Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Có những lúc ...!  (Đọc 1118 lần)

lamquangnha

• Hero Member
  • Thanks 99
    • Xem hồ sơ cá nhân
Có những lúc ...!
« vào lúc: 12/09/2011 10:40:24AM »
       Thưa các bạn, có lẽ hôm nay mưa nhiều quá, khiến mọi người ai cũng cảm nhận thấy xung quanh ta hình như bao trùm bởi bầu không khí ãm đạm, buồn man mác… Thật vậy bản thân tôi cũng cảm thấy như thế , vì thế tôi lại mở thêm topic “Có những lúc !!!” , với topic này tôi muốn gửi đi thông điệp “Anh em có ai, có những lúc như thế trong cuộc đời mình” giống tôi thì hãy vào cùng tâm sự xả treet , và tôi xin sưu tầm mở màn vài cái “Có những lúc” … nhé

Có những lúc bạn làm công việc nào đó, đặt lợi ích chung của tập thể lên trên hết và vô tình bạn làm tổn thương đến một vài người xung quanh..nhưng mà họ có biết được rằng bạn thật sự không muốn điều đó xảy ra, họ đau nhưng bạn cũng day dứt không kém...

Có những lúc bạn sẽ bị mọi người hiểu lầm... Nếu như nguyên nhân của điều đó là do bạn gây ra thì bạn có thể tự nhủ là mình đã sai và tự tìm cách khắc phục nó...nhưng...nếu điều đó không phải do bạn gây ra, mà là một người bạn của bạn.. Lúc đó, bạn sẽ nghĩ như thế nào, sẽ làm gì??? Đầu tiên là bạn bất ngờ, tiếp đến là tức giận, nhưng rồi cái cuối cùng trong bạn vẫn là một nỗi buồn... bạn còn phải tự mình giải quyết mọi chuyện cho thật êm.....

Có những lúc bạn cười với những niềm vui thực sự, hay làm việc nào đó, kết quả đạt được thật tốt đẹp, hay chỉ là nụ cười thật hài lòng vì dù sao bạn cũng đã cố gắng hết sức mình.. Nhưng rồi lại có lúc bạn chỉ cười cho vơi đi những niềm đau trong tận sâu thẳm, bạn cố gắng che đi những nỗi buồn mà không muốn ai biết đến...

Có những lúc bạn khóc, là cho vơi đi nỗi đau buồn trong lòng, hay chỉ là một sự đồng cảm với nỗi đau của người khác...nhưng có khi bạn không muốn khóc...ấy vậy mà nước mắt vẫn cứ rơi...đó là khi sự kìm nén trong bạn đã không còn đủ sức chịu đựng và nó đã hóa thành những giọt lệ kia...để vơi đi niềm đau, sự mất mát...mà bạn phải gánh chịu...

Có những lúc bạn sẽ hỏi tại sao mình làm thế này mà không làm thế kia?, bạn chờ đợi một điều gì đó và mong nó có kết quả tốt đẹp nhưng rồi lại ngậm ngùi với sự thật ê chề của nó... Bạn quá nóng vội, muốn biết được sự thật đằng sau mọi chuyện, nhưng rồi bạn quên mất một điều có những trường hợp, đôi khi chờ đợi sẽ giúp bạn có một kết quả chính xác hơn, tốt hơn...thời gian sẽ cho bạn biết tất cả...

Có những lúc bạn nghĩ ngợi thật nhiều đến nỗi mà bạn tự hỏi bản thân " không biết có ai nghĩ nhiều hơn mình không nhỉ?"  có những người bạn biết được suy nghĩ của bạn và cho là bạn suy nghĩ nhiều, lung tung...nhưng mà họ có biết được rằng tại sao bạn lại như thế không? Vì bạn sợ.. qua nhiều va chạm, mọi chuyện dù đã trôi qua nhưng để lại trong lòng bạn là một điều gì đó thật vô hình, cái niềm tin mà bạn có được thật quá nhỏ nhoi...nhiều lúc bạn thấy mình thật ngốc, phải tin ở chính mình chứ?, những điều mà họ nói, họ làm cho bạn đó sao, bạn phải tin chứ..thế mà, cái hững hờ, vô tâm của người khác nhiều lúc cũng khiến bạn phải sợ...sợ mình đã ngộ nhận, sợ mình lại làm "cô bé ốc sên"...

Có những lúc bạn theo đuổi những công việc, những điều khiến bạn hứng thú, muốn có được...bỏ thời gian, công sức, suy nghĩ....nhưng chợt quên đi sự tồn tại, hiện hữu của mọi vật, mọi chuyện xung quanh, những con người luôn âm thầm bên bạn... Có lẽ khi mất đi rồi, bạn mới nhận ra được giá trị đích thực của nó nhưng lúc đó, liệu rằng đã là quá trễ không ?...
« Sửa lần cuối: 12/09/2011 07:12:08PM gửi bởi Lâm Quang Nhã »

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Có những lúc ...!
« Trả lời #1 vào lúc: 12/09/2011 02:44:42PM »
cảm ơn anh nhã , một bài viết để chúng ta suy ngẫm và thật ý nghĩa để chúng ta hiểu hơn về người khác bằng cách mở lòng mình ra . Có một câu nói rất nổi tiến là : " bạn muốn nhận được điều gì thì trước hết bạn hãy cho đi rồi bạn sẽ nhận lại được ",
thân chào !
" Núi Ấn Sông Trà Muôn Chim Hót
  Ta cùng Mồi Cây Gác  Say Xưa  "
   ĐTLH: 01285 568 648 Mr: Duy

chipchip

• Thủ Quỹ
  • Hero Member
  • Thanks 560
  • Cám ơn đời mỗi sớm mai thức dậy....!
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 12/09/2011 04:10:01PM »
Hi anh Nhã sao anh để cái tiêu đề mà em suy nghĩ hoài : có những lúc, có những lúc, và thực sự có những lúc em không biết phải viết gì và nói gì đây...., thôi thì thông qua câu chuyện này, em gởi lời tâm sự đến tất mọi người và anh em trên diễn đàn cugay nhé!

Ngày xưa có một cô bé "xấu tính", cũng không hẳn là thế, nhưng cô bé ấy hay nói những lời không hay làm tổn thương những người xung quanh.
Bố cô bé gọi cô bé đến và đưa cho cô một túi đinh, ông bảo rằng :" Con gái của ta, mỗi khi con mất kiên nhẫn và cãi nhau với ai, thì con hãy đóng một cái đinh vào hàng rào kia nhé!".

Ngày đầu tiên, cô bé đóng 10 cái đinh vào hàng rào.
Các tuần tiếp theo sau, cô bé biết cách tự kềm chế bản thân, nên số đinh đóng vào hàng rào bớt dần ngày này qua ngày khác, cô bé đã khám phá ra rằng tự kiềm chế bản thân thì dễ hơn là đóng đinh vào cái hàng rào kia.
Cuối cùng, đến một ngày kia, cô bé không phải đóng một cái đinh nào vào hàng rào đó nữa.

Thế là cô bé đi gặp bố của mình và thưa rằng : "bố ạ, hôm nay con không đóng cái đinh nào trên hàng rào cả".

Ông bố tươi cười và nhẹ nhàng bảo : Con gái à, cứ ngày nào con không mất kiên nhẫn, thì con hãy nhổ một cái đinh khỏi hàng rào con nhé.
Ngày lại ngày trôi qua, và cuối cùng cô bé lại nói với bố của mình : Bố ạ, con đã nhổ mọi cái đinh khỏi hàng rào rồi, đấy bố xem xem....
Ông bố dẫn cô bé con ra trước hàng rào và bảo:

« Con này, con đã xử sự tốt rồi, nhưng con nhìn tất cả các cái lỗ đinh trên hàng rào đi. Hàng rào này sẽ không bao giờ như trước được nữa. Khi con cãi nhau với ai và nói điều gì không hay, con đã để lại cho người ấy một vết thương như vết đinh này. Khi con cư xử với bạn bè và người thân, lỡ như con có nói nặng lời thậm chí xúc phạm họ, Con có xin lỗi bao nhiêu lần đi nữa, nhưng sẽ mãi mãi còn một vết thương, vết thương vẫn còn đó. Một vết thương do lời nói cũng làm đau như một vết thương trên thân thể. Những người bạn là những viên ngọc quý hiếm, họ làm cho con cười và khuyến khích con. Họ sẵn sàng lắng nghe con khi con cần họ, họ nâng đỡ con và mở lòng ra với con. Con cũng hãy cho các bạn con thấy là con yêu thương họ đến đâu, con gái nhé! ».

.................

p/s :Hãy nói lời yêu thương khi bạn còn có thể, biết đâu ngày mai bạn sẽ không còn cơ hội để làm điều đó.
SỐNG ĐỂ YÊU THƯƠNG ~:>

Duy Hùng

• Hero Member
  • Thanks 39
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 12/09/2011 04:27:29PM »
Có những lúc...

Có những lúc cô đơn...
    Có những lúc không biết mình là ai... Có những lúc thấy mình quá xa lạ...
    Có những lúc cần một bàn tay để nắm...
    Có những lúc cần một bờ vai để dựa...
    Có những lúc không biết mình đang làm gì... nghĩ gì???... không biết mình ra sao...
    không biết gì hết... cứ giống như một người ngốc vậy...
    Có những lúc rất muốn khóc thật to... nhưng vẫn luôn phải cười...
    Có những lúc thấy mình giả dối... có những lúc thấy ghét bản thân mình...
    Có những lúc ghét tất cả những người xung quanh mình... Có những lúc mất niềm tin và có cả những lúc thất vọng... nhưng lại không muốn ai ở bên cạnh mình... mặc dù lúc đó thật sự rất cần một người...
    Có những lúc muốn quên đi mọi chuyện đau buồn... nhưng càng quên... càng thấy nhớ...
    Có những lúc muốn yên lặng... muốn cô đơn... muốn đau đớn thêm một lần nữa... muốn điên lên... muốn nổi loạn...
    ....muốn đau thật đau... đau nhiều... để không phải đau thêm một lần nào nữa !!!!!

Cu cu ăn đậu, ăn mè,
Bồ câu ăn lúa, chích chòe ăn khoai

Duy Hùng

• Hero Member
  • Thanks 39
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 12/09/2011 04:31:02PM »
Có những lúc...

Có những lúc ta vô tình đánh mất

Nụ cười duyên ngọt lịm tự bao giờ

Có những lúc trái tim như mắc nợ

Chút ân tình của người - trả chưa xong !

Có những lúc ta mỏi mắt nhớ mong

Hình bóng diễm kiều phương trời xa tít tắp

Tóc dài đen vành nón nghiêng e ấp

Đã nhạt nhòa theo ký ức chơi vơi !

Có những lúc đắm mình giữa biển khơi

Tâm hồn ta muôn trùng cơn sóng dữ

Đem trái tim trót trao người xa xứ

Chút dỗi hờn… ừ một chút thôi nha !

Có những lúc ta tự nhủ cùng ta

Phải đứng dậy sau những lần vấp ngã

Cuộc sống là cánh diều mong manh quá

Ta phải nâng niu trân trọng từng ngày