Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Cu nghi bị giun sán ?  (Đọc 4911 lần)

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
Cu nghi bị giun sán ?
« vào lúc: 11/11/2011 02:47:16PM »
Các bác thân mến,

Em có 1 chú cu bổi nuôi được 2 tháng, từ ngày về ỉa thì phân đa phần là sợi sợi như kiểu khúc côn ý các bác, có cả nước nữa.....Em này uống nước nhiều hơn các em khác, trong cả đống phân của em ý thì lâu lâu mới có được 1 cục phân có hình tử tế....

Còn lại phân toàn sợi sợi, nhiều nước, có mùi hơi hôi......Các bác cho em hỏi cái này là do nó uống nhiều nước nên ỉa thế hay bị giun sán ?

Nếu bị giun sán thì các bác cho em hỏi nguồn lây bệnh giun sán và có mấy loại giun sán?

Em có đọc trên diễn đàn thì thấy chỉ là chữa bằng quả cau:

Cách 1: Là a Thiện Bảo Lộc chỉ em là lấy hạt quả cau chín thì tốt, xanh cũng không sao. Cắt 1 miếng nhỏ, giã nát ra, nhét cho cu ăn, ngày 2 lần, 3 ngày liên tiếp, nếu giun sán k ra, thì đem chim thả ra k nuôi nữa....

Em đang thắc mắc cách này có làm cho chim bị say và chết không, chim e mới nuôi được 2 tháng, bắt ra vào nhiều vậy, có sợ chim chột luôn không.......1 lần thì cắt miếng hạt cau sao cho đủ, vì sợ bổ miếng to quá, nó ăn xong toi luôn thì sao ạ.

Cách 2: Là e đọc của bạn Duy Cugayquangngai, chỉ là lấy 1/2 hạt cau chín dã nát ra, ngâm 250ml nước đun sôi lần 1, cho ra hết nước độc gì đó, đổ đi, ngâm lại 1 lần nữa nước lạnh, rồi chắt lấy nước cho chim uống....

Vấn đề là bác ý lại k nói là ngâm bao lâu, và cho uống trong bao lâu......

Em thì ưu tiên phương án là cho uống nước hơn, vì chim bổi e bắt kquen nó lại chột chim.....

Nhờ các bác đã có kinh nghiệm Cu trải qua vụ giun sán vào tư vấn thêm để e chữa ạ, vì em cu này đã gáy, thúc rồi, chưa gù thôi ạ

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Cu nghi bị giun sán ?
« Trả lời #1 vào lúc: 11/11/2011 03:29:08PM »
chào anh tâm !
cách của em là dùng hạt cau già đã chuyển qua màu vàng và hơi đỏ ( cau ở quê to hạt hơn nên lấy 1/2 thôi  , còn cau cảnh thì lấy nguyên hạt luôn ) , giã nát hết ra ngâm với 250ml  nước sôi trong vòng 3p sau đó đổ nước đó ra bỏ  , sau đó ta đổ 100ml nước sôi để nguội ( nước ta dùng để uống ) vào ngâm trong vòng 30p , lấy nước đó đổ vào cóng cho chim uống 1 ngày đêm ( đúng 24h kể từ khi đổ nước đó vào mới được thay ra và đổ nước bình thường vào cho chim uống  ) .
nếu ta dùng thuốc tân dược thì ta nên mua viên thuốc trị giun sán cho người là benda500 hay Fucaca cũng được với tỷ lệ như sau :
lấy 1/4 viên thuốc giã nhuyễn hòa với 150ml nước sôi để nguội ( nước dùng để uống ) cho vào cóng cho chim uống , cũng trong vòng 24h sau đó , đổ nước bình thường vào cho chim uống .
=> Anh em chú ý : khi thực hiện chúng ta nên vệ sinh lồng sạch sẽ , chà rửa sạch sẽ đấu nước trước khi đổ nước thuốc sổ sán vào , sau 24h ( đúng 1 ngày đêm ) ta cũng chà rửa lại sạch sẽ đấu nước và khay đựng phân hay thức ăn 1 lần nữa , sau đó thì đổ nước uống bình thường và nuôi chúng như thường .
thân chào !
" Núi Ấn Sông Trà Muôn Chim Hót
  Ta cùng Mồi Cây Gác  Say Xưa  "
   ĐTLH: 01285 568 648 Mr: Duy

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 11/11/2011 03:49:29PM »
Duy ơi cho anh hỏi với,

Nếu mà chữa xong như thế nó ỉa phân vẫn như cũ thì sao hả em, lại cho uống tiếp à hay sao.....

Mà cau thì a cứ ra hàng bảo bán cho cau già là được hả em, nếu không có cau già mua cau xanh được không?

Thuốc fugacar với cau chữa cái nào bền chim hơn hả em?

Tỷ lệ nước pha thì như vậy, còn đâu đổ vừa đủ cóng thôi đúng k em, hay là bắt phải uống hết chỗ nước đó
« Sửa lần cuối: 11/11/2011 03:53:09PM gửi bởi ngoductam »

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 11/11/2011 06:10:21PM »
Duy ơi cho anh hỏi với,

Nếu mà chữa xong như thế nó ỉa phân vẫn như cũ thì sao hả em, lại cho uống tiếp à hay sao.....

Mà cau thì a cứ ra hàng bảo bán cho cau già là được hả em, nếu không có cau già mua cau xanh được không?

Thuốc fugacar với cau chữa cái nào bền chim hơn hả em?

Tỷ lệ nước pha thì như vậy, còn đâu đổ vừa đủ cóng thôi đúng k em, hay là bắt phải uống hết chỗ nước đó
chào anh tâm !
nếu uống thuốc như trên mà chim không khỏi thì phải xem lại là nó bị giun sán hay không hay là bị bệnh khác như : viêm cầu trùng , đi ỉa mãn tính ..thì ta có cách chữa khác anh à .
cau thì tốt nhất là như cau em đã nói , không có thì dùng tạm cau già cũng được
tất nhiên chữa bệnh thì dùng thảo dược sẽ tốt hơn tân dược , cái gì cũng có cái ưu cái nhược cả
tỷ lệ em nói là đủ để đổ vào cóng nước cho chim uống rồi , chim nó ko uống hết đâu nên em mới nói là cho nó uống đúng 24h thôi , sau đó cho nó uống nước bình thường anh à .
thân chào !
" Núi Ấn Sông Trà Muôn Chim Hót
  Ta cùng Mồi Cây Gác  Say Xưa  "
   ĐTLH: 01285 568 648 Mr: Duy

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 12/11/2011 09:03:21AM »
Cám ơn em Duy nhiều nhé hi hi

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook