Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Suối Trầu - Đồng Nai - 11.11.2012  (Đọc 3603 lần)

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
Suối Trầu - Đồng Nai - 11.11.2012
« vào lúc: 13/11/2012 01:07:51PM »
Tính ra tới chuyến đi này là cũng 9 tháng rồi em mới lên rừng các bác ạ, cái nghề chơi Cu này nó cũng lên xuống như cuộc sống ấy...... Mới chơi thì háo hức các kiểu, sau rồi lại đi xuống với đủ các lý do nào là chim mua chưa hay nuôi lên thất vọng, rồi ở thuê điều kiện nhà cửa nên nuôi không được như người ta cũng thất vọng, rồi kinh nghiệm....... Trên hết cũng là các mỗi quan hệ......

Diễn đàn thì cũng anh này anh kia, chơi vui thì không lo cứ tỉa nhau nên thanh ra tan đàn xẻ nghé, đôi khi lại cái tôi cao quá tự cho mình quyền ghét đứa này đứa kia, nói chung đủ thứ.......... Thế rồi mùa khô tới, như chim thì em lại háo hức nuôi hơn....... Được người em thân tình gửi tặng những chú chim bổi bẫy cây có lựa chọn cẩn thận trong khi mình cũng chưa làm được gì cho em cả, chính với các tình cảm như vậy làm em gắn bó hơn với mấy con Cu này.........Lâu mới vào diễn đàn  lại thế là duyên số sao quen Em Tú - Cuboilongthanh........ Cậu em sn 1989, trẻ người già mặt nhưng được cái chơi vui vẻ, gặp nhau vài ngày em có lời mời lên nhà em chơi........

Ôi nghe em kể thì cứ gọi là ngất lên ngất xuống, a cứ lên nhà em đi 3 hecta điều tơ với cà phê, tiêu đợi anh....... Bẫy xong em xin mẹ con gà nhà em nuôi để ăn, rồi nấu lươn om nước dừa nữa anh ạ........... Nghe đến đây thôi thì đủ chết rồi hehe.......... Vậy là chúng ta lại lên đường, vẫn như 1 năm trước chưa có chim mồi, nhưng có những người bạn chơi vui vẻ, 1 đam mê, 1 niềm tin là với những em bổi mình được tặng, sớm muộn cũng tới ngày tôi tự tập lên 1 em mồi...........

Đội hình:

Chủ nhà: Em Tú - Cuboi_longthanh

Dẫn đầu đoàn khách tới thăm là anh Nguyễn Văn Hiếu - Con người này đúng nghĩa là chơi kiểu đam mê, thích thì bỏ luôn cả việc đi bẫy cùng anh em cho vui

Em út:

- Em Hùng - traidatnghe, mồi tự tập....... Mới quen nhưng rất nhiệt tình với anh em, âu cũng do con Cu nó lây sang
- Tuấn - Nguyentuan: Ông này gốc Quảng Ngãi, nên có 2 con mồi nhìn cũng ngon lành.....
- Tín - Cugay139: Thanh niên chưa có Cu, đi theo chơi rất xông xáo, ông này giống mình hồi xưa
- Ngô Đức Tâm: Đi chơi vui là chính

Bình thường đi toàn 150 - 200km, chuyến này đi gần nên cũng thong thả............... Tới nơi 1 cái là anh em xếp hàng chụp ảnh điểm danh hehe:

Từ bên trái qua: Tâm - Tín - Hùng - Tuấn - Tú...... Anh Hiếu dạo này thay tính đổi nết rất khoái làm thợ ảnh hehe......

Sau khi chia chác chỗ đánh xong là a e gấp rút lội bộ đi bắt cu, bãi 1:

Tú thay vì dùng sào rất thích nhảy lên bẻ cây tạo thế với cả trèo cây móc lụp =))

Em Hùng thì chạy ra giữa đường treo mồi cho nó thoáng, mắt cận, xào ngắn, cứ đung đưa đung đưa, may là con mồi k say sào =))

Sau đấy là ngồi rình, ăn sáng và đập muỗi

Kết quả là chim về cây đối diện chuẩn bị tẩn nhau thì từ đâu 2 cháu học sinh xuất hiện và thế là lại di chuyển sang bãi khác.

Trên đường đi thơ thẩn em gặp quả này đây các bác:

Sang Bãi 2, thì nhìn tuyệt đẹp, chim gáy râm ran, ôi bao la là hạt cà phê, cây điều, đích thị chỗ chim họp chợ đây rồi........

Bãi này thì ngang cái chợ, chim gáy chim đấu các kiểu, đi không để ý còn suýt dẫm vào chim đấy các anh ạ....... Cỡ phải 10 con bay lượn các kiểu.......... Nghe chúng nó gáy mà vui thế không biết........ Nhưng đời thì không như anh em mình nghĩ........

Chim rừng đấu với nhau, mồi gọi các kiểu cũng không về cây mà đấu....... Chưa kể 1 số em mồi lỡ treo kèo nào im kèo đấy thật bất hạnh cho khổ chủ =))..........Nhiều lúc e nản quá, tinh thần đi xuống nằm vật ra ngủ các bác ạ =))

Bỏ bãi này, chúng em dành thời gian cho môn dinh dưỡng thực  phẩm cu gáy, tha hồ đi lượm lặt các loại thức ăn mà mình ao ước =))

Sau đấy thì quyết tâm lần cuối, đội hình di chuyển qua bãi số 3........... Điện thoại qua lại các kiểu thì mấy anh em ai cũng than thở, lúc này bản thân e là chỉ muốn về nhà đánh chén cho rồi hehe

Bãi 3 thì còn khốn nạn hơn, chim rừng đang đấu, mình len lén chui vào giữa treo lên cây, chim mồi gọi các kiểu, 1  lúc sau chúng nó bỏ đi chỗ khác chửi nhau tiếp, bỏ mặc chúng em và mồi bơ vơ, mất dạy thế là cùng....... Khình người như cỏ rác =))

Thôi chúng mày khinh bọn anh, thì bọn anh đi về đánh chén, lần sau anh lên, a xịt thuốc trừ sâu cho chết hết thì thôi, không thì hạ độc nguồn nước cho bõ ghét =))

Quang cảnh trước sân nhà em Tú trước bữa ăn:

Treo mồi phơi nắng với kè lồng tập gù cho đỡ ức =))

Và rồi phần quan trọng nhất của ngày hôm nay:

Gà ta chạy đồi nuôi bằng hạt ngô đùi dài cả mét, trộn gỏi bắp chuối, rau tươi trồng tại vườn không bón phân thuốc trừ sâu.......

Lươn om nước dừa, rau má, mỳ trứng..... Hơn cả là đầu bếp 20 năm kinh nghiệm nấu các món rừng......

Người ta bảo ăn được, ngủ được là tiên........ Em thì bẫy cu được không chưa cần biết, ăn ngon là thích nhất hehe

Em Tú: Ăn đi anh, ăn hết đi không về dưới SG không có mà ăn đâu, anh rót đi, uống đi anh, không say không về nhé, thích thì tối nay ngủ lại 1 đêm với em :">

Tâm: Mày phải từ từ chứ, ăn mà mày nhồi thế sao mà anh nuốt được, a mà ăn người ta lại bảo anh ăn tham thì sao...... Ăn không hết thì thôi tí em gói bịch ny lông a mang về chiều anh ăn tiếp =))

Và đây, người anh tinh thần của chúng tôi, bia rượu kiểu gì anh cũng tiếp, thích 100% hay 50% kiểu gì anh cũng nhận.......bắn gục từng em một..........

Anh Hiếu: Anh nói thật cho chúng mày biết, gì chứ 4 két nữa a cũng chả say, vô tư đi........ Cần thiết ngủ lại, mai tao ra đốt rừng bắt hết cu mang về cho anh em trên diễn đàn =))

Em Tuấn với Em Tín mồm há hốc =)) : Thôi anh ạ, anh em có gì bảo nhau, không bẫy được thì mình đi chỗ khác bẫy........ Chứ a đốt rừng nhà người ta, em sợ 2 đứa em về chết không toàn  thây........ Cùng lắm thì thôi em bỏ không chơi Cu nữa, anh không phải tặng em gì hết, em xin anh đấy =))

Kết thúc  1 bữa cơm no rượu say, lại còn có cả chuối cau nhà trồng ăn tráng miệng, anh em khăn gói bịn rịn chào cô chú ra về :

Em được cô quý nhất, cho thêm 2 nải chuối mang về =))..........

Chia tay Suối Trầu về lại SG, hi vọng chuyến đi tới sẽ có thêm anh em tham gia, chân thành cám ơn em Tú rất nhiều.

Ngô Đức Tâm
« Sửa lần cuối: 13/11/2012 01:19:14PM gửi bởi ngoductam »

C80 Hoàng Mai.

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 320
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • Cu gay Viet Nam
Re: Suối Trầu - Đồng Nai - 11.11.2012
« Trả lời #1 vào lúc: 13/11/2012 01:52:48PM »
Chúc mừng cuộc vui của các anh em! _zoo_ _zoo_ _zoo_
Tâm lấy vợ vào lại trẻ, đẹp ra đấy! Giống C80. =)) =)) =))
Số người Trời đã định rồi
Thằng làm quần quật, thằng ngồi uống bia!

cugay_hn

• Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 1070
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 13/11/2012 02:16:07PM »
AE có chuyến đi vui quá, thiếu mỗi sản phẩm mang về là niềm vui trọn vẹn  _zoo_ _zoo_, chúc mừng 2 H (Hiếu, Hùng), 4 T (Tâm, Tín, Tuấn, Tú)  _yahoo_ _yahoo_
Trích dẫn từ: cugay_hn

".... Nhiều lắm trăm năm một kiếp người - Đến rồi ai cũng phải đi thôi - Hãy sống sao cho đầy ý nghĩa - Để buổi xuôi tay miệng mỉm cười".

Nguyễn Bính

• Chính thức
  • Thanks 23
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 13/11/2012 02:23:59PM »
Chú tú đưa anh em về chỗ mà chú ấy đã luyện cu hằng ngày nên cu nó quen với tiếng gáy lạ rồi. Anh em về đó phải ở 1 tuần mới bắt được bổi. Anh em không tin cứ về chuyến nữa xem thế nào cũng có bổi. Nhớ là phải ở đó một tuần đó nghe

cugaygialai

• Hero Member
  • Thanks 127
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 13/11/2012 09:32:53PM »
lần sau mấy bác đi nhớ đeo dày vào kẻo gặp rắn, rết, gai góc v.v...

traidatnghe

• Sr. Member
  • Thanks 24
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 13/11/2012 10:52:08PM »
lần sau mấy bác đi nhớ đeo dày vào kẻo gặp rắn, rết, gai góc v.v...
có mang giày đó chứ bác tại mấy người kia ko thích mang với lại trời nắng đi dép cho mát em mang đi mà thấy mình dại heee  :)) :)) :)) :)) :))

Lữ Khách

• Hero Member
  • Thanks 116
  • Lời chia tay nói dễ sao em...!
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://www.cugay.org/diendan/
« Trả lời #6 vào lúc: 14/11/2012 06:43:34AM »
Ôi anh em vui quá ta....nhà chú Tú còn gà anh em cứ thỏa mái đi...!

Lần sau roài lần sau nữa củng ko hết gà đâu kakakaka... :-bd

Chúc anh em có chuyến đi vui vẽ...!

tonydung

• Sr. Member
  • Thanks 62
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 14/11/2012 10:38:45AM »
đông vui náo nhiệt . chúc mừng các bác có buổi giao lưu tập dược  cu cò dù kết quả không có em bổi nào. vui là chính.. hehehh.......
chuyến đi lần sau có vẻ khả quang hơn............
cả nhà vui nhé.
thân

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent