Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Học làm lồng Cu  (Đọc 9096 lần)

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
Học làm lồng Cu
« vào lúc: 13/09/2011 02:14:28PM »
Thưa các bác, em sau 5 tháng chơi cu, giờ rất thích tự tay làm lồng cho cu mình nuôi....Em cũng đi lang thang trên aquar và cả diễn đàn của mình.......Nhưng hầu hết các bác chỉ qua loa quá, người nào giỏi làm rồi xem thì hiểu.......Dạng không khéo tay như em thì thua k hiểu công đoạn làm từng cái ntn, cái nào trước cái nào sau, hình minh họa cụ thể....Vật liệu.....

Hiện tại e xem thì có hình này bác caibangtiensinh bên ABV chỉ cách làm, mà bác ý viết e đọc xong thấy còn khó hơn cả lồng quả đào hi hi .....

Em xin phép có mấy cái tổng kết và câu hỏi, nhờ mấy anh quản trị xem rồi đúc kết thành bài dạy làm lồng, để anh em có cơ hộii đào sâu nghiên cứu:

1, Nguyên liệu làm lồng: Mây, tre, thép.....
Hỏi 1: Hiện tại  e thắc mắc liệu có thể dùng Mây làm khung và nan lồng được không?.....Vì ngồi vót tre lâu lắm, mà đo cũng k chuẩn các bác ạ.
Hỏi 2: Nếu dùng tre hoặc nguyên liệu khác, thì các bác cho kinh nghiệm chuốt nan lồng và dụng cụ mua hay chế ntn?
Hỏi 3: Phương pháp khoan với các loại trên và bảo quản sơ chế ra sao?

2, Quy trình làm lồng: theo e thấy,
a, Khung: thì các bác sẽ làm khung trước, nhìn có vẻ đơn giản mà k hiểu các bác làm ntn:

Hỏi 1:  Tạo dáng khung ntn? (các bác chỉ cách với từng loại chất liệu như Mây, tre, gỗ được k ạ)
Hỏi 2:   Khoan đục ra sao để các lỗ không bị vỡ, tư vấn dùm em nên dùng mũi khoan nào, máy khoan gì.Vì thực lòng e chưa mua máy khoan bao h.
Hỏi 3:  Làm sao ghép cho 2 miếng tách rời đóng dính với nhau được (từng bộ phận tách rời của khung ý các bác)

b, Nan lồng: Em đọc thấy các bác chỉ là làm bằng tre vót chỗ nan lồng xong chắc ngất luôn. nên e có câu hỏi sau.

Hỏi 1: Mây có thay thế tre làm  nan được không ?
Hỏi 2: Nếu chuốt tre, thì các bác có thể chỉ cách chuốt sao cho đúng kích thước và dụng cụ mua ở đâu được không ạ?
Hỏi 3: Em thấy các bác khoan lỗ ở mấy cái khung, rồi xỏ nan qua....Nhưng e k rõ các bác có đổ thêm gì vào lỗ không để gia cố chắc chắn chỗ nan chui vào lỗ ý.....Vì e cầm mấy cái lồng thấy cái khung nó như dính chặt vào nan.
Hỏi 4: Cách xỏ nan lồng sao cho hiểu quả?

C, Đáy lồng: Em xem thấy đáy lồng hình như là tách rời với cái thân lồng. Em thắc mắc là:

Hỏi 1: Cách làm đáy lồng ntn?
Hỏi 2: Làm sao gắn đáy lồng dính chắc vào thân lồng được?
Hỏi 3: Cầu đậu có làm cùng và đính luôn vào đáy lồng không hả các bác?

Trên đây là mấy thắc mắc của em, tuy nhiên nó chắc lủng củng và k hệ thống....Rất mong các anh Tre lang & Huy TM chỉ bí quyết đầy đủ để làm lồng và hình ảnh minh họa cụ thể hơn.....

Em Tâm..... Em đang ao ước làm được cái lồng giống của anh Huy TM đây, hi hi

Tuan_ld

• Chính thức
  • Thanks 6
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Học làm lồng Cu
« Trả lời #1 vào lúc: 13/09/2011 04:23:43PM »
Theo em nghĩ thì mây chỉ có thể dùng làm khung lồng thôi, vì mây có độ dẻo. Còn mây ko thẻ lam nan lồng được bởi vì gân mây ko đủ dày để mình có thể vót được nan. CÒn bác có thể ra tiệm bán chim và lồng mua nan đã vót sẵn rồi. Người ta vót nan bằng máy nên đều và đẹp. Chỗ em là họ bán theo ký. . .Đam mê + khéo léo= Thành công _hoanho_

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Học làm lồng Cu
« Trả lời #2 vào lúc: 13/09/2011 05:49:48PM »
Theo em nghĩ thì mây chỉ có thể dùng làm khung lồng thôi, vì mây có độ dẻo. Còn mây ko thẻ lam nan lồng được bởi vì gân mây ko đủ dày để mình có thể vót được nan. CÒn bác có thể ra tiệm bán chim và lồng mua nan đã vót sẵn rồi. Người ta vót nan bằng máy nên đều và đẹp. Chỗ em là họ bán theo ký. . .Đam mê + khéo léo= Thành công _hoanho_

Bác cho em hỏi bác mua ở đâu hả bác, em ở HCM đây.............Vì htrc em ra chỗ bán mây, thấy có loại mây nhỏ bằng nan lồng luôn, nên tính mua nó cắt ngắn làm nan, khỏi chuốt, chỉ k hiểu có ok k,

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent