Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Bổi 1 tháng tuổi của em, các Bác cho nhận xét  (Đọc 770 lần)

cvy922608

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
Bổi 1 tháng tuổi của em, các Bác cho nhận xét
« vào lúc: 07/02/2012 09:42:39PM »

Thông Xanh

• Phó Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 697
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Bổi 1 tháng tuổi của em, các Bác cho nhận xét
« Trả lời #1 vào lúc: 08/02/2012 08:58:48AM »
Chào anh cvy922608.
 Theo cảm nhận của cá nhân TX thì con này của anh, chim mau nổi, ngoan,hay nói cách khác là nhặm sào, dễ chơi, bền bỉ, yên tâm khi vô rừng chơi từ đầu hiệp tới cuối hiệp, bài bản có nhưng ko nhiều, chơi không dồn chim lắm, dàn phóng tương đối, không bỏ chim, gù căn, gặp bổi trận chuyển thúc có tái gù nói chung sau này bắt chim hơi lâu nhưng không bỏ. Dòng chim loại này TX cũng thích cái tính siêng ngoan của nó, trời nắng trời mưa ko ngại. Giọng có lẽ đồng thổ tiếng lớn. Chúc mừng anh.
Có gì sai mong anh thông cảm
-----------Xin cảm ơn Người---------
-----------Xin cảm ơn đời------------

cvy922608

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 08/02/2012 09:22:06AM »
Cảm ơn bạn TX, con này mình không dùng mồi bẩy mà em nó mắc lưới. Ở chỗ mình làm sát núi và có nhiều lúa mì nên chim cu về ăn nhiều lắm.
Vào lồng được khoảng một tuần thì em nó đã gáy rồi: Cúc cu cu...cu .Sáng dậy chuẩn bị đi làm:  em nó gáy, trưa đi làm về: em nó gáy, chiều đi làm về: em nó cũng gáy. Có hôm. 3-4h sáng em nó cũng gáy: cù cu cù cu cù cu. Vui lắm. Mình chỉ nuôi cảnh thôi chứ không có ý định làm mồi. Do mới bắt đầu nuôi nên kinh nghiệm về giọng gáy và các chế độ chăm sóc chưa hiểu biết nhiều.
Do vậy, mình đăng ký thành viên Diễn đàn để học hỏi thêm các anh chị đi trước. Với mong mỏi là học hỏi thêm kinh nghiệm để chăm sóc em nó thật tốt để em nó luôn khỏe mạnh, gáy hay. Rất mong nhận được những nhận xét và tư vấn của TX cũng như các thành viên trong Diễn đàn.
(Hiện tại, mình cho em nó ăn chủ yếu là hạt lúa mì)
Chân thành cảm ơn sự nhận xét và góp ý của TX và các thành viên của Diễn đàn. Chúc TX và các thành viên một Năn mới: An lành, hạnh phúc và thịnh vượng!

Thông Xanh

• Phó Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 697
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 08/02/2012 09:33:14AM »
  Nếu anh nuôi nghe giọng thì con này siêng gáy lắm hợp ý anh rồi. Nếu anh để đuôi cho đẹp, để đuôi thì cho em nó ra cái lồng rộng chúc xíu, chứ để đuôi nuôi trong lồng này thì tội nghiệp em nó quá, và đuôi em nó quét vô lồng ko thoải mái làm em nó ít gáy đi đó. Anh nên cho em nó ăn thêm kê, lâu lâu cho em nó hạ thổ nhặt cát đất, nếu ko có thời gian thì anh làm một cóng cho cát đất vô cho em nó ăn cho dễ tiêu hóa nha.
-----------Xin cảm ơn Người---------
-----------Xin cảm ơn đời------------

cvy922608

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 08/02/2012 10:21:36AM »
Cảm ơn TX nhé!
Cái lồng của mình chọn mua ở hiệu chim là vào loại rộng nhất rồi, không còn cái nào rộng hơn nữa. Mình cũng đã mua hạt kê, đậu xanh, đậu phụng và đang bổ sung cho em nó ăn. Thức ăn chính vẫn là lúa mì. Còn phần hạ thổ thì chỗ mình khó tìm chỗ đất trống và em nó còn nhát quá nên chưa tiến hành được. Mình cũng đã làm đất khoáng cho em nó ăn, thành phần bao gồm: Đất ổ mối + đất gium đùn + gium đất băm nhỏ + 1 viên C + ít muối + ít đọt cây chó đẻ + nước lọc + Vỏ ốc nghêu (Nướng lên) => Tất cả nghiền nhỏ, tộn đều, phơi khô.
Mình đang bổ sung cho em nó ăn dần ( Tổng hợp cách làm khoáng của anh em trong Diễn đàn)
Rất mong tiếp tục nhận được góp ý của TX và các thành viên trong Diễn đàn!

Bác Gấu

• Hero Member
  • Thanks 67
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 08/02/2012 01:53:12PM »
Em nầy thuộc hàng ngoan hiền có giáo dục, biết vâng lời. Vì vậy nếu bạn muốn nuôi cảnh theo mình hãy nuôi lồng cột dây như người thái để em nó ko bị hư đuôi tiếc lắm. nhớ cắt cánh nhé bạn để em nó ko bay dc nên tìm hiểu kỹ cách nuôi lồng cột dây
Bác Gấu
Bán giò và bội bẫy cu gáy Gò Công các loại
SĐT: 0909 86 00 83

Lữ Khách

• Hero Member
  • Thanks 116
  • Lời chia tay nói dễ sao em...!
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://www.cugay.org/diendan/
« Trả lời #6 vào lúc: 10/02/2012 07:36:19AM »
Ôi sao pác hok cắt đuôi cho em nó gọn gàn nhĩ...!

mình ko biết bói cu, mà chỉ thấy em nó đẹp thoai...

chúc pác có con chim đẹp nhé..!

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent