Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Cu Gáy Bị Bệnh Lạ Xin Các Bác Giúp!  (Đọc 1008 lần)

tungduong

• Chính thức
  • Thanks 8
    • Xem hồ sơ cá nhân
Cu Gáy Bị Bệnh Lạ Xin Các Bác Giúp!
« vào lúc: 04/02/2014 10:15:58AM »
Cu gáy nhà em nó bị cái gì trong cổ họng mà thỉnh thoảng cứ ót ót như mắc cổ vậy. Vẫn ăn uống bình thường nhưng phong độ xuống hẳn, ra rừng nó càng ho nhiều. Bác nào biết cách chửa xin chỉ dùm. Thân!

phuong_kofk

• Hero Member
  • Thanks 96
  • yeu sinh vat canh
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Cu Gáy Bị Bệnh Lạ Xin Các Bác Giúp!
« Trả lời #1 vào lúc: 04/02/2014 10:22:43AM »
bác bắt e nó ra xem phải bị đẹn, ké ko? nếu bị thì bác ra tiệm thuốc tây mua thuốc rơ đẹn cho trẻ em về rơ, sau vài ngày khi cục ké khô thì nạy ra hoặc nó tự rớt, cho 1 viên đầu cá cách 1 này sau cho uống 3 ngày liền nước cam thảo là ok.
phuong_kofk@yahoo.com.vn
0.969.868.479/// 0909.316.968
hân hạnh làm quen cùng anh em mê cu gáy.

nguyenvinhnghi

• Sr. Member
  • Thanks 19
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 05/02/2014 07:28:04AM »
Anh xem nó có phải bị đẹn rúng không, nó có dấu hiệu rút đầu lại và rùng mình (như chúng ta bị rùng mình), nếu đúng thế thì anh tìm con trùn hổ, lấy phần đầu (từ đầu cho đến hết cái khoang trên đầu), sau đó tìm con mắm cá sặc (phải là cá sặc), lấy phần thịt của mắm trộn với đầu con trùn hổ, băm nhuyễn và đút vào miệng cu, sau 1-2 ngày là khỏi. Bài thuốc này em mới học được ở 1 bác có thâm niên chơi cu, rất có uy tín, nhưng em chưa có dịp áp dụng.

todiepbl

• Hero Member
  • Thanks 133
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • cu gay viet nam
« Trả lời #3 vào lúc: 06/02/2014 12:18:39AM »
Cu gáy nhà em nó bị cái gì trong cổ họng mà thỉnh thoảng cứ ót ót như mắc cổ vậy. Vẫn ăn uống bình thường nhưng phong độ xuống hẳn, ra rừng nó càng ho nhiều. Bác nào biết cách chửa xin chỉ dùm. Thân!
Theo như bạn nói thì chú chim cu gáy của bạn có thể bị 1 trong 2 trường hợp sau:
1. Chim cu gáy của bạn bị viêm họng do thời tiết, trường hợp này dễ chữa, bạn mua thuốc ampicilin viên con nhộng về lấy mổi lần 1/8 viên hòa vào 1/3 cóng nước cho uống trong vòng 2-3 ngày sẻ khỏi bệnh, nhớ mổi lần cho uống chỉ trong vòng 24 giờ là thay thuốc mới nhé!
2. Chú chim của bạn bị lọt đầu mài lúa vào đường hô hấp do cho ăn lúa không được làm sạch, cái vụ này rất khó đấy vì bạn phải bắt ra, mở miệng chim ra lấy đèn rọi thật kỷ nếu có mài lúa bị sóc ngay lổ thở trong họng chim thì tìm cách gắp cái mài lúa đó ra thì chim sẻ hết ho ngay đó!
Chúc bạn thành công! _b_ _b_ _b_
Sống để đam mê cu gáy!

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent