Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Cu non nuôi đã trổ cườm và bay 1 đoạn ngắn  (Đọc 1660 lần)

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
Cu non nuôi đã trổ cườm và bay 1 đoạn ngắn
« vào lúc: 12/08/2011 12:35:39PM »
Các bác cho em hỏi, 2 tháng trước em có mua ngoài chợ 2 em cu non chắc là bắt chung 1 tổ......Lúc đầu ăn thì cho ăn cám của chim Họa Mi trộn với nước rồi bóp như bột rồi vo viên cho ăn.....Sau nó lớn thì cho ăn thóc......

Hiện tại cườm ra khá nhiều rồi, lông liếc cũng ok...........Em chưa nghe nó gáy bao h, chỉ khi nào mấy con già gáy thì bọn nó nhảy loạn lên...........Sắp tới em tính thả về thiên nhiên, các bác cho hỏi có phải chuẩn bị gì trước cho các em ý ko......

Chế độ ăn, thì e chỉ cho ăn thóc them 1 cóng để hạt sỏi hay cát vàng để ăn dễ ép vỡ vỏ thóc thôi...........Liệu có đủ cho chim không, tại 2 em nhà e trông thì gần giống chim trường thành rồi, mà vẫn hơi bé......Nhà thì k có điều kiện thả cho đi bộ. Có gì các bác tư vấn thêm cho em nhé...........Trong trường hợp k có điều kiện làm khoáng, có thể mua khoáng ở đâu để bổ sung cho chim dc k các anh.........Chim nhà e từ bé tới lớn, cho ăn kê, mè, đậu xanh, hạt cải mầm chả chịu ăn toàn ăn thóc.

dovan

• Hero Member
  • Thanks 69
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Cu non nuôi đã trổ cườm và bay 1 đoạn ngắn
« Trả lời #1 vào lúc: 12/08/2011 01:09:33PM »
chim non a nuoi nó nhỏ là bình thường thôi, nó đâu có như bồ câu, con non còn to hơn con mẹ.

e nuôi con chim chuyền nhà e mãi nó vẫn nhỏ, khoáng e mua loại dành cho yến đẻ, thấy chim cũng thích ăn lắm, a mua bên cửa hàng canary bên thành thái hoặc a coi thử bên tk có bán không, chắc là có đó.

từ từ nó sẽ gáy hết thôi, còn thả chim con ở tp thì e cũng không biết là có nên hay không vì tụi nó kiếm ăn ở đây cũng cực khổ chứ không dễ dàng gì, em vào cv tao đàn thấy 30-40 con kiếm ăn ở bãi cỏ mấy buổi chiều mà cũng không hiểu tụi nó ăn gì nữa. Có điều kiện thì a đem ra vùng ven ven 1 chút, qua phà chẳng hạn.

Chim con mái thì a nên giữ lại tặng cho mấy anh em nào nuôi chim đẻ vì chim con  dạn người mắn đẻ hơn thì phải, ngày trước bác hàng xóm của e có hẳn 1 bát trứng chim cu mà chỉ cần 1 con mái thôi đấy

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 12/08/2011 01:33:48PM »
Anh đang mượn cái máy ảnh, có gì chụp up lên cho mọi người xem, anh k rõ con nào con mái cả............ở Khu Nhà Bè thả chắc k sao, Khoáng yến em mua bao nhiêu 1 kg vậy........Khu Thuận kiều a ra hỏi khoáng cho cu họ bảo k có......

Không có anh em nghệ nhân nào hay chơi làm khoáng đóng bịch bán cho mọi người em nhỉ, hehe

dovan

• Hero Member
  • Thanks 69
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 12/08/2011 01:45:34PM »
khoáng chứ có phải thóc đâu mà mua kí hả a! 1 mua 15k 1 bịch nhỏ xíu chắc vài chục gram, a cứ theo dõi thôi, bao h biết trống mái rồi hẵng thả, thả sớm làm gì, sớm muộn cũng thả hehe

khoáng chim cu tự làm cũng đơn giản mà e lười thôi

Thông Xanh

• Phó Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 697
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 15/08/2011 08:19:18PM »
mình có chúc kiến thức về cu non. con nào để ý mỏ lớn hơn, cườm ra đầy đủ trước, cườm và lông sáng màu hơn thường là chim trống. bạn nên nuôi cứng 1 chút xíu rồi hãy thả và thả chỗ nào có chim cu cho nó nhập bày, chứ cu non mình nôi lên ko biết tự kiếm ăn sẽ chết nhất là SG khó kiếm thức ăn. Bạn có biết tại sao cu gáy Thành phố gáy ít và tướng chim nhỏ ko vì chúng ko kiếm đủ thức ăn nên đói thể trạng nhỏ, ko đủ ăn thì hơi đâu mà gáy nổi.
-----------Xin cảm ơn Người---------
-----------Xin cảm ơn đời------------

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent