Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Chim bị đau mắt, nhờ mọi người giúp đỡ  (Đọc 1764 lần)

cugaybinhthuan

• Đam mê
  • Hero Member
  • Thanks 59
  • Học cách chấp nhận để vượt qua....
    • Xem hồ sơ cá nhân
Chim bị đau mắt, nhờ mọi người giúp đỡ
« vào lúc: 12/07/2012 12:53:46PM »
 Do mới mua con chim được 2 ngày, ngày đầu về gáy gù rất hăng. Sang hôm sau thấy yếu hẳn, khi treo ra ngoài thì chim cứ nhúng đầu vô cóng nước rồi dụi vào cánh (viền mắt sưng lên). Mọi người  cho em hỏi là có phải bị đau mắt ko?cách chữa trị như thế nào. Em cũng đã đọc các mục chữa bệnh. Nhưng do chim mới nổi, em sợ bắt ra cầm tay là im luôn ko? .
Và chim cũng hay nhiếp nhiếp mỏ nữa. Em nghe nói về cây nhọ nồi trị đẹn, nhưng trên Sài Gòn ko có loại đó.
Cho em hỏi thêm là: Chim đi phân màu đen và hơi nước có bị sao ko ( do hình như em cho nó ăn mè thì phải)
Mong mọi người giúp đỡ !
« Sửa lần cuối: 12/07/2012 12:58:37PM gửi bởi cugaybinhthuan »

quypho81

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 3
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Chim bị đau mắt, nhờ mọi người giúp đỡ
« Trả lời #1 vào lúc: 12/07/2012 03:00:13PM »
Có chút ngu kiến, mong rằng chim của bác khỏi được bệnh đau mắt: Bác ra hiệu thuốc tây mua :
                               - 01 chai nước muối sinh lý 500ml để rửa vết thương
                               - 01 bơm tiêm 20 ml
 Cách làm: Tháo kim tiêm ra, hút đầy bơm tiêm nước muối sinh lý, lắp kim tiêm vào và xịt ( bơm ) vào mắt, cánh của con chim 03 lần trong ngày. Cách này khi xịt chỉ thành tia nước nhỏ không làm cho chim sợ. Cất gọn sạch sẽ bơm tiêm và nước muối đi, ngày hôm sau làm tiếp. Khoảng 3 - 5 ngày chim sẽ hết đau mắt, kết hợp với hạ thổ nữa bác nhé!!!

Tuanthanhhoa

• Sr. Member
  • Thanks 44
  • 0912066316
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 12/07/2012 03:12:51PM »
Bác chịu khó đọc các bài đã đăng trên diễn đàn đi, nhiều bài rất hay và nói đến các bệnh con chim bác mắc phải đây.Chúc bác thành công.
Nước lên cá ăn kiến,nước xuống kiến ăn cá.

cugaybinhthuan

• Đam mê
  • Hero Member
  • Thanks 59
  • Học cách chấp nhận để vượt qua....
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 12/07/2012 03:18:36PM »
Bác chịu khó đọc các bài đã đăng trên diễn đàn đi, nhiều bài rất hay và nói đến các bệnh con chim bác mắc phải đây.Chúc bác thành công.
em đã đọc qua hết rồi. Nhưng ko biết con cách nào ko cần bắt ra mà vẫn trị được hay ko? Sợ bắt ra thì nó im luôn anh ạ

cuongyyen

• Hero Member
  • Thanks 100
  • ok men!
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 12/07/2012 03:32:25PM »
Em đã từng chữa hộ 1 ông anh khi mang sang đờ đẫn tưởng toi nhà chỉ có đúng lọ mắt mỡ em làm như bài anh Hoangdl thấy nó khỏe và ăn được giờ ngon rồi bác thử làm như này xem
 Bắt chim ra bôi thuốc mỡ tra mắt Tetracyclin 1% (mua ngoài hiệu thuốc Tây - 5.000đ/tuýp). Bôi trực tiếp vào mắt, bôi rộng cả xung quanh mắt,Bôi thuốc vào 2 vai - chỗ chim dụi mắt.

Cu cò không vội được đâu

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 13/07/2012 08:58:44AM »
Chụp ảnh lên đi, k nhầm bệnh chết con chim đấy, k bắt ra thì chưa thấy cách nào chỉ cả hehe, 1 là sống còn hi vọng gáy, 2 là k bắt ra rồi chết luôn hết hi vọng gáy, tùy bác chọn hi hi

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent