Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Mồi thuộc xuống cấp  (Đọc 1032 lần)

lehoanglan

• Chính thức
  • Thanks 10
    • Xem hồ sơ cá nhân
Mồi thuộc xuống cấp
« vào lúc: 01/12/2012 10:38:19PM »
Em mới có được em mồi thuộc thuộc dạng khá dử của người ta. Đã bắt được rất nhiều bồi., Mới về nhà em khoảng nua  tháng, hôm nay em đi đánh thử. Cội đầu tiên em treo em nó lên thì em nó chỉ gáy gọi được khoảng 15 tiếng là em nó im bặt đi. Em ngồi đợi khoảng 20 phút mà chẳng thấy em nó gáy gì cả
Nhưng có em bồi bay ngang về thì em nó gù ngay.Và gáy thúc liên tục, bồi về thúc 1 hồi rồi im, thì em nó vẩn thúc ầm ầm. khoảng 30 phút em bồi chỉ bay trên ngọn gáy, hay ở cành xa thúc thôi. Thế em quyết định cho em nó về vì còn ăn cơm đi làm! Về nhà thì em thấy em nó xù lông lên cứ như gù đó, thò tay vô lồng là em nó dang cánh lên mổ em liền. 2 hôm sau có thời gian rảnh thì có thời gian đi bẩy lại, móc lồng lên cây là em nó gáy gọi khoảng 10 đến 15 tiếng là im bặt luôn, em ngồi đợi từ 9h sáng đến gần 11h thì em nó mới gáy gọi được thêm mấy tiếng.
ở nhà thì em thấy sáng em nó gáy gọi được khoảng 3 phút là thúc, khoảng 15 phút là nghĩ
trưa chiều củng vậy.
Mong mọi người chỉ dạy cho em. Em này có hiện tượng gì, có cách khác phục hay không hay là em nó trong thời kỳ xuống cấp. Thân mọi ngừoi

cugaydakmil

• Sr. Member
  • Thanks 37
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Mồi thuộc xuống cấp
« Trả lời #1 vào lúc: 02/12/2012 08:57:11AM »
chào bạn cái vụ này khó đấy. mình co vài ý kiến thế này. : con mồi mà bạn mua nó đã đươc bao nhiêu năm lòng rùi? chủ củ của nó có thường xuyên đi đánh không? hay chủ cũ của nó bỏ cả năm trời ở nhà. chế độ ăn của nó có bình thương không? nếu chủ cũ của nó mà để ở nhà lâu không đem đi đánh là chim bị lún chim. bạn đem em nó đi thương xuyên là sẽ lại phong độ bình thương. thân.  :( :( :( :( :( :( =o) =o) 8->

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 02/12/2012 09:20:22AM »
không biết mồi của bạn mua ở vùng khác đến nay tại nơi bạn ở , đây là 2 vấn đề hoàn toàn khác nhau bạn hãy nói kỹ hơn về thức ăn , lồng nhốt , cách chăm sóc , cách đi bẫy , nơi treo chim trong nhà ...trước và sau khi về với bạn thì mới biết cách tư vấn cho bạn .
thân chào !
" Núi Ấn Sông Trà Muôn Chim Hót
  Ta cùng Mồi Cây Gác  Say Xưa  "
   ĐTLH: 01285 568 648 Mr: Duy

lehoanglan

• Chính thức
  • Thanks 10
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 02/12/2012 11:22:59AM »
Cám ơn mọi người đã giúp em.
Chủ củ của nó thì treo nó ngoài cây ngoài vườn cây trước nhà, cứ khi đi đâu thì ông mang vô nhà lại. ông nuôi bằng lụp. thức ăn là lúc sạch thôi, lâu lâu thêm kê, mè. Khi đến tay em thì củng gần nhà  thôi, thức ăn em cho củng lúa sạch, 1 tuân ăn kê, ăn mè 1 lần! Em có bổ sung thêm dầu gấc. b1, còn ông thì không, chim tắm năng hạ thổ hàng ngày luôn. Chỉ có điều khi đến tay em thì không còn lụp củ, nên em đầu tư cho em nó cái lụp mới và nuôi trong đó luôn
Nhà em trên này không có đk vườn. Nên em treo nó trong nhà, vị tri cao và yên tỉnh cho em nó lắm, không gió lùa.
Mong mọi người chỉ dạy giúp cho em với.
Trước thì em nó đi rừng nhiều, nghỉ gần 2 tháng trước khi qua tay em. bây h em đi làm nhiều, 1 tuần chỉ đua em nó đi được 1,2 ngày mà từ sáng đến trưa thôi, chiều em phải di làm
Em đi bẩy thì nhưng khu vục gần nhà thôi, cách khoảng 3.4 km bằng xe máy. còn ông thì đi xa lắm, có khi đi 1,2 ngày mới về
« Sửa lần cuối: 02/12/2012 11:26:12AM gửi bởi lehoanglan »

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 02/12/2012 04:40:43PM »
chào bạn
vậy thì cái này dễ thôi vì chim bạn ko phải bị ngã nước do chuyển vùng , cái này là do chim bạn chưa quen với chủ mới và cái lụp mới cũng như với điều kiện sống mới Vì có nhiều con cugay người chủ củ của nó nuôi nó nhiều năm nên nó quen kiểu sống và chăm sóc đó nên khi chuyển cho người khác nó thấy không quen nên tạm thời sinh ra biểu hiện trên vd : có con thay đổi lụp nuôi mới  nó ko gáy vài hôm hoặc cả tháng vì chủ củ của nó nuôi trong lụp của ông ấy từ bổi đến khi thành mồi nên nó quen cái lụp củ rồi .
bạn cứ chăm tốt từ từ làm quen với em nó 1 thời gian là em nó sẽ hết thôi , không có gì đáng ngại nếu em ta là 1 chú chim hay và đã thuần ( trừ trường hợp nó bị bể rồi người ta mới bán cho bạn , cái này còn khác nữa )
thân chào !
" Núi Ấn Sông Trà Muôn Chim Hót
  Ta cùng Mồi Cây Gác  Say Xưa  "
   ĐTLH: 01285 568 648 Mr: Duy

lehoanglan

• Chính thức
  • Thanks 10
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 02/12/2012 07:04:40PM »
Cám ơn mọi người và bác cugayquangngai rất nhiều. em sẻ yên tâm mà chăm sóc em nó
bác cho em hỏi thêm em móc em nó trong nhà. Lúc nào em nó củng gù song rồi thúc, rồi bắt mới bắt đầu gáy gọi. chứ em nó không gáy gọi như bình thường, mà em nó lông cú xù như gù đó. Bỏ tay vô lòng là em nó dơ cánh lên mổ liền bác giúp em hiện tượng đó là như thế nào
Với chuyện này, em thấy 1 anh bạn khi đi tạp mồi. mổi lần anh ta  treo chim lên cây, khoảng 5 phút là anh ta mở dt tiếng cu gáy gọi cho chim đang tạp nghe, và chim mồi gáy lại liền. tạp như vậy liệu có tốt không, em thì nghĩ tập như vậy tạo cho chim có 1 thói quen xấu là khi nào nghe chim gáy nó mới gáy
Em thì đi làm từ 13h đến đêm. mổi lần đi gác cu em chỉ đi được từ sáng đên trưa là về, em có đọc 1 bài viết của bác trên diển dàn. Nói nếu cho chim đi như vậy chim sẻ có thói quen nghĩ trưa và chiều. dần về sau này trua chiều em nó không chiệu chơi
Theo kinh nghiệm của bác mong bác chỉ dạy cho em thêm
Chân thành cảm ơn bác và mọi người rất nhiều

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent