Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Chim bị bứu mãn tính ở đầu, làm sao chữa trị?  (Đọc 2619 lần)

cugayvinhloc

• Sr. Member
  • Thanks 37
    • Xem hồ sơ cá nhân
Chim bị bứu mãn tính ở đầu, làm sao chữa trị?
« vào lúc: 01/11/2011 12:43:18PM »
Mình có con cu trông rất ngon lành, chỉ tội em nó bị cái bứu ở đầu ( phía trán ). Cách đây 2 tuần mình có mổ ra thì thấy toàn mủ, nặn sạch mủ, rửa ôxy già và thuốc sát trùng và rắc thuốc kháng sinh vào. Nhưng nó vẫn bị lại ( cái bứu lại mọc lên ) và mổ ra thì cũng toàn là mủ và có chút ít máu, bây giờ không biết làm sao cho em nó khỏi.
Ngoài ra em nó bị vết loét ở cổ mà bôi thuốc sát trùng, thuốc trị ghẻ mà vẫn không lành, em nó ngứa hay sao mà hay rỉa vào vết thương lắm.
Không biết em nó có bị SIDA không. Mong anh em rủ lòng thương mà nhiệt tình tư vấn cách chữa trị cho em nó, kẻo em nó sớm về với ông bà!
Thay mặt em nó xin vô cùng cảm tạ! _calm_ _calm_ _calm_

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Chim bị bứu mãn tính ở đầu, làm sao chữa trị?
« Trả lời #1 vào lúc: 01/11/2011 01:00:30PM »
chào bác !
bác cho vài cái hình cho rõ ràng thì anh em mới giúp được , chữa bệnh mà ko thấy bệnh nhân ra sao làm sao kê toa bốc thuốc được bác ? chỉ sợ đoán mò lại xảy ra việc " lợn lành chữa thành lợn què " đó
thân chào !
« Sửa lần cuối: 01/11/2011 01:03:26PM gửi bởi cugayquangngai »
" Núi Ấn Sông Trà Muôn Chim Hót
  Ta cùng Mồi Cây Gác  Say Xưa  "
   ĐTLH: 01285 568 648 Mr: Duy

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 01/11/2011 04:16:48PM »
Có lẽ a Hoàng phải đưa nó cho em, hi hi............Hôm trước anh nói em tưởng lành rồi, anh đưa nó cho em đi, e mát tay mấy vụ chữa bệnh này lắm hehee............Để nó về với em em chăm cho, chắc a k có duyên với nó rồi :">

Anh k chữa sớm thì cũng hỏng con chim đấy, mổ đầu nó nhiều vậy cũng tội nó anh à.....Có gì gọi em nhé....Hi vọng là e sẽ giúp được nó

cugayvinhloc

• Sr. Member
  • Thanks 37
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 02/11/2011 04:41:39PM »
Giáng chữa để học hỏi kinh nghiệm chứ Tâm, nếu không mấy em kia bị bệnh mà cũng không chữa được thì lấy chim đâu mà nuôi đây! _calm_ _yahoo_ _yahoo_ _yahoo_

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 03/11/2011 08:38:49AM »
Giáng chữa để học hỏi kinh nghiệm chứ Tâm, nếu không mấy em kia bị bệnh mà cũng không chữa được thì lấy chim đâu mà nuôi đây! _calm_ _yahoo_ _yahoo_ _yahoo_

Vậy thì anh phải up hình lên anh à, nhìn mới nói được, không thì offline a mang e nó theo cho các anh kia tư vấn luôn.....vụ cái cổ thì e chưa nhìn thấy nên k nói được, nhưng cái bướu, e hiểu nó như ung nhọt, a phải để nó chín khô, rồi hẵng nặn ra, còn không thì vính viễn không bao h hết.....

Kết hợp cho ăn các thức ăn có tính mát, uống nước rau má e nghĩ sẽ làm thân nhiệt nó đỡ nóng lại........Cái này như trẻ con thôi, hồi bé người e nóng mụn nhọt suốt ngày, giờ thì hết....

Còn nếu do nó chòi lồng thì  lại là vấn đề khác, a update thông tin sớm a nhé.....Tập chữa cũng tốt, mà sợ mổ nhiều  lần thế hỏng con chim, e nghĩ nếu a có chữa lành cũng nên thả nó về thiên nhiên vì mấy e bị mổ vài lần thế, khả năng bị chột là cao rồi....

Ở nhà e có 1 con chữa đau mắt xong, do chưa có kinh nghiệm bắt ra vào nhiều nên giờ e ý thấy e sợ lắm, bật tôm suốt, hi hi

cugayvinhloc

• Sr. Member
  • Thanks 37
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 03/11/2011 03:05:35PM »
Cám ơn Tâm nhiều nhé!
Em nó mới bị mổ và cho uống kháng sinh cách đây vài ngày mà đã gáy lại rồi. Nó có cái bứu trên đầu đã được phẫu thuật và vết loét ở cổ hoài không lành. Hình dạng em nó như vậy và một số cái không chụp được như: chân to giao long toàn bộ ( thẳng tắp như chân gà ), cườm vàng, gián đầu. Anh em nhận xét giùm em nó có triển vọng không nhé! Em nó rất tội: cánh bị gãy đã lành nhưng vẫn bay được, chân trái bị liệt một ngón ( đây là khi mua về đã bị rồi ). Mong anh em thương tình mà chỉ cách cứu chữa cho em nó. Cám ơn nhiều!
Đây là hình em nó:

nhanhot73

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 244
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 03/11/2011 03:17:53PM »
Con này mình nghĩ bạn nên thả nó đi nếu nó còn bay được . Tìm một khoảng rừng , vườn đẹp rồi cho nó sống những ngày tự do . Chim thì nhiều , không nhất thiết phải nuôi chú chim bệnh tật vậy thấy tội lắm . Nếu nó còn yếu thì chăm thêm cho nó khỏe rồi thả nhé . Thả xong chắc chắn lòng mình sẽ thanh thản , vui .
Trăm năm trước ta chưa hề có
Trăm năm sau có cũng như không
Cuộc đời có có không không
Trăm năm còn  lại tấm lòng mà thôi .

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 03/11/2011 04:56:43PM »
chào anh !
con chim này ko phải là con chim tầm thường đâu , là con chim hay đó anh
ngày thứ 7 tuần này anh rãnh thì hãy mang em nó xuống gặp em , em xem tận mắt sẽ tìm cách chữa cho em nó . Nếu anh ko nuôi thì để lại cho em nha , em về em trị hết cho nó và nuôi em nó
thân chào !
" Núi Ấn Sông Trà Muôn Chim Hót
  Ta cùng Mồi Cây Gác  Say Xưa  "
   ĐTLH: 01285 568 648 Mr: Duy

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 03/11/2011 05:18:45PM »
Chim nhìn tan tác quá anh à.....

Tốt nhất hôm offline, a xách nó đi......Cùng hội chuẩn xem chữa nó ra sao, e nghĩ con chim này hay, nên a cũng tiếc khi không chữa nó được, em là anh cũng thế thôi.....

Nếu sau hôm offline anh chữa mà không được nữa, thì nên đưa người khác chữa hộ xem sao......Tốt nhất nên thả nó về tự nhiên nếu nó bay được, khu PMH ý anh....

Vì theo em hiểu, một con cu nếu bị bệnh kiểu này, ra tự nhiên nó sẽ biết phải ăn cái gì cho hết bệnh, hoặc là nó sẽ chết......Cũng như mấy !!! nhà e nuôi, lúc nó đi ăn mấy cây cỏ xanh xanh là y rằng sau đó nó tự nôn ra hết....Con vật trong thiên nhiên nó có bản năng sinh tồn anh à.....Chứ anh vì tình iêu với nó mà cứ chữa mãi không khỏi, cũng như mấy người bệnh nan y ý anh, họ muốn tự vẫn bởii vì chữa không khỏi mà cứ phải đau đớn.....

Như !!! con mèo, nó đau nó còn rú lên nghe đã khiếp, con chim khổ là kêu nghe k đau đớn nên mình chữa nó cảm giác không đau mà đau lắm anh ơi.......

Anh nhớ mang đi cho mọi người xem nhé, em thì chả tham con chim quý đâu, mà thấy tội nó quá nên nói anh đưa e chữa nó cho....Nghe anh tả mà thương quá, chưa kể xem hình, mà anh chụp với edit lại tư thế ảnh nhìn cho dễ anh nhé.

Good Luck

cugayvinhloc

• Sr. Member
  • Thanks 37
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 04/11/2011 08:35:59AM »
Ok! Cám ơn anh em nhiều nhé!

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent