Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Ngày thứ 7 đẹp trời  (Đọc 1516 lần)

vampire89

• Hero Member
  • Thanks 41
    • Xem hồ sơ cá nhân
Ngày thứ 7 đẹp trời
« vào lúc: 26/05/2013 01:32:23PM »
Tối ngày 24/5/2013:
Đêm 22 giờ: Alo anh Hùng ( bạn chơi cu) ah! Mai đi lên kia bắt con thổ sấm ko anh?
Đâù dây bên kia: ok ngày mai đi luc 4h 30 nha.
Tôi: Làm gì mà sơm thế.
Đầu dây bên kia: Đi sơm căm dò bắt mới dc nó.
Tôi: ukie (Cúp máy)
22h 45 sau khi suy nghĩ và chuẩn bị đồ nghề đi sớm, Tôi ( suy nghĩ): Mồi mình dở, mồi ổng anh minh đi với ổng thế nào cũng mo cau.Thôi để đi riêng xuống xóm dưới bắt thử con thổ kia coi (đã để ý nó cách đây 3 tuần).
Gọi lại: Anh Hùng ah, ngày mai anh đi bắt con thổ kèm đó đi nha, em xuông dưới kia bắt thử con bổi kia.
Đầu dây bên kia: ukie!
Tôi ngủ 1 giấc, đúng 5 sáng giờ dậy.Xách hành trang,mồi xuông xóm dưới.
Sau khi tới nơi tôi gác cây keo, lúc tôi để ý thấy nó gáy.
     Kèo đầu 5h30p : Chim cu mồi gáy + cái loa gáy. Phạch...phạch..phạch... "1 em về" rồi. Mồi gù 1 tràng cù cụ,cù cụ..sau đó bắt đầu thúc, kèm. Mà sao không thấy nó gáy lại trời,chắc nó là mái.Hix. Đuổi Hi nó đi rồi chuyển thử kèo khác xem sao ( chim rừng lúc đó cũng gáy râm rang, lượng như triển chiêu).
     Kèo 2 (6h): Móc mồi lên, chim cu mồi gáy + cái loa gáy. " Hix! Sao kỳ zầy nè, bọn bay chơi trốn tìm ah! Tức thế sao không con nào tới đâu trời. Thôi để đem sang bãi đất bên kia xem sao. Tôi đang hạ mồi xuông thì để ý thấy con thổ từ xa gáy, chổ gần cây keo mà tôi để ý. "Mày đây rồi", " mà không biết nó về không ta, thôi cứ móc đại rồi về đi làm cho rồi".
     Kèo cuối ( 6h 40): Treo mồi lên, chim cu mồi gáy + cái loa gáy. Phạch...phạch..phạch...Nó về rồi. Mồi rước cù cụ,cù cụ.Nó vừa đậu lên cây thì Cồ cộ, cồ cộ.. 1 dây, cồ cộ, cồ cộ 2 dây.. cồ cộ,cồ cộ.. 3 dây.. cục cúc cu..cồ cộ,cồ cộ..cù cúc cu... cồ cộ..cồ cộ..Cù cúc cu, cục cù cù, cồ cồ cồ cồ cồ... Cù cú cu, cồ cộ, cù cúc cu, cồ cộ,cồ cộ. Trời ơi sao mà có con chim hay dữ vậy trời, hồi giờ mình chưa gặp con bổi tốc độ như vậy bao giờ, nó làm như cái máy. thúc kèm 1,2 kèm 3, kèm dây, thúc dập kèm. Chết Hi rồi, mồi bể mất. Con mồi luc này nghe nó làm dử quá thì chỉ thúc thưa, không gù lại dây nào, tôi suy nghỉ và sợ cho mồi " Chết Hi rồi mọi hôm nó phóng gù cũng dc lắm mà, sao bữa nay nó ko gù lại tiếng nào vậy,mồi minh đang thay lông, không biết bể không vậy trời". Con bổi thổ làm liên tục, vừa thúc gù,kèm giật vừa nhảy chuyền cành. Nó nhảy một cành là làm liên tục 1 hồi, sau đó lại nhảy cành khác, nó nhảy xuống đất cũng làm lia lịa như cái máy. Mồi của tôi thì, ôi thôi! thôi! Chắc mày bể mất, "mình phải gọi cho ông anh xem có nên đem nó về để bữa khác bắt ko. Mà thôi, nhất là bét, kệ mày tao thương mày lắm mồi ah, nhưng mày cố bắt nó đi vì nó hay quá, chắc nó sung vầy nó nhẩy đó, mồi ơi cố lên mày1

Lúc này con bổi vẩn làm lia lịa tốc độ của 1 cái máy. Chết mẹ rồi sao mồi của minh không gáy nữa, sao đứng im re vậy, mầy nghó cái gì vậy mồi.,1 phút, 2 phút, 3 phút, "mồi bể mẹ rồi"," Ủa sao mồi có chòi lông tí tí mà, vẩn còn hi vong". Vừa nói xong mồi bước xuống sàn lồng , bắt đầu chơi chiêu mỹ nam kế, nhịp cánh cù cúc cù, cù cúc cu..
      Hồi kết thúc: Hình như có hiệu quả rồi " mồi ơi cố lên" Mồi làm 1 hồi, bổi bắt đầu  tìm mồi, vừa đi vừa làm với tốc dộ siêu kinh điển, phạch, gần tới thế rồi, còn 1m2 nữa từ ngọn cây đi vào, mà sao mồi mình vẩn chổng mông lên trời  cù cúc cu hoài vậy nè, vầy sao dính hả mồi. Bổi gần mồi thì càng làm ác hơn, nó bắt đầu đổ toàn dây gù, vừa đổ gù vừa đi vào, tim tôi run bần bật như mình đang trong 1 cuộc chiến chứ không phải là mồi. "Tới thế rồi  mồi ơi tao lo cho mày quá, mày cứ thúc thế này thì bể mất". Vừa nghỉ xong thì bổi làm  1 dây gù cồ cộ,cồ cộ.. Mồi ơi mày gù đi.Mồi như hiểu ý chủ, nó xù lông lên Cù cụ, cù cụ "nó gù rồi mừng quá". Bổi gù 1 dây cộ cồ, cồ cộ... Bập! kết thúc 1 cuộc tình. Tôi la lên trong sung sướng. Dình rồi mồi ơi, dính rồi. Mày giỏi quá mồi ơi. Vừa gỡ bổi vừa run, con bổi to quá, cườm đen nhìu, chân như chân trâu, sướng qua. Hix. Con bổi hay nhất từ lúc chơi chim đến giờ.
  Vậy là mồi bắt dc nó khoảng 20p. Mặc dù bổi vẩn bay lượn ngoài trời nhưng tôi vẩn bắt nó về với tâm trạng lân lân khó tả (không thèm đánh nữa có mày là đủ rồi). Và muốn chia sẻ cùng mọi người niềm vui của tôi. Nó về nhà tôi rất dạn ăn uông như trâu. Hình ảnh nó đây mọi người xem cho vui.

Đam mê bất tận

sungoku433

• Sr. Member
  • Thanks 18
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Ngày thứ 7 đẹp trời
« Trả lời #1 vào lúc: 26/05/2013 01:43:56PM »
Nghe bác chủ diễn tả mà đau cả ruột, nhấ là khúc " chết Hi rồi "  _yahoo_ _yahoo_. Chúc mừng bác đã thu phục được em nó nhé, em mới chơi thì ko biết nhận xét gì chỉ thấy cặp chân to nhìn đẹp và ngầu quá.

Lữ Khách

• Hero Member
  • Thanks 116
  • Lời chia tay nói dễ sao em...!
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://www.cugay.org/diendan/
« Trả lời #2 vào lúc: 26/05/2013 03:10:11PM »
chúc mừng Tuấn đã có sản nhé. sau này sẽ bẫy dc nhiều hơn thế nữa em nhé.  :-bd

_zoo_ _zoo_ _zoo_

tranquanghd123

• Hero Member
  • Thanks 76
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 26/05/2013 07:31:37PM »
chim hay mà ng viết văn còn hay hơn , chúc mừng (*)(*)
người ta nuôi cu để xả tress còn mk lại bị tress thêm

vampire89

• Hero Member
  • Thanks 41
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 26/05/2013 10:00:56PM »
Hhi. cảm ơn các anh, chim mồi em đang suy, may mắn là con bổi hăng quá nên nhảy.
Đam mê bất tận

vampire89

• Hero Member
  • Thanks 41
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 26/05/2013 10:22:24PM »
Em xin phép up thêm vài tấm đễ anh em xem cho vui ah.

Đam mê bất tận

CuGáy_ ĐàNẵng

• Mê Cu Cò
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 226
  • Đam mê là chính
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • Cu gáy Việt Nam
« Trả lời #6 vào lúc: 26/05/2013 11:13:00PM »
Úy mèn ơi,con bổi đẹp quá trời.Ráng mà đãi lúa cho nó chú Tuấn nghen.   :-bd :-bd :-bd :-bd :-bd
Thiện căn ở tại lòng ta
Chữ Tâm kia mới bằng ba chữ Tài

Lê Nam

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 103
  • Niềm vui bất tận.
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 27/05/2013 08:16:09AM »
Mình thì chữ có cảm giác này, nhưng đọc bài của chủ thớt diến tả trận đánh em nó thì thấy rất hấp dẫn :-bd. Chúc mừng chủ thớt bắt được con bổi đẹp _zoo_ _zoo_ (*)(*) (*)(*)
SỐNG ĐƠN GIẢN CHO ĐỜI THANH THẢN.

TIENGQUE

• Hero Member
  • Thanks 155
  • CugayLamHa
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 27/05/2013 01:48:34PM »
Iên tâm đê bác, mấy con mà cứ cúi đầu chổng đít lên thúc dật dật thì ít khi bị bể chim lắm, không tin bác cứ để ý mà coi.  Chỉ nghe tả thôi thì đủ biết bổi hay hơn con mồi rồi  nên đáng nuôi :)). Xem hình thì đoán bừa bổi có vẻ chơi thiên về bài bản là chính, gù vừa phải
« Sửa lần cuối: 27/05/2013 03:53:55PM gửi bởi TIENGQUE »

Thông Xanh

• Phó Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 697
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 27/05/2013 03:41:27PM »
- Con thổ này chắc là đẹp nhất từ trước tới giờ mà Tuấn bắt được, chim chuẩn tướng mồi rồi, bài bản, gù hậu cũng khá cứng thổ to tiếng, có vẻ cũng nóng chim, đang thay lông nên màu lông lợt, xơ xác quá. Lông nó màu gì vậy Tuấn chụp hình thiếu sáng.
Chúc mừng Tuấn có mồi tốt trong tương lai  _zoo_
-----------Xin cảm ơn Người---------
-----------Xin cảm ơn đời------------

vampire89

• Hero Member
  • Thanks 41
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 27/05/2013 03:47:14PM »
Dạ cảm ơn các anh đã quan tâm chủ đề này, con bổi này nó đến với em cũng là may mắn, không biêt hậu nó ra sao nhưng nước tiền nó làm cũng khá, em sẽ cố gắng giữ lấy, nuôi nó thành mồi. Chúc sức khỏe các anh em trên diển đàn.
Đam mê bất tận

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #11 vào lúc: 27/05/2013 07:39:43PM »
chúc mừng nha Tuấn
bắt được bổi hay thì sướng hết cả người phải ko Tuấn ?
con bổi này giọng thổ pha tý rền phải ko Tuấn , con này còn tơ lắm nuôi sẽ nhanh nổi , con này nước ngoài kèm nhiều lắm vô là nghe gù ko con này gù cứng đó , có tướng làm mồi đó cố gắng chăm cho tốt nha .
thân chào !
" Núi Ấn Sông Trà Muôn Chim Hót
  Ta cùng Mồi Cây Gác  Say Xưa  "
   ĐTLH: 01285 568 648 Mr: Duy

vampire89

• Hero Member
  • Thanks 41
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #12 vào lúc: 27/05/2013 10:06:32PM »
hihi cảm ơn anh Duy, con này đúng là giọng thổ pha rền vi em nghe ngoài đường cách gần 200m mà nghe âm rền, vọng xa, nghe rất to.sướng đến nổi bây giờ vẩn còn thấy sướng, đúng là may mắn thật, đây sẽ là 1 kỷ niệm khó quên trong sự nghiệp cu cò của em, hy vọng tương lai sẽ bắt dc nhìu em như thế nữa mà hơn thế nữa thì cáng tốt (*)(*) (*)(*) (*)(*)
« Sửa lần cuối: 27/05/2013 10:11:48PM gửi bởi vampire89 »
Đam mê bất tận

thaivan943

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #13 vào lúc: 09/09/2013 09:14:12PM »
chim này chỉ làm mồi cây thì tuyệt rồi a nhỉ nhưng miền tây quê e toàn chơi mồi đất
 g_

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent