Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Không hiểu sâu , mới có bàn luận , tranh cãi và phát triển .  (Đọc 3564 lần)

nhanhot73

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 244
    • Xem hồ sơ cá nhân
Thứ nhất lông mũi thò ra.
Thứ hai chéo cánh thứ ba sa cườm.

Dù kim hay là thổ pha
Con nào đít đỏ tiếng ca hiền lành .

Nhất có mao( Mào ) ,
Nhì cao cườm .

Nhất huỳnh kiên
Nhì liên giáp
Tam qua khóe
Tứ chân khô
Ngũ kiên hoàn
Lục cườm rựng .

ThỨ nhất mỏ tréo giọng cà ,
Thứ hai cổ lãi ,
Thứ ba sa cườm .

Cườm tới đâu thì gọi là sa ?
Trăm năm trước ta chưa hề có
Trăm năm sau có cũng như không
Cuộc đời có có không không
Trăm năm còn  lại tấm lòng mà thôi .

Hoàng ĐL

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 351
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Không hiểu sâu , mới có bàn luận , tranh cãi và phát triển .
« Trả lời #1 vào lúc: 24/11/2011 10:54:20AM »
Xin phép góp vui với các bác về câu:
Nhất có mao – nhì cao cườm.
Khi hỏi kinh nghiệm của mấy cụ chơi Cu lâu năm, chơi theo truyền thống, nếu được các cụ chỉ bảo thì thường là các cụ đọc mấy câu vè và phân tích đại khái thôi, chứ thường các cụ không chỉ chi li tỉ mỉ từng đặc điểm như yêu cầu của AE ta bây giờ. Một lần tôi được nghe một bác chơi cu phân tích câu trên, bây giờ nhớ lại xin chia sẻ lại với ACE – có thể chưa chính xác nhưng chắc cũng đáng để xem xét tham khảo thêm.
Trước đây tôi cũng hiểu chim có mao là chim có mào, có mũ như kiểu chim chào mào, đầu rìu ấy (vì tôi đã thấy chim cu gáy có mào như vậy rồi). Nhưng theo bác ấy chỉ thì “mao” ở đây là cái bờm chứ không phải là “mào”. Con chim gáy nếu có cái bờm kéo dọc theo cổ từ đầu đến giáp lưng ở phần trên cổ thì gọi là chim có mao – tôi hiểu nôm na là chim bờm ngựa. Dể phân biệt nhất là chim có bờm thì nhìn cổ nó không tròn mà có cạnh, có sống cổ, lông cườm, lông cổ (phần không có cườm) mọc hướng đều ra phần sống đó, làm cho nó gợn lên như cái bờm ngựa. Chim bờm ngựa thường chứng, khó chơi - nhưng đại đa phần là chim hay. Cái bờm ấy mà màu vàng hết thì chim chứng vô cùng mà dợt được rồi thì không uổng công.
Thực tế tôi quan sát được thì ở vùng Đồng Nai tỉ lệ chim có mao tương đối nhiều. Để ý thì thấy những con chim mồi danh tiếng đều có bờm vàng cả.
Tay tôi cũng đang cầm vài con hồng mao, nhưng nuôi hoài mà cứ chứng hoài …

Con chim này có mũ nhưng không phải là Chim có mao:

Đây mới là chim bờm ngựa:

Hình chưa ró lắm (do nó "chướng" ko cho chộp) nhưng cu gáy bờm ngựa khá phổ biến chứ không đến mức hiếm thấy. Hi vọng vài hình trên có thể giúp các bạn hình dung được khác biệt.
Có thể có ACE khác không đồng ý với ý kiến trên, hoặc ở vùng nào đó có quan điểm khác, xin được chia sẻ thêm.
Trân trọng./.
« Sửa lần cuối: 27/11/2011 08:43:58AM gửi bởi MayRau9018 »

minhhieu

• Hero Member
  • Thanks 876
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://kugay.p.ht/
« Trả lời #2 vào lúc: 24/11/2011 12:04:33PM »
chào anh!
Rất cảm ơn anh về những thông tin trên.Tôi cũng từng nghe các bậc tiền bối nói vậy. " mao là bườm ngựa".Nhưng tôi thấy cái thứ nhất & nhì này hơi nguy hiểm, vì những em này tôi cũng nuôi thử rồi, nói chung khá chứng, lúc mưa lúc nắng, vui làm buồn thì gói cánh nghỉ ngơi. Tôi thì chuộng cườm xa hơn là cườm cao. Thân!
Tay xách nách mang cu mồi
Băng rừng lội suối quyết tìm bổi hay
www.Aquaking.vn
"Giải pháp Lọc Nước chuyên nghiệp"
ĐT: 0933234274

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 24/11/2011 02:15:38PM »
Lạ thật, trong trang imageShack hình còn nguyên, khi re bài thì lại thấy rõ hình. Để tôi gửi link vậy:
http://imageshack.us/photo/my-images/846/p1010973t.jpg/
http://imageshack.us/photo/my-images/213/p1010974t.jpg/

http://imageshack.us/photo/my-images/69/p1010985r.jpg/
http://imageshack.us/photo/my-images/638/p1010991li.jpg/

Vụ nhất - nhì - tam ... theo tôi các cụ xếp tương đối thôi, chứ nhất thời lông mũi, lại nhất có mao, lại nhất huỳnh kiên ... vậy cái nào là nhất đây !??

chào bác HOANGDL !
rất vui được đón tiếp bác tại diến đàn , mong bác chia sẽ nhiều hơn với anh em về cugay .
ảnh xem ko được bác à , bác vô trang upanh.com , bác up nhanh và chọn cỡ ảnh vô tư , chỉ cần coppy đường lin ở giữa đem qua gián lên rồi bấm gửi bài là có hình ảnh rõ ràng thôi bác à .Mong được xem hình mấy em gáy của bác
thân chào !
" Núi Ấn Sông Trà Muôn Chim Hót
  Ta cùng Mồi Cây Gác  Say Xưa  "
   ĐTLH: 01285 568 648 Mr: Duy

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 24/11/2011 04:09:24PM »
Tôi đã up theo tang upnhanh.
Nếu vẫn không được, bác Duy thử vào sửa bài của tôi xem có thể tôi bị lỗi gửi ảnh mà không biết.
chào bác Hoàng !
ok được rồi bác à , con chim này của bác đẹp quá chắc thúc kèm dữ lắm đây thêm vào đó là nhưng dây thúc gù liên tục bổi chắc về gấp rút đây nhưng em nó hơi hung chim về tướng mạo và giọng gáy nên bổi hơi nhợn thì phải ?  , gù thì khỏi bàn vì nó gù vô tư mà , nhìn cái đầu tôi thích lắm thêm vào đó là cái mỏ này thì tía lia khỏi nói , cặp mắt rất có hồn đây , con này giọng thổ pha đồng phải không bác hoàng ? nhìn em nó phê quá đi , nhưng chứng lắm đó nha và hơi già chim , lúc nó ưng nó chơi  thì hay lắm nghe nó chơi mê ly luôn , còn không ưng thì thôi ôi chào thua nó .
có vài lời nhận xét đoán mò nông cạn  có gì sai xót mong bác hoàng bỏ qua và mong được bác hoàng  góp ý , chia sẽ  thêm để anh em trong diễn đàn hiểu thêm về những con chim hay nha bác vì tôi và anh em đang rất cần những điều như thế vì niềm đam mê cugay  .
thân chào !
« Sửa lần cuối: 24/11/2011 04:29:15PM gửi bởi cugayquangngai »

Hoàng ĐL

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 351
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 24/11/2011 05:17:55PM »
Cảm ơn bác Duy quá khen, tôi chỉ muốn gửi hình để minh họa chim có mào, chim có bờm thôi. Tính nết, nước non của nó thì cũng gần như bác nói.
Còn về giọng thì: bữa nào mà sáng sớm ra nó chiêu giọng đồng kim thì bữa đó chim rừng xung lắm, đi rừng dễ đụng bổi. Còn bữa nào nó chiêu giọng đồng thì ở nhà phẻ hơn, đi rừng y như rằng chẳng đụng bổi nào - chẳng hiểu ra làm sao.
Con dưới có bờm ngựa - nuôi hơn 20 tháng rồi, đã nổi nhưng chưa đi rừng chuyến nào, phần vì tôi ko có thời gian, phần vì nó còn 3 chìm bảy nổi quá.
Mồi, bổi ở nhà tôi còn vài con nữa, chẳng phải là loại đặc biệt hoặc tài năng xuất chúng gì đâu, chỉ là mình ưng bụng thì để chơi vậy thôi - để rảnh rang tôi sẽ up lên đây giao lưu với ACE.

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 24/11/2011 06:42:29PM »
ủa bác hoàng ơi , hình như bác đưa hình có 1 con thôi mà , sao bác giải thích thì hình như 2 con vậy ?
sao lại con trên rồi lại con dưới có bờm ngựa là sao , tôi thấy chỉ có mỗi 5 tấm hình đưa lên nhưng hình như là  ảnh của 1 em thôi mà bác , mong bác hoàng xem lại giúp ?
thân chào !
p/s: xin lỗi bá hoàng do tại cái tính tôi hay nhiều chuyện thích học hỏi , giao lưu nên đoán mò tầm bậy tầm bạ xin bác bỏ qua , nhưng sao tôi thấy  cái đầu và cái mặt em này giống dòng chim thổ thiệt nên nhìn vô tưởng em ta là dòng chim thổ nên nhảy vô phán đại mấy câu cho sôi nổi hheee =)) =)) =)) , nhưng em này mà là dòng tông nhà thổ  thì với tướng mạo như vậy thì khỏi chê rồi  _yahoo_ _yahoo_ _yahoo_

Xếp cho chữ in đậm đen thôi đỏ chói mắt quá  he he
« Sửa lần cuối: 25/11/2011 08:42:47AM gửi bởi Hồng Sâm »

nhanhot73

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 244
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 25/11/2011 08:03:47AM »
Khi hỏi kinh nghiệm của mấy cụ chơi Cu lâu năm, chơi theo truyền thống, nếu được các cụ chỉ bảo thì thường là các cụ đọc mấy câu vè và phân tích đại khái thôi, chứ thường các cụ không chỉ chi li tỉ mỉ từng đặc điểm như yêu cầu của AE ta bây giờ. Một lần tôi được nghe một bác chơi cu phân tích câu trên, bây giờ nhớ lại xin chia sẻ lại với ACE – có thể chưa chính xác nhưng chắc cũng đáng để xem xét tham khảo thêm.
Trước đây tôi cũng hiểu chim có mao là chim có mào, có mũ như kiểu chim chào mào, đầu rìu ấy (vì tôi đã thấy chim cu gáy có mào như vậy rồi). Nhưng theo bác ấy chỉ thì “mao” ở đây là cái bờm chứ không phải là “mào”. Con chim gáy nếu có cái bờm kéo dọc theo cổ từ đầu đến giáp lưng ở phần trên cổ thì gọi là chim có mao – tôi hiểu nôm na là chim bờm ngựa. Dể phân biệt nhất là chim có bờm thì nhìn cổ nó không tròn mà có cạnh, có sống cổ, lông cườm, lông cổ (phần không có cườm) mọc hướng đều ra phần sống đó, làm cho nó gợn lên như cái bờm ngựa. Chim bờm ngựa thường chứng, khó chơi - nhưng đại đa phần là chim hay. Cái bờm ấy mà màu vàng hết thì chim chứng vô cùng mà dợt được rồi thì không uổng công.
Thực tế tôi quan sát được thì ở vùng Đồng Nai tỉ lệ chim có mao tương đối nhiều. Để ý thì thấy những con chim mồi danh tiếng đều có bờm vàng cả.

Hình chưa ró lắm (do nó "chướng" ko cho chộp) nhưng cu gáy bờm ngựa khá phổ biến chứ không đến mức hiếm thấy. Hi vọng vài hình trên có thể giúp các bạn hình dung được khác biệt.
Có thể có ACE khác không đồng ý với ý kiến trên, hoặc ở vùng nào đó có quan điểm khác, xin được chia sẻ thêm.
Trân trọng./.
Nhất trí và rất cảm ơn những kinh nghiệm mà bác Hoang DL đã chia sẻ với anh em . Đây là 1 con bổi của nhanhot tuyển khoảng được 8 tháng thì phải . Khi nó nhướng lên , khổ cườm chia thành 3 hàng rỏ rệt , tách ra khỏi nhau kéo từ đỉnh khổ cườm xuống đến hết khổ cườm . Số chim mà khổ cườm chia ra khoảng 1/3 từ dưới khổ cườm tính từ  dưới vai lên thì nhiều . Còn chia 3 hết khổ như con này thì mình thấy hơi khó kiếm . Có điều để chụp được khoảng khắc đó thì hơi cầu kỳ nên chưa chụp được . Con này khi mới bắt về . Nhanhot có úp lên hỏi một số thắc mắc . Nhanhot đã đọc ở đâu đó : Khổ cườm 3 dây là khổ cườm mà khi con chim nhướng lên thì nó chia ra thành 3 hàng song song nên đã ngộ nhận nó là cườm 3 dây . Còn nếu theo bác Hoang DL thì nó là bờm ngựa . Có Mao . Mong bác nhận xét dùm nó và anh em đóng góp thêm cho sáng tỏ vấn đề . Như bác Hoang DL đã nói : Có 3 cái nhất , vậy cái nào mới là nhất . Có hai cách gọi về cườm cho một loại cườm hơi hiếm ...
« Sửa lần cuối: 27/11/2011 09:02:39AM gửi bởi MayRau9018 »
Trăm năm trước ta chưa hề có
Trăm năm sau có cũng như không
Cuộc đời có có không không
Trăm năm còn  lại tấm lòng mà thôi .

Hoàng ĐL

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 351
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 25/11/2011 08:32:05AM »
ủa bác hoàng ơi , hình như bác đưa hình có 1 con thôi mà , sao bác giải thích thì hình như 2 con vậy ?
sao lại con trên rồi lại con dưới có bờm ngựa là sao , tôi thấy chỉ có mỗi 5 tấm hình đưa lên nhưng hình như là  ảnh của 1 em thôi mà bác , mong bác hoàng xem lại giúp ?
thân chào !
p/s: xin lỗi bá hoàng do tại cái tính tôi hay nhiều chuyện thích học hỏi , giao lưu nên đoán mò tầm bậy tầm bạ xin bác bỏ qua , nhưng sao tôi thấy  cái đầu và cái mặt em này giống dòng chim thổ thiệt nên nhìn vô tưởng em ta là dòng chim thổ nên nhảy vô phán đại mấy câu cho sôi nổi hheee =)) =)) =)) , nhưng em này mà là dòng tông nhà thổ  thì với tướng mạo như vậy thì khỏi chê rồi  _yahoo_ _yahoo_ _yahoo_

Ui trời, mình giao lưu vui là chính mà. Đoán trúng thì vui, đoán trật cũng vui. Với lại vụ trúng trật này cũng chưa chắc thế nào đâu. Có thể tôi với bác cùng ngồi nghe nó gáy, tôi thì bảo đồng, bác cứ khăng khăng là thổ thì sao ... Tôi với một anh bạn đã từng tranh luận như vậy. 2 người đi bẫy chung, chim của anh ấy rao, tui nói nó giọng thổ rặc, ảnh nói giọng đó đồng thổ, riết tới giờ chưa ai chịu ai ... AE cùng một vùng còn như vậy mà ... Vì thế bác đừng bận tâm đến việc đoán trúng - trật.
5 hình trên là 2 con chim đó, 3 hình đầu là chim có mào, 2 hình sau là chim có bờm (cái bờm ko rõ nét lắm). 2 con này gáy cùng một giọng đồng - đồng kim (theo tôi nghe được). Con có bờm nuôi 20 tháng rồi nhưng chưa nổi căng được do hình như giọng nó hạp chim, mỗi lần nó lên tiếng thì bị cả bầy cu ở nhà từ bổi tới mồi vùi dập te tua ...

Hoàng ĐL

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 351
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 25/11/2011 09:25:48AM »
... Đây là 1 con bổi của nhanhot tuyển khoảng được 8 tháng thì phải . Khi nó nhướng lên , khổ cườm chia thành 3 hàng rỏ rệt , tách ra khỏi nhau kéo từ đỉnh khổ cườm xuống đến hết khổ cườm . Số chim mà khổ cườm chia ra khoảng 1/3 từ dưới khổ cườm tính từ  dưới vai lên thì nhiều . Còn chia 3 hết khổ như con này thì mình thấy hơi khó kiếm . Có điều để chụp được khoảng khắc đó thì hơi cầu kỳ nên chưa chụp được . Con này khi mới bắt về . Nhanhot có úp lên hỏi một số thắc mắc . Nhanhot đã đọc ở đâu đó : Khổ cườm 3 dây là khổ cườm mà khi con chim nhướng lên thì nó chia ra thành 3 hàng song song nên đã ngộ nhận nó là cườm 3 dây . Còn nếu theo bác Hoang DL thì nó là bờm ngựa . Có Mao . Mong bác nhận xét dùm nó và anh em đóng góp thêm cho sáng tỏ vấn đề . Như bác Hoang DL đã nói : Có 3 cái nhất , vậy cái nào mới là nhất . Có hai cách gọi về cườm cho một loại cườm hơi hiếm ...

Tôi thì chưa thể gọi là người có kinh nghiệm chơi cu đâu. Tôi mới chỉ biết võ vẽ một vài điều thiên về lý thuyết thôi, chưa đủ thời gian tích lũy quan sát, chiêm nghiệm thực tế. Từ lý thuyết phải có quá trình quan sát, chiêm nghiệm thực tế, nhận thức đúng bản chất hiện tượng mới tích lũy được kinh nghiệm riêng. Thôi thì cứ biết đến đâu trao đổi đến đấy, mong được AE khác trao đổi thêm.
Tôi hiểu về cườm dây cũng giống như cách hiểu của bác Nhân thôi. Đối với tôi thì bộ cườm rất quan trọng, nhiều con bổi tuyệt đẹp nhưng bị lỗi cườm là buộc phải loại bỏ. Cườm 2 dây là bộ cườm có từng cặp một, rõ rệt, kéo từ đầu khổ đến hết khổ cườm - loại này không hiếm. Tương tự cườm 3 dây cũng vậy. Thường thì đúng như bác nói - cu có cườm dây rất hiếm con nào có 3 dây rõ rệt, chỉ có trên 1 hàng, xuống dưới chút nữa thì 2 hàng, ở cuối cùng mới có 3 hàng cườm. Theo tôi thấy thì cu có cườm dây ít có cườm lót, nếu có lót thì lại phá dây. Tìm con chim có bộ cườm dây hòan hảo cũng khó - vì hay bị hổng, bị khuyết vài chỗ (đứt dây).
Cườm rối thì sao - theo tôi thấy thì đa số chim giọng thổ có cườm rối - hạt cườm nhỏ rải đều trong bộ cườm chẳng có hàng lối gì cả - đây là bộ cườm ưu thích của tôi. Tiêu chuẩn chọn của tôi là: "đều", đừng có bị hổng và sau đó mới là "dầy". Cũng như chơi gà nòi - có gà 2 hàng trơn, gà 3 hàng trơn, rồi vảy nọ vảy kia ... nhưng cuối cùng thì cứ chân lông vảy loạn là dễ chơi nhất he he (nhưng mà loại nào cũng khó kiếm cả).
Đối với tôi thì cườm dây, cườm rối và có bờm là các khái niệm hoàn toàn khác nhau - chỗ này bác Nhân có lẽ đã hiểu sai ý tôi rồi. Chim có bờm là có bờm bất kể nó có cườm dây hay cườm rối bác à. Tôi vừa mới tặng người bạn một con chim có bờm rất rõ, để tôi nhờ hắn chụp hình gửi lên minh họa sau.
Về bộ cườm thì không chỉ có thế, còn nhiều điều quanh nó lắm, mời ACE khác bàn thêm.
Còn việc các cụ nói nhất thì cái nào là nhất - vụ này thì tôi không định vị dứt khoát được, mà chắc là không ai dám định vị dứt khoát đâu - nó là tiêu chuẩn riêng trong việc chọn chim. 
PS: Nếu con chim trên của bác Nhân có bộ cườm như bác tả thì xin được chúc mừng bác. Tôi chưa bao giờ nhìn thấy con chim gáy nào có bộ cườm 3 dây hoàn hảo như vậy. Chúc mừng bác. Nếu có thể, bác chụp hình rõ nét cho AE học hỏi mở mang với.

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #11 vào lúc: 25/11/2011 10:30:03AM »

Trân trọng./.

chào bác hoàng !
thấy bác và anh em chia sẽ sôi nổi quá tôi cũng xin góp vài lời chia sẽ theo kinh nghiệm của tôi và kiến thức tôi được lĩnh ngộ từ các cụ quê tôi
bác hoàng giải thích theo tôi là hoàng toàn chính xác , chim có " mào " khác với con chim có " mao " cái này nếu ai mới nghe và chứ thấy thì cứ tưởng là 1 , nhưng thực sự nó khác nhau hoàn toàn . khác ra sao thì bác hoàng cũng đã giải thích rồi , nhưng khi nhìn vô ta để ý kỹ mới thấy được nhất là con chim có " mao "
cái mao trong câu : nhất có mao - nhì cao cườm thì từ cái" mao" ở đây nó giống y như câu thứ 6 trong bài 6 đặc điểm chọn chim hay là : " lục cườm rựng ( dựng ) " , theo tôi 2 đặc điểm này là 1 thôi nhưng do mỗi nơi có mỗi cách gọi khác nhau mà thôi , chim có cườm rựng ( dựng ) thì nó ý như cái bờm ngựa vậy thì ta cũng dễ gặp thôi , đúng là nó rất hay tài năng thì khỏi nói nhưng chứng và lâu nổi vô cùng dù là chim tơ hay là chim già đi chăng nữa . Nhất là con nào có bộ cườm đen nhiều và có cườm vàng kèm theo thì thôi ôi khỏi nói nuôi nó khó vô cùng  ... và hình như tỉ lệ chim có bờm ngựa thường rơi vào chất giọng đồng hay kim ( hoặc pha giữa các chất giọng với nhau ) chứ ít thấy có con giọng rặc thổ nào có bờm ngựa thì phải ? , còn tất cả những câu thiệu truyền miệng xưa nay về các đặc điểm hay về cugay thì chẳng ai dám khẳng định con này có cái này thì sẽ hay hơn con có cái đặc điểm khác , vì những câu đó được đúc kết từ nhiều vùng quê trên đất nước ta có khi đặc điểm vùng này có nhưng chưa chắc vùng khác đã có , cho nên chẳng cần quan trọng việc cái đặc điểm nào hay hơn đặc điểm nào chỉ cần mình sở hữu  con cugay mình nuôi có đặc điểm đó là hạnh phúc lắm rồi , còn hay dở thì theo tôi chỉ mang tính chất " tương đối " mà thôi .
thân chào !
« Sửa lần cuối: 27/11/2011 09:03:29AM gửi bởi MayRau9018 »

MayRau9018

• Hero Member
  • Thanks 69
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • Nội quy diễn đàn www.cugay.org
« Trả lời #12 vào lúc: 29/11/2011 01:36:37PM »
Chim bác Hoàng đẹp quá, tuy nhiên theo em thấy con này khi còn nhát đã bị trấn thương da ở vùng đỉnh đầu ( do chòi lồng ) nên lông lá không còn tự nhiên, chỗ bị thương mỗi khi ra lông thường bị quăn ( hoặc bờm sờm ).  Do "ko còn ở dạng nguyên bản" nên rất khó đánh giá nó có mũ, có mào hay bộ lông đầu nó bình thường.......

Thường sau khi bị trấn thượng rùi hình thành những đặc điểm lạ trên cơ thể thì chúng ta vẫn thường gọi là "tật" chứ ko gọi là "tướng" VD:  Một con chim bi rách da đầu khi liền lại thường có sẹo làm kéo căng da ở khu vực cổ, gáy lên khiến cho bộ cườm cao lên dù trước đó cườm nó chỉ bình thường. Những con chim này nếu người xem ko hết nhẽ thì đánh giá là chim cườm cao nhưng nếu người xem tướng mà coi hết nhẽ thì ko đánh giá nó là con cườm cao.

Hãy lắng nghe những câu chuyện nhỏ, để thấy trái tim ta biết yêu thương!

*

Hoàng ĐL

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 351
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #13 vào lúc: 29/11/2011 04:32:17PM »
Thường sau khi bị trấn thượng rùi hình thành những đặc điểm lạ trên cơ thể thì chúng ta vẫn thường gọi là "tật" chứ ko gọi là "tướng"

Bác Râu nói đúng đấy, con chim trên ủa tôi có mào - nhưng đó không phải là một trong những "tướng chim"
Chim có bờm thì nguyên nhân là do tướng con chim nó có bờm. Còn chim có mào như trên thì chẳng hiểu nguyên nhân do đâu ...

cugayvinhloc

• Sr. Member
  • Thanks 37
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #14 vào lúc: 30/11/2011 01:12:48PM »
Các bác trao đổi sôi nổi quá! Cho em gop vui tí!
Cho em hỏi con này có phải là có mao không, từ trước đến giờ nó là như vậy rùi?
http://www.cugay.org/diendan/index.php?topic=2052.0
Mong các bác chia sẻ!

minhhieu

• Hero Member
  • Thanks 876
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://kugay.p.ht/
« Trả lời #15 vào lúc: 30/11/2011 02:37:58PM »
chào bạn!
Ý các anh nói ở đây "mao" có nghĩa là cườm giống mao ngựa, còn con chim của bạn lúc chưa thuần nó lội lồng nên bị xướt da đầu đến khi lành phần da đầu kéo lại làm cho các chân lông nơi ấy bị lệch dẫn đến có mấy sợi lông đầu lởm chởm.Thân!
Tay xách nách mang cu mồi
Băng rừng lội suối quyết tìm bổi hay
www.Aquaking.vn
"Giải pháp Lọc Nước chuyên nghiệp"
ĐT: 0933234274

Kiến Vàng

• Khách
« Trả lời #16 vào lúc: 05/03/2012 05:25:22PM »
chào bạn!
Ý các anh nói ở đây "mao" có nghĩa là cườm giống mao ngựa, còn con chim của bạn lúc chưa thuần nó lội lồng nên bị xướt da đầu đến khi lành phần da đầu kéo lại làm cho các chân lông nơi ấy bị lệch dẫn đến có mấy sợi lông đầu lởm chởm.Thân!
Mình đống ý với quan điểm của Bác này.
Chim của Bác Hoàng do bị bể đầu mà ra..con của Bác Nhân thì không phải là.
Chim có mao (cườm dựng, bờm ngựa) là con chim chứng khó thuần khó chơi nhưng khi chơi thì sướng.
Loại này Em từng cầm 2 con bổi (chưa nuôi ra mồi được) giờ thì ko còn (nuôi ko lên đưa bạn) nên thông cảm không có hình để show cho dễ hiểu.  (*)(*)
Thân
« Sửa lần cuối: 06/03/2012 11:32:27AM gửi bởi Kiến Vàng »

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #17 vào lúc: 05/03/2012 06:19:29PM »
E thấy 1 lần rồi, trông như lông chó Phú Quốc ấy, hồi trc k biết nên k mua, hôm sau quay lại ng ta bán mất rồi

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent