Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Hỏi các cao thủ .Có phải cu bỏ bồi !  (Đọc 677 lần)

lehoanglan

• Chính thức
  • Thanks 10
    • Xem hồ sơ cá nhân
Hỏi các cao thủ .Có phải cu bỏ bồi !
« vào lúc: 19/11/2012 12:58:01PM »
Em có 1 em cu mồi chơi rất tốt.  tháng nay chỉ ở nhà vì em chẳng có thời gian cho em nó đi rừng
Sáng nay được nghi bù 1 hôm, nên mang em nó đi 1 chuyến. ra đến nơi em nó gióng khoảng 5 phút thì chim rừng đáp trả. Khoảng 15 phút đấu khẩu nghe tiếng không thấy hình, thì bổng em chim rừng im bặt. Và em cu mồi tiếp tục gióng khoảng 5 phút nửa thì không gáy nưa. Ngồi 1 lúc thì em chuyển lục vô sâu hơn, khi lên cội mới thì em chim rùng gióng liên tục, chim của em thì chỉ chọi lồng đòi ra thôi. em gắng đợi khoảng 1h mà em nó chẳng lên 1 tiếng ( cu rừng thì vẩn gióng đều ). Chim em bỏ bồi phải không các bác
( À, khi em chuyển cội thì khi đi đường cây cối khá rậm, va lồng làm em nó khá giảy trong lông)

cugaytanhlinh

• Hero Member
  • Thanks 150
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Hỏi các cao thủ .Có phải cu bỏ bồi !
« Trả lời #1 vào lúc: 19/11/2012 09:27:32PM »
chào bác e ko bít gì nhưng xin mảo phép các cao thủ chém trc.e kinh nghiệm han hẹp cưa e la do chim mồi lâu wa ko ra rừng nên e no ức wa nên cứ muôn đòi ra đám đa ko chiu gáy.
Lần sau bác đi mà e nó như dậy nưả thì bác sáp vô 1 e khác cho e nó gu vài sạc ruì lấy ra.
Có gì ko đúng mong các cao thủ bỏ wa.thân chào.

cugaytanphu

• Sr. Member
  • Thanks 14
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 20/11/2012 06:39:35AM »
 :d Thả ra cho đập cánh vài cái rồi lùa vô lại khỏi chồi nhớ cắt cánh k cắt bay mất em không chịu trách nhiệm  :)) Chắc tại con bác lâu ngày không đi rừng gặp lại bổi xung quá nên chòi ấy mà chừng nào bỗi bo nó rỉa lông tắm nắng thì mố sợ

CU GÁY- Cái thú tao nhã nó làm đời người chậm lại gắn kết AE bè bạn với nhau giữa cái cuộc sống bon chen này !!

vuaquayfa

• Chính thức
  • Thanks 15
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 22/01/2013 05:47:13PM »
chòi đánh nhau hay chòi dãy dụa !dãy dụa mới sợ chứ chòi đánh thì cứ vô tư bác ạ gọi là nóng quá chứ ko hẳn là bỏ!cái này do lâu ngày ý mà!còn bổi gụ rỉa lông thì gọi là bỏ bổi !còn đáng sợ nhất là bể khi bổi gụ siết không chịu được chòi lồng đòi oánh không được chòi lâu mệt sức bổi gụ siết hơn quay ra rỉa lông kệ bổi(bỏ bổi) rồi bổi nó không tha nó quần cho tơi bời sợ quá giãy dụa như mèo vồ thì coi như bể ! trường hợp này có mà đem vứt mồi! hay gặp nhất trường hợp này  là bác nào mới chơi thấy bổi hay quá  cố bắt bằng được không chịu xua ,không chịu giữ mồi !hic

Tuan_ld

• Chính thức
  • Thanks 6
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 22/01/2013 07:09:43PM »
Vụ này cũng khó nói thật, bác bảo là con mồi chơi khá tốt thì bác hẳn đã rõ tính nết và nước chơi của nó rồi. Nếu mà mới có 1 tháng không đi mà như thế thì cũng có vấn đề, khi con mồi ức quá thì nó cũng lội, nhưng lội chán thì phải chơi,  Vì nó đã là con mồi chiến rồi chứ có phải máy con mồi lỡ đâu. Nếu lội thì đi liên tục vàu hôm là đỡ. Cũng có thế do chim bị xuống cũng nên, gáy lơi lơi rồi thôi. Bác cứ nuôi lại xem thế nào đã. Chứ còn bỏ bổi thì chỉ có chim yếu gì, còn lỡ hay quá già nó cũng không thích đánh đấm nữa..he he he... _yahoo_e chém tý. O:o

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent