Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Thế đứng.  (Đọc 1136 lần)

Cua_QB_GL

• Hero Member
  • Thanks 360
    • Xem hồ sơ cá nhân
Thế đứng.
« vào lúc: 06/07/2012 10:08:47AM »
Cách đây 7 năm, trong rẫy Cua có một con chim đồng pha thổ 2 hậu. Nó gáy suốt ngày từ sáng đến tối, có cảm giác như nó không thèm đi ăn. Đức em của Cua kêu nó là con chim điên. Bao nhiêu mồi không bắt được nó, mãi sau Cua phải nhờ một cụ cao niên cầm mồi vô ở lại. Sau 3 ngày thì cụ bắt được nó. Cua nuôi được một thời gian thì bị mất cắp.
Nó có một tư thế đứng khá đẹp. Gần như thẳng đứng . Có những con đứng ngang và quỳ chân, có những con đứng xiên thành một góc thẳng từ đuôi, lưng cổ chỉa lên như một mủi tên và cứ đứng hoài tư thế đó khi không gáy gù.
Các bác cho hỏi hình như chào mào người ta đánh giá cao thế đứng, vậy con cu thế đứng có ảnh hưởng tới nước nôi, tính cách, ngoài chân quỳ ra thì đứng như thế nào được coi là đẹp, nó có bổ trợ gì thêm khi chọn chim mồi không ?
Ví dụ như con này thấy đứng cũng hay hay.
Trích dẫn từ: Cua_QB_GL

........Tái xuất..........

Mai thanh Vương

• Full Member
  • Thanks 4
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Thế đứng.
« Trả lời #1 vào lúc: 06/07/2012 12:32:38PM »
hihi  em cũng có em như vậy  .  mói gáy gù tí thui    bác cho em ké với nha
        vai bữa nữa em chụp hình  gửi  sau
Cám ơn đời mỗi sớm mai thức dậy
    Ta có thêm ngày nữa để yêu em

Bác Gấu

• Hero Member
  • Thanks 67
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 06/07/2012 01:52:06PM »
Tư thế đừng như sẳng sàng bay, và đánh ngay đối thủ khi cần thiết. Em nầy có thể là một lảnh chúa của khu đó, chụp xa quá nên không thể đánh giá về em nó hay như thế nào chỉ nói về suy đoán về em nầy hihihi
Bác Gấu
Bán giò và bội bẫy cu gáy Gò Công các loại
SĐT: 0909 86 00 83

comlucky

• Sr. Member
  • Thanks 21
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 06/07/2012 08:58:15PM »
Thế đứng này nhìn dữ chim nhưng bác thử để trong lụp xem nó có đứng như thế nữa không vì cầu bác để cao nên có thể nó sẽ đứng như thế. nếu cầu thấp gần sàn và lồng không cao thì nó sẽ không đứng kiểu đó đâu ^^
Lại trở về rồi, chim cu gáy
Em vì ta, cổ đeo đủ vòng cườm
Giọng buông ấm một hơi hướng cũ
Phà vào lòng ta đang chờ mong .!

M.U

• Chính thức
  • Thanks 4
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 06/07/2012 10:05:19PM »
( nếu Em sai xin bỏ thứ ) bất kỳ Gáy nào nhốt trong Lồng cao sẽ có "thế đứng" như vậy , khi treo lên cao hay nhướng cổ dường như muốn nhìn xuống phía dưới , các Bác thử xem với bất kỳ Gáy thuần nào cũng được , trường hợp không có khi đứng trong Lụp .

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 06/07/2012 11:46:46PM »
Nhìn xa xa thấy đầu tròn, cổ thắt, mắt đóng, mỏ đinh, cườm chi chít, chắc chim hay rồi cụ ơi.

Mà bác Cua ở đâu, tên gì, nhìn nick mà k biết là ai cả

manhhahp

• Hero Member
  • Thanks 228
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 07/07/2012 11:11:14PM »
Thế đứng này nhìn dữ chim nhưng bác thử để trong lụp xem nó có đứng như thế nữa không vì cầu bác để cao nên có thể nó sẽ đứng như thế. nếu cầu thấp gần sàn và lồng không cao thì nó sẽ không đứng kiểu đó đâu ^^

Tôi có chung quan điểm với bác, cá nhân tôi khi chọn chim cũng vậy những con chim đứng trong lồng chật mà cổ vẫn vưon cao, ngực nở vìa cánh dầy thì kiểu gì tôi cũng chú ý. chon đứng trong đám đông hoặc trong lồng lộng có cầu cao thì đa phần chim có dáng đứng như vậy. Tuy nhiên như con chim bác cua chụp hình thì cũng có thể nói dáng đứng thể hiện khí chất căn bản của chú chim rồi.
HỮU DUYÊN THIÊN LÝ NĂNG TƯƠNG NGỘ
                 NHẤT TÂM , NHÌ TÀI

cugayquangninh

• Hội cu gáy đấu org QNinh
  • Hero Member
  • Thanks 473
  • 0978795666
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • www.youtube.com/sonhacoi
« Trả lời #7 vào lúc: 24/07/2012 05:16:36PM »
Những con có thế đứng như con của Bác cua , thừng những con rất tinh khôn , rất khó bẩy chim có thế đứng kiểu nầy, khi về chung cội không chiệu đấu ngay mà dương cổ quan sất một lúc , lộ lồng hay động tỉnh là xa bay , những con nầy mình thấy thường hai hậu , lỡ , thường nhạy sào hơn
Như mình lại thích loại xù cườm trợn mắt cổ hơi rụt, thò tay vô là nó đánh cái phạch ý kaka, vì nhìn nó gấu hơn nhanh gáy hơn , mình thấy thường gáy gọi trơn & 1 hậu loại nầy chậm sào bền hơn , kaa cái nầy phải chờ cụ Cua ý kiến bổ sung thêm á !
Sống ! Không chỉ nhận cho riêng mình .
Sơn- Hà Cối
https://www.facebook.com/cugayquangninh.son

Cua_QB_GL

• Hero Member
  • Thanks 360
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 25/07/2012 09:17:24AM »
Những con có thế đứng như con của Bác cua , thừng những con rất tinh khôn , rất khó bẩy chim có thế đứng kiểu nầy, khi về chung cội không chiệu đấu ngay mà dương cổ quan sất một lúc , lộ lồng hay động tỉnh là xa bay , những con nầy mình thấy thường hai hậu , lỡ , thường nhạy sào hơn
Như mình lại thích loại xù cườm trợn mắt cổ hơi rụt, thò tay vô là nó đánh cái phạch ý kaka, vì nhìn nó gấu hơn nhanh gáy hơn , mình thấy thường gáy gọi trơn & 1 hậu loại nầy chậm sào bền hơn , kaa cái nầy phải chờ cụ Cua ý kiến bổ sung thêm á !
Trả lời cụ Sơn. Cụ đoán đúng rồi. Con này 3 hậu ròng.Giọng thổ. thúc rền nhưng độ rền ít. Cũng có lèo, chim bắt cuối mùa nên thấy hơi thưa. Gù cà lăm được 1.2 tiếng đầu. Gù cũng khá lắm. Đấu rất tỉnh. Chân to, khô, chân chim thổ thì thấy vậy cũng được duy chỉ màu chân thì không được đẹp. Để nuôi nổi không thành mồi thì nghe cho vui tai cũng được. Trước nghe gáy được mấy tiếng nay mưa lạnh im mất.
Thân chào.
p/s :  (*)(*) (*)(*) (*)(*) bài đã được đăng trực tiếp mà không cần duyệt, gần thấy chatbok rồi  :)) :)) :)).
« Sửa lần cuối: 25/07/2012 09:19:47AM gửi bởi cua »
Trích dẫn từ: Cua_QB_GL

........Tái xuất..........

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent