Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Nhật ký chữa lở loét, liệt chân, ké - Tin Buồn - 14.12.11  (Đọc 15791 lần)

lukhach2710

• Newbie
  • *
  • Thanks 0
  • phonglan
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Cu bị bướu trên đầu, loét da cổ, liệt ngón chân
« Trả lời #20 vào lúc: 09/12/2011 04:14:51PM »
mình la Vương sđt 0907477315  theo bạn hỏi thì peni +xanhmethylen Lắc đều trước khi bôi, còn canci + B12  thì bạn pha nước uống 2 ngày thay nước một lần .Chúc bạn sớm thành công

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Cu bị bướu trên đầu, loét da cổ, liệt ngón chân
« Trả lời #21 vào lúc: 09/12/2011 04:37:11PM »
Dạ, để em chữa xong cách bác Đình chữa, k hiệu nghiệm e sẽ tiến hành từng cách 1, hi vọng e chim k phải khổ sở tới mức đấy hi hi

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
Loét - Ké - Liệt ngón - Tình trạng mới - 12.12.11
« Trả lời #22 vào lúc: 12/12/2011 10:36:50AM »
Thưa các bác,

Tình hình là sau lượt thuốc Ambi không ngăn được tình trạng em Cu này rỉa lông tiếp.........Em có chuyển sang bài chữa mới do a Đình ở QN tư vấn, do anh đã từng gặp 1 em chim như vậy:

1, Thuốc: 1 bịch thuốc mỡ trị bệnh lác ở da người, bôi ngày 2 lần. 1 Bịch thuốc kháng sinh như trong hình dùng trị ké và hỗ trợ trị loét.

2, Quá trình chữa trị:

a, T5 (8/12/11): Bôi lượt thuốc đầu tiên vào buổi tối và hòa 1 cóng nước với 1 viên thuốc như hình đính kèm. Lông lá chim vẫn ở dạng như thế này

b, T6 (9/12/11): Sáng trong lúc phơi nắng, em lôi ra bôi thêm 1 lần nữa. Cóng thuốc thì để nguyên vì mới  pha tối hôm trước. Đêm em không về nhà.

c, T7 (10/12/11): Trưa chạy về nhà, thì nhờ người nhà lên trên phòng riêng bê em cu xuống để kiểm tra. Thì nhận được thông tin giật gân là tao lên phòng mày, thấy con chim nó đứng dưới đất, phân ỉa lung tung, lông rụng tơi tả, cửa lổng mở...........Thật không thể tin vào tai mình, ở nhà có mỗi e và 1 người nữa già 58 tuổi..........Mà cũng k ai hơi đâu đi lên phòng e mở lồng chim ra thế làm gì.......Đang tạm thời kết luận là nó mở lồng bằng mỏ, vì sao thì không rõ.......

-> Tiếp tục bôi thuốc và thay 1 cóng thuốc mới, do thuốc cũ bị kết tủa bám vào đáy hết rồi........Chim có dấu hiệu không ăn thóc thì phải, vì thấy cóng thóc không vơi đi, nước thuốc cũng không uống do em có xem mức nước.......Tuy nhiên do vội nên không để ý lắm...........

Tối T7 e cũng không về nhà.

d, CN (11/12/11): Tối 9h về tới nhà, đi ra sau bếp chỗ treo em ý, đèn hơi tối, huýt sáo 1,2 cái là e gù lại, giọng thì như cái con ngày xưa bị ỉa chảy trước khi chết, nghe bé xíu, nhìn kỹ thì bàng hoàng khi lông lá rụng sạch quanh chỗ bôi thuốc và lan cả sang chỗ gần chỗ bôi mà không dính thuốc...........Phân thì màu trắng..........

- Khẩn cấp bê lồng ra: Thay phân lau sạch sẽ khay lồng, rồi rửa sạch cóng nước thuốc rồi thay bằng nước suối........Thấy em nó vục vào uống liên tục, như vậy kết luận 2 ngày qua có thể nó bỏ không uống nước, mà lạ là thuốc này không đắng, e ngửi mùi thấy bình thường............Sau đó có ăn 1 tí thức ăn........Chim có dấu hiệu đi lại tìm cách ra khỏi lồng liên tục, trước đó không hề có dấu hiệu này.......Một lúc sau thì tự chui ra ngoài và đi lại rất nhanh nhẹn, thi thoảng vừa đi vừa thúc vài tiếng..........

- Tối trước khi em bê lên gác đi ngủ, thì em ý gù vài tiếng, nghe đã đỡ hơn..........Sức khỏe qua bề ngoài thấy không có dấu hiệu gì xấu cả......

e, T2 (12.12.11): Em đã dừng không dám cho uống thuốc & bôi thuốc tiếp sợ nó rụng sạch lông, khi đem ra phơi nắng thì vẫn rỉa như ngày mang về, rỉa khắp nơi không chỉ chỗ loét.......

f, chế độ ăn: 1 cóng thóc và đậu xanh (Chim ăn đậu xanh khá ok), 1 cóng bao gồm hạt mằn ri, kê, mè đen. 1 cóng khoáng, 1 cóng nước. Sáng nào cũng phơi nắng lúc 7h. Chim ăn tất cả các loại, trừ khoáng......Trước đó có bổ sung cho uống nước cà rốt, chim uống không nhiều, để hơn nửa ngày bị thối, nên k dám cho uống nữa do đi làm tối mới về không có time thay nước....

3, Điều trị tiếp tục: Sau khi chim bị vậy, em đang có vài ý kiến sau nhờ các bác tham vấn:

a, Thuốc bôi: Nguyên nhân chim rụng lông nhanh chóng như vậy là do đâu? Em đang không rõ thuốc có tính năng gì mạnh không mà làm chim rụng lông nhanh như vậy, lông có dấu hiệu khô và héo lại khi rụng, chứ không như bình thường rụng lông còn nguyên.Ngoài ra hiện tượng chim linh hoạt và chòi lồng bất thường và đỉnh điểm là mở cửa lồng chui ra, em đang thắc mắc thuốc có phản ứng gì gây kích thích  làm e nó nóng lên không. Chim trông rất khỏe.

b, Thuốc uống: Hiện giờ thuốc không dám pha nước uống nữa, sợ chim lại bỏ ăn, theo các bác em có nên cho uống thẳng viên nhộng và nhét và mồm không ạ. Em thắc mắc hệ tiêu hóa của Cu có phân hủy được nhộng ra để tiếp xúc với thuốc được không, hay là e mở viên nhộng ra rồi đổ thuốc cho nó.......Liều lượng vậy có làm nó chết không ạ.

c, Vết loét: Đã lành miệng vết thuơng, nhìn kỹ thì vùng da quanh vết loét có 1 vệt trắng đục dưới da, không như các vùng da khác là màu đỏ, em đang nghi hình như là mủ. Theo các bác e nên dùng dao rạch chỗ đó ra k ạ, e đang lo rạch đúng mạch máu, e nó chết vì mất máu........Nhìn kỹ thì không có dấu hiệu gì của bị khâu chỉ cả.....

d, Rỉa:  Chim lại rỉa tiếp, tiếp tục rỉa chỗ loét, rỉa xung quanh, vùng xa vết loét cũng rỉa........Hôm nay theo dõi thì thấy em rỉa và bứt lông vứt đi chứ không ăn............

c, Điều trị: Tạm thời em sẽ dừng chưa bôi thuốc khi chưa có ý kiến của mấy anh tư vấn để an toàn cho e nó, tiếp tục bổ sung dưỡng chất cho e này duy trì sức khỏe. Do lông cổ rụng sạch sợ e bị bệnh, nên e treo riêng phòng kín, không có gió lùa vào và vẫn có ánh sáng.....

Các anh đã từng email hay chỉ em cách chữa trị rồi, thì vui lòng xem tình trạng mới và cho em ý kiến thêm nhé.

Kết luận, e này cũng thuộc dạng cao số, chả hiểu có nên tin con chim cũng có số không........Theo lịch là em đi 1 mạch Tối T6 và Tối T7 tới CN mới về, do 1 vài lý do đột xuất, e đổi kế hoạch, và rẽ ngang qua nhà chút xíu lại đi...........Nếu hôm đó em không về, em chim không bay lại được vào lồng do cắt cánh và đi lang thang dưới sàn nhà, thì cũng chết đói và khát..........Nếu em không treo nó lên phòng kín, mà treo nó xuống sau bếp, chắc khi em về nó cũng bị mèo vồ chết..........Hi vọng là các bác xem và cho em thêm ý kiến......

Chân thành cám ơn: Anh Đình - Quảng Nam đã gửi thuốc cho em. Em Song - Q10, nhiệt tình điều tài xế chạy đi chạy lại để chuyển thuốc vào tới SG. Em Tuấn Anh - Q9 đã nhiệt tình tặng cho ít hạt mằn ri (công thu hoạch rất cực), Em Ngọc - Q4 thì nhiệt tình tìm kiếm đất tổ mối cho mình. Mọi người đều chỉ gặp lần đầu, a Đình thì còn chưa có duyên gặp mặt. Rất cám ơn sự nhiệt tình của mọi người. Hi vọng rằng danh sách này sẽ dài hơn nữa và thời gian chữa trị giảm xuống nhanh hơn nữa.....

Còn rất nhiều người đã chỉ bài thuốc mà e chưa dùng tới vì còn thử dần các phương pháp, nên e xin phép chưa đưa tên lên vội, tới khi e này lành bệnh, em xin phép cám ơn mọi người sau.

Em Tâm

« Sửa lần cuối: 12/12/2011 10:55:19AM gửi bởi ngoductam »

huy_tm

• Hero Member
  • Thanks 187
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Nhật ký chữa ỉa chảy - lở loét, liệt chân, ké - Gãy chân
« Trả lời #23 vào lúc: 12/12/2011 11:03:50PM »
Đúng là chú chim này cao số thật .
Tâm thử kiểm tra xem trong miệng em nó có bị đóng màng hoăc các vết loét nhỏ không nhé . NẾu có thì
Theo mình nghĩ khả năng 90% chú này bị bệnh Đậu gà .
TRiệu chứng : Lên ké đậu ở vùng đầu mặt - mép mỏ và các vết loét
nếu chim bị Đậu gà thì trong miệng sẽ xuất hiện những vết loét nhỏ trong vùng họng và cuống họng .
Nếu chim bị lâu ngày thì trong họng sẽ hình thành một lớp màng mờ màu vàng hoặc trắng ngà .
Cách điều trị "
Về thuốc đặc trị thì hiện nay chưa có
NHưng có thể vệ sinh lồng trại - tăng thành phần dinh dưỡng cho chim kết hợp phơi nắng đều
Mua ANTISEP liều 10ml pha với 100ml nước hoặc XANHMETYLEN bôi vào vết đậu và vết loét
NGày bôi 1-2 lần >>Bôi liên tục trong 4-5 ngày đến khi vết thương se miệng và bong vảy .
Chúc Tâm giữ được chú chim và vực được nó để ngày sơm đây anh em sẽ được xem clip của em nó .
Thái Huy 1980
call: 0948831616
Rất mong có dip học hỏi - giao lưu cùng các bạn .

Duy Hùng

• Hero Member
  • Thanks 39
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #24 vào lúc: 13/12/2011 06:02:55AM »
  Kêu em cắt mỏ đi cho nó ko nhổ lông nữa mà em chưa cắt à. Có thể vết thương đang bình phục lại nên ra da non ngứa em nó với rĩa như vậy!
Thân chào!!!
Cu cu ăn đậu, ăn mè,
Bồ câu ăn lúa, chích chòe ăn khoai

Lữ Khách

• Hero Member
  • Thanks 116
  • Lời chia tay nói dễ sao em...!
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://www.cugay.org/diendan/
« Trả lời #25 vào lúc: 13/12/2011 07:40:20AM »
Tâm ơi ...! em làm ji mà chim rụng hết lông rầu, còn có cái cổ ko à...

Thôi thì em bôi hết người nó luôn đi tâm , cho nó rụng lông hết luôn, vài hôm nữa nó sẽ ra lông mới nhìn đẹp hơn hehehe

Chim như vậy mà củng gáy củng gù dc ah? tâm, đúng là kỳ tích rầu... em coi lại thuốt mỡ bôi nha, hỏng chừng là mỡ trăn thì vĩnh viễn cu ko bao giờ mọc lông lại nữa đâu hehehe

chúc em thành công nha...!

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
Nhật ký ngày 12.12.11 - 13.12.11 (Chuyển biến xấu)
« Trả lời #26 vào lúc: 13/12/2011 09:42:34AM »
Nhật ký ngày 12.12.11 - 13.12.11 (Chuyển biến xấu)

Thưa các Anh,

Tình hình là có chiến sự mới, đêm qua nhà e cứ như phòng cấp cứu của bệnh viện Chợ Rẫy vậy........

1, 9h p.m - 12.12.11: Về tới nhà thì thấy phân chim đi vẫn lỏng và màu trắng.......Kiểu này là không ăn không uống gì ......Bê e nó xuống nhà, vẫn gáy và thúc chỉ có điều là tiếng nhỏ hẳn, có vẻ yếu.........Em lại cần mẫn lôi chim ra ngoài, dọn dẹp lồng chim, chim hay đứng trên giỏ thóc nên ị cả vào giỏ rồi trên cầu đậu Haiz.....

Chim thì đứng mổ thóc và vẩy chứ ăn rất ít được 1,2 hột thôi........Không hiểu do cơ thể yếu, hay miệng nó có vấn đề. Vì trước đó 3 ngày khi chưa bôi thuốc, nó đánh chén nhiệt tình......Hay là bệnh tiến triển tới lúc này mới phát và bỏ ăn?

Em khẩn trương đi mua đậu phộng tươi, dầu cá, dầu gấc về............Đầu tiên tách đôi khoảng 4,5 hạt rồi thấm nước nhét cho nó ăn & đút thêm tầm 5 hạt thóc đã tẩm nước, sau đó bôi thuốc và pha thuốc nước lấy xi lanh bơm vào miệng, do chưa quen tay nên xi lanh bắn thẳng thuốc nước vào cổ họng không rõ có làm nó sặc không, nhưng chim vùng ra lao chúi cả đầu xuống.....Một lúc sau Chim có dấu hiệu nghẹn và muốn nôn cái gì ra mà không nôn được, mắt nhòe nước vì gồng nôn ra vẩy ra...........

Em sợ nó nghẹn thức ăn, nên bơm tiếp tí nước cho nó uống cho xuôi xuôi.......Ngày xưa nuôi Cu con, thì e cũng kê cái vòi nho nhỏ vào miệng rồi bơm k sao cả.........Tới e này thì có dấu hiệu như sặc, mà cũng không hẳn.......Chim thở hay ngoác mồm ra, sau đó thì đỡ hơn mồm đã ngậm lại tuy nhiên mỏ hơi hở ra tí xíu, nhưng lại nghe tiếng khẹt khẹt như là mình sặc nước hay nghẹn cái gì ở mũi  hay miệng vậy........ (tiếng i xì tiếng mình thổi cái ống hút vào cốc nước, hay như mình hút nước gần hết mà nghe khọt khẹt ở đáy cốc ý ạ)

Do lúc e bơm thuốc, thì thuốc có màu vàng.........Nhưng khi banh miêng ra để xem có nghẹn gì không, thì thấy có 1 lớp màng vừa trắng vừa vàng (Không hiểu có phải do màu thuốc không) chắn ngay cổ họng, xung quanh miệng có 1 vài chỗ có màu vàng............Em thấy không có hạt gì lốm đốm như ké hay đậu cả, nhưng rõ ràng có 1 lớp màng màu trắng vàng ở trong cổ họng........

Nhìn con chim càng yếu đi mà bất lực, vò đầu bứt tai, rồi lấy ngón út móc họng nó ra thì cũng k nôn ra được..... đâu có như con người đâu...........Lại kê vòi vào đầu mỏ, bơm thêm tí nước cho nó uống, rồi lấy tay sờ nắn dọc cái cổ nó để xem có vướng hạt đậu phộng nào không.......

Đêm bê e nó đi ngủ, mà tinh thần xác định mai mang đi chôn........Rất may sáng dậy vẫn thấy e ở đó, nhìn đứng im chắc yếu đi nhiều, phân ỉa vài bãi có tí màu của thức ăn và lẫn với màu trắng, lỏng xệt.......Đặc biệt nôn ra 2 hạt lạc, và có dấu hiệu lúc lắc cổ họng để nôn ra tiếp........

Nhưng do sợ e nó đói với yếu, nên e lại bắt ra cho ăn, nhưng để an toàn, em lấy cám tổng hợp bịch màu cam, hay cho Họa Mi ăn mà ngày xưa e cho đôi cu con ăn...........Nhào nát ra, rồi vo viên nhét cho nó ăn, mấy lần đầu nó vẩy tung ra, sau đó ép thì nó ăn được 8 viên nhỏ bằng 1/2 ngón út........Em lại bơm cho tí nước, sau đó bơm thuốc cho uống, lại nghe tiếng khọt khẹt........Chim đứng chân run lẩy bẩy..........Sau đó thì em lại tiếp tục bôi thuốc chỗ loét...........

2, Kén: Cái kén trên đầu gần mỏ, ngày xưa lúc về thì nổi cục, bên ngoài thì trông khô bạc trắng, em lại tưởng nó hết rồi........Nhưng sau 2 ngày cho uống tetracycline 500mg, cái kén đó có dấu hiệu chín vàng, giờ cái đầu vàng nó nhô hẳn lên........Chim hay lấy chân gãi mà chưa ra, e thì nghĩ để yên cho nó gãi k nên nặn ra làm gì.......

3, Vết loét; Do em bôi thuốc mỡ nên thấy bóng, chưa rõ tiến triển ra sao, hôm qua về thì để ý không thấy nó rỉa nữa, không rõ do nó yếu quá không rỉa hay là đã hết ngứa.............

4, Nhờ tư vấn:

a, Ăn uống; Giờ chim có dấu hiệu bỏ ăn vẩy thóc, nhờ các anh tư vấn dùm e xem hiện tượng này là do cái gì gây ra, và nếu bắt buốc phải đút cho chim ăn và uống, thì cho ăn loại gì để giữ sức khỏe cũng như phục hổi cho nó. Liều lượng ra sao. Ngoài ra có cách nào cho uống nước mà đỡ sặc k ạ. Các anh chỉ kỹ giúp em, vì chim đang yếu chết lúc nào không hay nếu e làm không khéo.

b, Biểu hiện bênh: Hiện trước khi em mô tả thì có a Huy TM tư vấn hiện tượng khá giống với đậu gà do có màng mỏng trong cổ họng, vậy nhờ các anh vào xem rồi chỉ thêm cho em..........

Em có nên duy trì việc bôi thuốc và uống thuốc nữa không ? Vì chim sau khi bôi và uống thuốc thì bỏ ăn, lúc đầu trông rất linh hoạt, sau thì yếu dần, tiếng gáy bé đi, ỉa phân trắng.............

C, Tư vấn thêm về thuốc:

- Thuốc bôi: Có người nói là mỡ trăn, e đang hỏi anh Đình xem phải không, và có anh nói bôi mỡ trăn thì lông đã rụng khỏi mọc ?

- Thuốc tetracycline 500mg: Ngoài tác dụng trị kén ra, thì có giúp gì được cho vụ loét khộng ạ? Và nên 1 ngày uống 1 lần, hay 2 lần...........

- Màng mỏng ở trong cổ họng: Anh Huy TM nói là biểu hiện của đậu gà, e có hỏi thêm a Lâm Bình Thuận thì nói là đẹn và nặng rồi.........Giờ lấy cỏ mực giã nát, vắt lấy nước, rồi lấy tăm bông thấm rồi lau trong miệng nó và trọc thủng cái màng.........

- Chim trước khi nhét thức ăn, thì thở bình thường, sau khi nhét không hiểu do nghẹn hay đuối sức, hay do bệnh, có lúc há mồm thở rất mạnh, sau đó thì ngậm mồm lại, nhưng mỏ vẫn hơi hở để thở......Anh Lâm có nói nếu vậy 1,2 ngày sau có khi chết, do nặng quá........

Nhờ các sư huynh cứu giúp khẩn cấp và tư vấn giúp em........

« Sửa lần cuối: 13/12/2011 09:52:26AM gửi bởi ngoductam »

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
Tin Buồn - 14.12.11
« Trả lời #27 vào lúc: 14/12/2011 11:00:54AM »
Tin Buồn - 14.12.11

Thưa các anh, các bạn, bạn bè lối phố gần xa, những người đã đọc bài và góp ý.........

Sau một thời gian chữa trị tận tình của các bác sĩ, nhưng do bệnh nặng, em Cu loét đã từ trần sáng nay hồi 9h - 14.12.11.............Tập thể bác sĩ đã tận tình cứu chữa, tuy nhiên vì bệnh quá nặng nên vô vọng.........

Thay mặt gia đình, chân thành cám ơn những lời góp ý của các anh...............

1, Chiều 13.12.11: Do lo lắng em nó yếu quá, e đã bỏ làm về sớm, theo lời dạy của các anh, lấy lá cỏ mực ra giã rồi vắt cho e uống, đút cám..........Tuy nhiên sức em càng ngày càng yếu đi, thở khó...................

b, Chạy đi mua lồng ụp gà về, rồi bóp đất tổ mối, cát vàng, tất cả các loại thức ăn vứt ra đó, nước thì làm 3 bát nước biển khô để em nó nếu có thèm có thể ăn được.....................

Tối nghe người quen chỉ, lại chạy đi mua nước biển về pha ra cho em uống lại sức.................

2, Sáng 14.12.11: Chạy ra hàng bác sĩ thú y, đề nghị xuống khám mà từ chối, mua 1 ống thức ăn đặc biệt và 1 ống chữa CRD, về cho e uống và ăn, thấy e ăn có vẻ yên tâm............Tuy nhiên thở ngày càng nặng.........

- Đang đi trên đường đi làm, tìm thêm hàng thú ý khác...........Thì được người bạn chỉ 1 chỗ khác, ra tận nơi thuyết phục rồi trả tiền, mời được bác già này là trước làm cục thú ý thuộc bộ nông nghiệp xuống xem........Mới banh miệng ra thì đờm vàng văng tung ra, rồi e thở dốc, 2 bác cháu còn ngồi trao đổi là định tiêm thuốc hỗ trợ, nhưng người già thì khéo, họ không muốn nói ra là hết cách............ Mấy phút sau, lần đầu tiên chứng kiến e chim giãy lên từng hồi do thớ gấp rồi nằm im.........Buồn quá các bác ạ, trước khi nó chết, e còn nghĩ, bác sĩ nào mà bảo đưa 1 triệu tôi chữa nó khỏi, em cũng chấp nhận...............

- Trong lúc đau buồn, em vẫn tỉnh táo hỏi bác đó về  bệnh tình của e nó..........Bác kết luận như sau, ngoài bệnh bạch lị thì chủ yếu nó chết do nhiễm vi rút........Vì sao mà giờ mới đột biến xấu, thì bác bảo nó ủ bệnh lâu rồi, do đổi môi trường sống, nó nặng thêm thôi...........Nguyên nhân chính là virút gây ra bệnh, làm tiết nhiều chất nhờn (của người thì gọi là đờm hay đàm), gây khó thở, khó ăn, ban đầu là còn ít nên ăn và thở được, nhưng mấy hôm nay do chuyển mùa, đề kháng yếu nên nặng thêm.............Đây cũng là lý do e để ý, khi mới về chim gáy nghe khàn khàn như có đờm, mà chỉ nghĩ  là do nó yếu nên vậy..........Sau này nó càng khàn hơn thì cũng chỉ nghĩ chắc chưa khỏe...........trong khi bệnh tiến triển nhiều mà k hay, tới khi banh mồm ra thấy màng thì quá muộn.....

Những thuốc kháng sinh chỉ để giết những con vi trùng ăn theo các bệnh do virut gây ra, chứ không chữa được bệnh kia............Giống như con người bị HIV do virut gây ra, nhưng chết lại do các bệnh suy giảm hệ miễn dịch..........Thì e này cũng vậy, bác bảo nếu có tiêm vác xin từ đầu khi còn khỏe, may ra còn cứu được, giờ thì bó tay...........

Không rõ bác ý có nói đúng bệnh không, chỉ có 2 ngày bệnh đột nhiên thay đổi, mà rõ ràng mấy htrc còn khỏe......Ăn uống bình thường, 2,3 hôm này trời đổi gió lạnh, em cũng ngu mang ra phơi nắng, có khi đây là 1 phần làm nó phát bệnh nhanh.......Chim bỏ ăn và dần chết dù đút thức ăn ............

Kết luận: Với những bệnh không liên quan tới virut thì tự chữa không sao, e nào thể trạng yếu nên mang đi bác sĩ kiểm tra............

2, Nói một cách tình cảm và tâm linh, con Cu này e thấy hành xử khôn như chó vậy.........Tuy nhiên kiến thức hạn hẹp của e góp phần làm lỡ cơ hội cứu nó.......Hôm qua về nhà, em đưa sang lụp cho gà xong, mang lồng nó đi dọn dẹp và cọ rửa............Tuy nhiên như dự cảm không lành, vì 2 con ngày xưa chết e đều đi cọ lồng sau khi chết như con này............Sáng ra sau khi lượn 1 vòng tìm chán chê, mua thuốc và cho ăn xong, yên tâm đi rồi, mặc dù hi vọng cũng mong manh.......Nhưng tính em thì cứu thì cứu cho chót, chỉ nghĩ là trên đường đi làm, tiện thấy hàng thú y nào thì vào hỏi thăm, có gì chiều về tính tiếp........Duyên số sao người em cũng nhiệt tình gọi chỉ chỗ, lại quay về mời bác kia xuống..........Như con người chết thì buồn nhất là không được nhìn mặt lần cuối người thân, em Cu này không hiểu có vậy không, em về thì thấy yếu lắm rồi, bác kia bắt lên xem xong, đưa qua em, em đặt vào trong khay lại, một lúc sau thì giật lên hớp vài hơi rồi đi.............Thôi thì nghĩ rằng nó biết nó sẽ chết, nên ông trời sai khiến sao đấy cho em quay về nhìn mặt nó lần cuối............

Hôm nay có chat với a Long Air gun, hỏi con đó có kỷ niệm gì không mà cưng dữ vậy..........Em buồn hiu trả lời rằng, con nào e cũng vậy, dù cho chim mua ngoài chợ đã bệnh về, e cũng cứu và coi như 1 con người thôi...........

Đôi điều tâm sự với mấy anh..........

Dù sao thì e cũng cám ơn các anh đã tận tình tư vấn giúp em, chúc mọi người mạnh khỏe........

Chân thành xin lỗi a Hoàng, vì đã phụ lòng anh..............

Một vài hình ảnh cuối cùng.........

Em nó đã đi xa ......

« Sửa lần cuối: 14/12/2011 11:14:04AM gửi bởi ngoductam »

Kiến Vàng

• Khách
Re: Nhật ký chữa lở loét, liệt chân, ké - Tin Buồn - 14.12.11
« Trả lời #28 vào lúc: 14/12/2011 11:35:54AM »
hịc xin chia buồn cùng Chú...Hôm qua gọi điện là biết EM nó khó mà qua khỏi rồi...
Thành thật chia buồn  _hug_

chichnho8x

• Chính thức
  • Thanks 5
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #29 vào lúc: 14/12/2011 11:46:29AM »
thành thật chia buồn cùng anh!
em cũng đã từng biết đến cảm giác đó khi chú chim đầu tiên em nuôi bị tụ huyết trùng mà chết!
mong anh sớm lấy  lại được niềm vui từ những chú chim cưng khác
một lần nữa xin chia buồn cùng anh!
Hồ soi bóng trúc tương tư đợi
Nước ngắm hình mây thổn thức chờ!!!!

C80 Hoàng Mai.

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 320
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • Cu gay Viet Nam
« Trả lời #30 vào lúc: 14/12/2011 07:32:40PM »
Rất chia sẻ với em!
Bớt buồn Tâm ạ, dù sao em cũng đã dành hết tình cảm cho nó rồi!
Anh rất khâm phục em! _hug_
Số người Trời đã định rồi
Thằng làm quần quật, thằng ngồi uống bia!

huy_tm

• Hero Member
  • Thanks 187
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #31 vào lúc: 15/12/2011 12:21:41AM »
Không biết mình nói điều này tâm có biết chưa nhưng chim cu gáy được nhiều ngừoi chơi đánh giá là con vật có linh với chủ đó .
   Thôi cho dù mình thương nó cố gắng hết sức nhưng em nó không thể qua khỏi âu đó cũng là cái duyên cái số . Tâm và nó có duyên gặp nhau và được gần nhau trong một khoảng thời gian nhưng cái số của em nó đã tận . Đành phải cầm lòng vậy thôi Tâm à , dù gì thì em nó vẫn còn được sung sướng khi nhũng ngày cuối cùng của nó được một người chủ có tâm có tình thật sự - yêu quý và chăm chút nó thật sự .
  Thành thật chia buồn - ngay từ cái nhìn đầu tiên mình cũng có cảm tình với chú chim đó .
Thái Huy 1980
call: 0948831616
Rất mong có dip học hỏi - giao lưu cùng các bạn .

Duy Hùng

• Hero Member
  • Thanks 39
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #32 vào lúc: 15/12/2011 05:50:19AM »
    Như vậy là em nó đã ra đi. Xin chia buồn cùng em!
Thân chào!!!
Cu cu ăn đậu, ăn mè,
Bồ câu ăn lúa, chích chòe ăn khoai

cugayvinhloc

• Sr. Member
  • Thanks 37
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #33 vào lúc: 15/12/2011 11:16:10AM »
Biết em nó đã ra đi, anh thật sự sốc và rất buồn. Nhưng dù sao em cũng đã tận tình cứu chữa mà em nó vẫn không khỏi, âu cũng là cái số rồi Tâm ạ! Hãy để em nó ra đi bình yên, bởi vì sống mà bệnh tật như vậy cũng rất đau đớn. Anh cũng cám ơn em nhiều vì đã mang em nó về và chữa trị nhiệt tình!
Chúc em luôn khỏe!

Tho

• Hero Member
  • Thanks 138
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #34 vào lúc: 15/12/2011 02:43:08PM »
Chia buồn cùng bạn ngoductam.
Mấy bài thuốc mà các ạnh em chỉ cho bạn thì cũng hên sui thôi bạn à, có cái đúng, có cái cũng chưa đúng. Vì đây là theo kinh nghiệm chứ không ai là bác sỉ thú y cho gia cầm.... Nhưng có là Bác sĩ thú y cho gia cầm thì các loại thuốc thú ý cũng chỉ nghiên cứu dùng cho các loài chim như bồ câu, cút. Còn chim cu gáy chưa có loại thuốc nào đặc trị cho cu gáy đâu. Mình chỉ vận dụng thôi, nên hên-sui.
Cách đây không lâu, tôi có 1 con mồi bị ké ở trên đầu. đọc trên diễn đàn thấy có bài nói mua thuốc terramicyn-D cho uống. Mình cho uống đúng liều như hướng dẫn. Uống đến ngày thứ 2 thì chim không gáy. Sau đó mình cho uống thêm 3 ngày nữa (mỗi ngày mỗi thay nước thuốc). tổng cộng uống được 5 ngày thì ngưng. đến bây giờ đã hơn 1 tháng rồi nhưng nó không chịu mở miệng gáy gì hết.
Một điều nữa làm mình càng buồn thêm vì đây là con mồi chiến của mình, đi ra rừng nó gù nhiều hơn gáy. mở miệng thúc một tiếng là gù một dây hơn chục tiếng, làm liên tục như vậy. Bổi về thì khỏi chê, gù liên tục. nhưng bây giờ thì nó nính thin luôn.
Một điều rút kinh nghiệm là mình cố gắng giữ gìn vệ sinh lồng, nước uống,... cho sạch sẽ, ăn uống đầy đủ, phơi nắng và hạ thổ thường xuyên thì chim ít bệnh bậy. Nghỉ lại bậy giờ vẫn còn buồn. Như vậy thôi.......
« Sửa lần cuối: 15/12/2011 02:53:48PM gửi bởi Tho »
Đêm nằm mơ thấy bẩy cu
Thế là tỉnh giấc soạn cu lên đường
Đến nơi trời sáng vui mừng
Quyết tìm con bổi lẫy lừng về nuôi

Lữ Khách

• Hero Member
  • Thanks 116
  • Lời chia tay nói dễ sao em...!
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://www.cugay.org/diendan/
« Trả lời #35 vào lúc: 16/12/2011 07:54:25AM »
xin chân thành chia buồn cùng tâm...!

Em nó ra đi âu củng là duyên số , chứ sống kiểu như zậy thì khổ lắm tâm à ...!

chúc tâm sức khỏe và sớm trở thành bác sĩ cu gáy trong tương lại nhé...!

Nguyễn Trọng Hữu

• Sr. Member
  • Thanks 73
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #36 vào lúc: 17/12/2011 11:30:23AM »
buồn quá anh tâm. vậy mà em định chạy qua xem em nó đó chứ. thành thật chia buồn với anh nha.
Yêu mọi người, tin vài người và đừng xúc phạm đến ai.!

voska

• Chính thức
  • Thanks 14
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #37 vào lúc: 17/12/2011 02:02:24PM »
Đọc bài của Tâm sao thấy buồn quá đi mất =((
Dù sao bạn cũng đã cố gắng hết sức rồi mà, đừng buồn nhé!
ĐẾN RỒI SẼ ĐI

Thông Xanh

• Phó Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 697
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #38 vào lúc: 18/12/2011 08:50:52AM »
Gửi lời chia buồn cùng bác tâm nha. Chúng tôi đã cố gắng hết sức, mong các bác thông cảm. =((
-----------Xin cảm ơn Người---------
-----------Xin cảm ơn đời------------

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent