Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Lội rừng .  (Đọc 2601 lần)

nhanhot73

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 244
    • Xem hồ sơ cá nhân
Lội rừng .
« vào lúc: 21/11/2011 10:01:06AM »
Cứ nghĩ tới cảnh treo lên , ngồi chờ chim về đấu là lòng dạ lại nao nao . Chỉ mong có được ngày nghỉ để chui vô rừng .Có ngày nghỉ rồi lại cầu cho trời đẹp , nắng ấm , lặng gió . Ngay từ tối đã cố vui cười lấy lòng vợ để sáng ra vợ không nhằn " Làm việc cả tuần , được ngày nghỉ , họ chở vợ con đi ăn sáng , cape , còn ông thì biệt tăm từ sáng đến tối trong rừng "  =)) =)) =)) .
Sáng ra , 4h là rục rịch chuẩn bị , cố gắng nhẹ nhàng để vợ đừng nghe thấy . 5.30 vô tới rừng . Có hơn chục cây số mà đường khó đi quá . Sống trâu , ổ voi , ổ cá mập . nhưng đã vô được tới rừng thì thấy như khỏa lại . 6h , trời hừng nắng . Vùng này chim rất nhiều , trước mắt , sau lưng , phía trên , phía dưới chim gáy râm ran .
đây là cảnh bãi đánh .
Vùng này trước là rừng rậm , nay phá trụi trồng mì ( Sắn ) chỉ còn sót lại từng khoảng rừng nhỏ . Nếu tìm được đám lúa nào lọt vào giữa thì thật là lý tưởng . Tuy nhiên , năm ngoái giá mì cao nên năm nay bạt ngàn mì và mì .
Chim chưa căng , kết quả chỉ được một em .
Chuyển qua thung khác . Đây là thằng em ham cu ở rẫy . Chơi từ nhỏ nhưng không bao giờ dùng sào . Cây to cây nhỏ , cây cao cây thấp .... leo tuốt .
Chỗ này có một con thổ pha đồng , giọng gáy như loa làng , thúc to ngân vang , gù át chim mồi , đã nhảy cầu hụt một lần . Nhập tàn nhưng đấu đã rồi bỏ đi . Con này có thể nói là chúa của vùng đất này . Tuần sau lại phải vô vật lộn để làm sao đưa nó về nhà .
« Sửa lần cuối: 21/11/2011 10:08:27AM gửi bởi nhanhot73 »
Trăm năm trước ta chưa hề có
Trăm năm sau có cũng như không
Cuộc đời có có không không
Trăm năm còn  lại tấm lòng mà thôi .

cucuomnt

• Chính thức
  • Thanks 8
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Lội rừng .
« Trả lời #1 vào lúc: 21/11/2011 10:18:49AM »
Chúc mừng bác... thật vui và thật thú vị...chúc bác kiếm được nhìu bổi đẹp .mất công vợ bảo trốn nhà đi mà còn về tay không lại khổ nửa.

Hồng Sâm

• Hero Member
  • Thanks 116
  • ------(@_@)------
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 21/11/2011 10:21:54AM »
 _gjob_ _yahoo_ Một niềm đam mê bất tận  _hoanho_ _hoanho_ _hoanho_
Niềm vui đẵng cấp và nghệ thuật--------(@_@)-------  lồng lụp lá
                     Tìm hoài một chú chim
             Mail: hongsamnt_86@yahoo.com
          ĐOÀN KẾT (@_@) GẮN KẾT TÌNH THÂN
TÀI CÁN TA BAO NHIÊU MÀ SAO CỨ NÓI NHIỀU HE HE

lanhlunghp

• Hero Member
  • Thanks 54
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 21/11/2011 12:02:13PM »
Tấm cuối là ai trèo cây vậy anh Nhân . Tarzan mà nhìn thấy chắc cũng ngả nón xin thua quá  =))

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 21/11/2011 12:40:47PM »
Đẹp quá anh ơi, đề nghị chụp thêm ảnh nhìn cho đẹp anh nhé.............Em hâm mộ cái anh lêo cây quá hi hi

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 21/11/2011 06:13:24PM »
chúc mừng anh nhân thu phục được bổi hay .
kkaa anh nhân đi lội rừng  cho tay chân nó khỏi tù túng , chứ bị chị nhà bắt ở nhà hoài nên tay chân không hoạt động nên mỏi , đề nghị anh nhân lần sau tiếp tục phát huy nha anh nhân  =)) =)) _yahoo_ _yahoo_ _zoo_ _zoo_
anh nhân ơi cho vài tấm ảnh về em nó cho anh em chim ngưỡng nha anh .
thân chào !
" Núi Ấn Sông Trà Muôn Chim Hót
  Ta cùng Mồi Cây Gác  Say Xưa  "
   ĐTLH: 01285 568 648 Mr: Duy

Duy Hùng

• Hero Member
  • Thanks 39
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 30/11/2011 05:38:29PM »
 Tay chân không hoạt động nên mỏi. Vậy mà còn trèo cây nữa vậy bác Nhân, nghuy hiễm quá  =)) =))
 _zoo_ _zoo_ _zoo_
Thân chào!!!
Cu cu ăn đậu, ăn mè,
Bồ câu ăn lúa, chích chòe ăn khoai

nhanhot73

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 244
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 05/12/2011 10:30:24AM »
Lâu lắm rồi thứ 7 mới được nghỉ thoải mái , nịnh vợ nhiều  =)) =)) =)) . Tối thứ 6 chuẩn bị sẳn sàng . Sánh thứ 7 lên đường lúc trời chưa sáng . Với quyết tâm bắt được con thổ pha đồng gáy như loa làng . Vô treo mồi lên chụp được hình chú sóc ngực đỏ nhởn nhơ trước mặt .
Thế đánh này là thế đánh ưa thích nhất . Trên này điều nhiều , tha hồ chọn thế , chọn cây . Siêng thì leo luôn bẻ thoáng , treo cho đã .
Con thổ pha đồng dời cội , treo hai mồi . Con mồi của đứa em bắt được một con tù mù . Hóa ra là em chim mái . Chắc treo gần tổ . Lo lắng nên âm thầm thế mạng . Chỗ này có hai con thổ pha . Xem xét thấy tướng thổ , non chim , suýt nữa thì nuôi thử .
Trên cây cao , khô có một chú diều hâu dễ đến 2,3 kg đứng rình .
Đánh hai kèo , bất lực với con thổ pha . bắt được một em nữa . Chiều thì sản phẩm đây :
May mà mồi chưa bị sao .
Sáng chủ nhật , đi với anh bạn . Vô đến rừng , treo mồi xong . Gặp một con thổ đặc . Thúc khá , kèm nhiều . Bụng bảo dạ : Hên rồi , gặp hàng hiếm . Mồi thổ rút nhanh . Bổi lao liền về . Tới cây là đổ thúc , gù xối xả . Mồi cũng không vừa . Ngồi trong bụi nhấp nhổm mừng thầm . Con bổi thổ đã chuyền được mấy cành . Tới đâu đổ ào ào tời đó . Còn cách mồi khoảng 1 m . Chợt hai con im hẳn . Cứ tưởng mồi sà cầu ( Hồi trước chưa thấy ) Ráng vừa coi vừa chờ thì ào :một chú bồ cắt đã quan sát từ cây cao một bên từ lâu đâm thẳng vào lông . Mồi nhảy tung tóe . Cánh đập vô thành lồng , vuốt cắt rụng tơi tả , máu lêng láng .
Xách mồi , lòng hậm hực . Lại mất công dưởng lại cả tháng . Mới đầu mùa , con thổ đã dính 3 lần cắt .
Anh bạn nhắn tin đã bắt được một con đồng nước nôi , thúc rất khá . Anh bảo nếu thổ thì nuôi . Đồng ghét lắm .
Hai anh em chuyển thung , bắt được 1 con nữa . Gió đã lên ào ào . Rút quân vậy . Con bổi thổ hay quá . Để nó quên đi đã . Hẹn quay lại để đưa nó về nhà .
Giá mà đánh được em cu có một mắt đỏ như mắt bìm bịp . Một mắt vàng như mắt bồ cắt nhỉ  =)) =)) =))
« Sửa lần cuối: 05/12/2011 10:34:09AM gửi bởi nhanhot73 »
Trăm năm trước ta chưa hề có
Trăm năm sau có cũng như không
Cuộc đời có có không không
Trăm năm còn  lại tấm lòng mà thôi .

C80 Hoàng Mai.

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 320
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • Cu gay Viet Nam
« Trả lời #8 vào lúc: 05/12/2011 10:56:44AM »
Nơi anh Nhân gần gũi thiên nhiên sướng thật! :)
Đọc bài và xem hình thấy phát thèm. :D
À, anh cho em hỏi: Con mắt đỏ và con mắt vàng thì anh xử lý sao ạ ??? Có ăn thịt được không anh?
Số người Trời đã định rồi
Thằng làm quần quật, thằng ngồi uống bia!

Duy Hùng

• Hero Member
  • Thanks 39
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 05/12/2011 11:01:13AM »
  Chào bác Nhân, nhìn cặp mắt 2 em bổi thấy mê quá. nhưng nhìn cặp mắt của 2 em bổi ở bên trên càng mê hơn, mắt đó về nuôi một thời gian lên mồi là sát bổi giữ lắm đấy.  =)) =)) =))
Đùa tí cho vui em mồi bị dính chưởng nặng ko vậy bác, cho nó ăn dưỡng đợt này chắc phải lâu hả!
Thân chào!!!
Cu cu ăn đậu, ăn mè,
Bồ câu ăn lúa, chích chòe ăn khoai

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 05/12/2011 11:09:11AM »
A Nhân ơi, em bồ cắt a nuôi hay sao, a đừng có giết nhé, hehe, k nuôi thì bán đi được giá đấy,

nguyenhai

• Sr. Member
  • Thanks 8
  • nguyenhai
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #11 vào lúc: 05/12/2011 11:13:06AM »
hình như có con chim Bìm Bịp hả anh ngâm rượu ngon àh hii, con bồ cắt a có nuôi ko? ko bán lại em nhá, đang tìm hiii
“Để ta say quên cuộc tình dối trá, để ta say quên dòng đời phũ phàng, để ta say quên lòng người đen trắng, để ta say quên đi cả chính ta…”.

MayRau9018

• Hero Member
  • Thanks 69
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • Nội quy diễn đàn www.cugay.org
« Trả lời #12 vào lúc: 13/12/2011 10:54:49AM »
hình như có con chim Bìm Bịp hả anh ngâm rượu ngon àh hii, con bồ cắt a có nuôi ko? ko bán lại em nhá, đang tìm hiii

NguyenHai có đáp án cho mọi trường hợp he! Bìm bịp ngâm rượu uống cho chủ lấy sức, cắt nuôi để luyện độ lì cho chim mồi =))
Hãy lắng nghe những câu chuyện nhỏ, để thấy trái tim ta biết yêu thương!

*

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent