Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Hạt BoBo cho Cu ăn được không?  (Đọc 7452 lần)

Cu AK

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 472
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
Hạt BoBo cho Cu ăn được không?
« vào lúc: 25/03/2013 02:02:20PM »
Quê tôi (Phan Thiết- Bình Thuận) người ta nuôi Cu Gáy hay cho ăn hạt BoBo trộn với lúa hạt tròn, không biết nó có tác dụng gì và có thể thay lúa cho Cu Gáy được không, tôi có đi tìm mua nhiều nơi tại Sài Gòn (Thành Thái- các đểm bán chim và các chợ tại Gò Vấp) mà không có chổ nào bán, mong ae nào biết chổ thì chỉ dùm, khỏi nhờ người ngoài quê gởi vào hơi bất tiện. Cảm ơn ae trước nhé!
"Cho đi một tấm lòng, thì bạn sẽ nhận được một tấm lòng"

nhanhot73

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 244
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Hạt BoBo cho Cu ăn được không?
« Trả lời #1 vào lúc: 25/03/2013 03:29:20PM »
Quê tôi (Phan Thiết- Bình Thuận) người ta nuôi Cu Gáy hay cho ăn hạt BoBo trộn với lúa hạt tròn, không biết nó có tác dụng gì và có thể thay lúa cho Cu Gáy được không, tôi có đi tìm mua nhiều nơi tại Sài Gòn (Thành Thái- các đểm bán chim và các chợ tại Gò Vấp) mà không có chổ nào bán, mong ae nào biết chổ thì chỉ dùm, khỏi nhờ người ngoài quê gởi vào hơi bất tiện. Cảm ơn ae trước nhé!
Con chim trời chủ yếu ăn lúa, mùa k có lúa nó ăn hạt cỏ, bắp, rồi hạt mì ( sắn), củ mì nó cũng ăn...... vì thế hạt bo bo chắc cũng tốt, có điều nên trộn chứ không nên thay thế hẳn. Trên mình người DT thiểu số có loại hạt cũng giống hạt bo bo, mình cũng hay bẻ cho chim ăn nhưng k có nhiều. Để năm nay trồng nhân ra thiệt nhiều . Năm sau gửi vài anh em cho ăn thử coi nhé.
Trăm năm trước ta chưa hề có
Trăm năm sau có cũng như không
Cuộc đời có có không không
Trăm năm còn  lại tấm lòng mà thôi .

CuGáy_ ĐàNẵng

• Mê Cu Cò
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 226
  • Đam mê là chính
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • Cu gáy Việt Nam
« Trả lời #2 vào lúc: 28/03/2013 09:09:36AM »
Hạt bo bo (ý dĩ) cũng là một loại thuốc trong Đông y,cho chim ăn giúp chim điều tiết hệ tiêu hóa rất tốt,nhưng phàm đã là thuốc thì chỉ nên cho ăn hạn chế chứ đừng thay hẳn bác ạ.Loại này cũng khá nóng (tính nhiệt) nên cho nhiều kô tốt,chim sẽ bị khô lông,giòn lông,dễ gãy lông lắm.Mùa lạnh thì cách 2-3 ngày cho 1 muỗng cà phê thì ok thôi.Bo bo là loại hạt tròn tròn màu trắng,khi tiềm gà,tiềm chim người ta hay cho vào đấy. _zoo_ _zoo_
Thiện căn ở tại lòng ta
Chữ Tâm kia mới bằng ba chữ Tài

CuGáy_ ĐàNẵng

• Mê Cu Cò
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 226
  • Đam mê là chính
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • Cu gáy Việt Nam
« Trả lời #3 vào lúc: 28/03/2013 09:16:20AM »
Muốn mua loại này thì ra chợ,chỗ bán ngũ cốc hỏi người ta.Nếu kô có thì ra tiệm Đông y (tiệm thuốc Bắc) hỏi mua ý dĩ,chắc chắn 100% sẽ có,vì loại này hay nằm trong danh mục thuốc dùng để bồi bổ mà tiệm nào cũng có.Khó quá thì liên lạc sdt  0935056759,mình sẽ mua giúp cho. 
Thiện căn ở tại lòng ta

hungvcb

• Hero Member
  • Thanks 19
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 28/03/2013 11:00:45AM »
Tốt và phải nói là rất tốt có thể thay lúa luôn cũng được, vì sao mình nói thế, đa phần dân Ninh thuận (Phan Rang ) đều cho ăn loại này, bằng cách 01 là để luôn chùm chín khô, 2 là chà cho rơi ra từng hột, loại này có thể thay gạo để nấu ăn hoặc làm rượu cần của bà con dân tốc răglai ( Quê của anh hùng Pi Năng tắc - Bẫy đá Phước Bình Bác Ái đó ), để mình về chụp hình up lên nhé
« Sửa lần cuối: 28/03/2013 11:02:44AM gửi bởi hungvcb »
Mê cu, xa vợ, lên rừng
Gặp em sơn nữa bảo đừng bắt ...

CuGáy_ ĐàNẵng

• Mê Cu Cò
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 226
  • Đam mê là chính
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • Cu gáy Việt Nam
« Trả lời #5 vào lúc: 28/03/2013 12:34:54PM »
Tốt và phải nói là rất tốt có thể thay lúa luôn cũng được, vì sao mình nói thế, đa phần dân Ninh thuận (Phan Rang ) đều cho ăn loại này, bằng cách 01 là để luôn chùm chín khô, 2 là chà cho rơi ra từng hột, loại này có thể thay gạo để nấu ăn hoặc làm rượu cần của bà con dân tốc răglai ( Quê của anh hùng Pi Năng tắc - Bẫy đá Phước Bình Bác Ái đó ), để mình về chụp hình up lên nhé
Bác ở Phan Rang,Ninh Thuận à? Trước đây tôi cũng ở đó.Tôi ở Phước Thiện-Phước Sơn- Ninh Phước,bác ở đâu vậy???Tôi hiện ở Đà Nẵng,khi nào có dịp vào lại,anh em giao lưu cho vui. _zoo_ _zoo_ _zoo_
Thiện căn ở tại lòng ta

Cu AK

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 472
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 29/03/2013 11:47:47PM »
Hạt bo bo (ý dĩ) cũng là một loại thuốc trong Đông y,cho chim ăn giúp chim điều tiết hệ tiêu hóa rất tốt,nhưng phàm đã là thuốc thì chỉ nên cho ăn hạn chế chứ đừng thay hẳn bác ạ.Loại này cũng khá nóng (tính nhiệt) nên cho nhiều kô tốt,chim sẽ bị khô lông,giòn lông,dễ gãy lông lắm.Mùa lạnh thì cách 2-3 ngày cho 1 muỗng cà phê thì ok thôi.Bo bo là loại hạt tròn tròn màu trắng,khi tiềm gà,tiềm chim người ta hay cho vào đấy. _zoo_ _zoo_
Cảm ơn góp ý của các ae mình sẽ tiếp thu và hoc hỏi thêm, a CuGay_DaNang ở Đà Nẵng phải không anh, rất vui được giao lưu. Tôi hiện giờ ở Sài gòn!!!

CuGáy_ ĐàNẵng

• Mê Cu Cò
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 226
  • Đam mê là chính
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • Cu gáy Việt Nam
« Trả lời #7 vào lúc: 15/04/2013 01:57:53PM »

[/quote]Cảm ơn góp ý của các ae mình sẽ tiếp thu và hoc hỏi thêm, a CuGay_DaNang ở Đà Nẵng phải không anh, rất vui được giao lưu. Tôi hiện giờ ở Sài gòn!!!
[/quote]Ừ,mình ở Đà nẵng.Sắp tới chắc vào thành phố mấy ngày có chút công việc.Hẹn gặp nhé...giữa Sài Gòn....
Thiện căn ở tại lòng ta

hungvcb

• Hero Member
  • Thanks 19
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 15/04/2013 03:46:42PM »
Bác ở Phan Rang,Ninh Thuận à? Trước đây tôi cũng ở đó.Tôi ở Phước Thiện-Phước Sơn- Ninh Phước,bác ở đâu vậy???Tôi hiện ở Đà Nẵng,khi nào có dịp vào lại,anh em giao lưu cho vui. _zoo_ _zoo_ _zoo_
mình ở phan rang, 2 ngày cuối tuần về Bác ái, nếu về PR a lô giao lưu nhé 0938.164545
Mê cu, xa vợ, lên rừng
Gặp em sơn nữa bảo đừng bắt ...

Cu AK

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 472
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 07/05/2013 07:23:17PM »
Đây là em cu khách được ông anh tặng, em nó rất thích ăn bobo, chỉ cần thấy cái hủ chứa là nó làm loạn xạ trong chuồng.  *><*
https://www.youtube.com/watch?v=IF-1YenXOaI
« Sửa lần cuối: 11/05/2013 12:32:26PM gửi bởi cu Phú Long »

sungoku433

• Sr. Member
  • Thanks 18
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 22/05/2013 11:38:48AM »
Đây là em cu khách được ông anh tặng, em nó rất thích ăn bobo, chỉ cần thấy cái hủ chứa là nó làm loạn xạ trong chuồng.  *><*
anh cu Phu Long mua bobo ở đâu vậy anh? Chỉ em mua về trộn cho gáy nó ăn với. Hum bữa nhờ anh chỉ mà tìm được chỗ mua lúa tiêu roài, thanks anh nhiều lắm :D

Đức Huy_Hạ Long

• Hero Member
  • Thanks 53
  • Cu gáy Hạ Long
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #11 vào lúc: 22/05/2013 12:59:09PM »
Các cụ có ai cho cu ăn hạt ý dĩ không? Em mua về cho các em nó ăn thử, có em ăn có em không. Không biết cho ăn hạt ý dĩ có sao không, mong các cao nhân chỉ giáo.      ó                   đ     
Đam mê cu gáy...!

sungoku433

• Sr. Member
  • Thanks 18
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #12 vào lúc: 22/05/2013 05:16:08PM »
Các cụ có ai cho cu ăn hạt ý dĩ không? Em mua về cho các em nó ăn thử, có em ăn có em không. Không biết cho ăn hạt ý dĩ có sao không, mong các cao nhân chỉ giáo.      ó                   đ     
Hình như hạt ý dĩ là hạt BoBo mà bác, nếu đúng là hạt bobo thì cho ăn theo tỉ lệ 50 - 50, hoặc 60 - 40 lúa - bobo rất tốt đó bác.

ongbosinhvien

• Sr. Member
  • Thanks 18
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #13 vào lúc: 27/05/2013 08:07:54AM »
Chào anh. Chú chim trong clip dạn người quá, chim nuôi từ nhỏ phải ko anh ?
Anh có thể cho em số đt em liên lạc hỏi về chiếc lồng  thổ tây ninh đc ko a.Hoặc nháy vào số em gọi lại 0972161619  Mong hồi âm của anh.

Cu AK

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 472
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #14 vào lúc: 27/05/2013 01:08:52PM »
Chào anh. Chú chim trong clip dạn người quá, chim nuôi từ nhỏ phải ko anh ?
Anh có thể cho em số đt em liên lạc hỏi về chiếc lồng  thổ tây ninh đc ko a.Hoặc nháy vào số em gọi lại 0972161619  Mong hồi âm của anh.
Dạ đúng rồi anh, e nó là cu non nuôi lên đang ghiền người. Hôm 23/05 mấy đứa cháu ở nhà nghịch  mở cửa lồng thả bay rồi  :(.
Còn lồng thổ Tây Ninh thì e không có và cũng chưa thấy  :-j, có thể a nhầm e với ai rồi đó a. E hiện đang ở Sài Gòn - Gò Vấp, nếu có duyên hay rảnh rổi a có thể alo cafe giao lưu chơi. SĐT: 0936 970 270. Khang

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent