Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: cu gáy bị gã nước .  (Đọc 1572 lần)

đậu đậu

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 3
    • Xem hồ sơ cá nhân
cu gáy bị gã nước .
« vào lúc: 08/08/2013 04:46:26PM »
em có lời xin chào tới tất cả các bác cu thủ. biết tời diễn đàn đã lâu và cũng đã lập nick nhưng vì kiến thức có hạn và cũng ngại đi spam nên bây giờ em vẫn bị kiểm duyệt ngắt ngao  _khotro_ _yahoo_ _yahoo_. thôi thì ta cứ từ từ ta tiến cho chắc vậy hì hì.
Hôm nay em có một việc muốn nhờ các bác tư vấn giúp. trả là thế này em dc một người bác ở gia lai cho một em cu nhìn cũng chuẩn lắm đáng công sức đãi thóc.nhưng do chủ quan khi di chuyển em nó về với em bị chút trục chặc em nó bị thương tích một chút bị chầy da cách mắt khoảng 3cm.nhưng chỉ khoảng hai tuần sau là khỏi và mượt mà lại ngay .tuy bỏ hết áo lồng ra thì em nó nhẩy kinh khủng luôn "bổi mới nuôi dc gần 6 tháng " bác ấy nói trong đó nó đã gáy lai dai rồi .ra ngoài em vậy là dc 1 tháng tổng cộng là 7 tháng .thế mà em mới chỉ nghe dc nó gáy duy nhất một tiếng các bác ạ .em nghi nó bị gã nước ( các bác cho em hỏi .cách TRỊ BỆNH GÃ NƯỚC Ở CU GÁY . thanks các bác nhiều ) chế độ ăn của nó một tuần em cho nó ăn vừng + kê "một chén mắt trâu" nước ,lúa và có thêm một kóng đựng cát xd + vỏ trứng + đất phân giun tất cả trộn vào nhau " một tuần em tắm nắng cho nó hai đến 3 lần hạ thổ 1 lần. mong các bác chỉ giùm em cách cho em nó mở mồm  ^:)^ ^:)^ ^:)^

mecugay_py

• Sr. Member
  • Thanks 52
  • Nói ít làm nhiều !
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: cu gáy bị gã nước .
« Trả lời #1 vào lúc: 08/08/2013 06:09:25PM »
Mình cũng từng gặp trường hợp như bạn.
Về chế độ chăm sóc của bạn thì mình thấy cũng ổn. Một số anh em còn không có điều kiện chăm sóc như bạn đâu.
Con bổi lỡ lúc trước của mình mua về nửa tháng mới thấy mở miệng gáy đó thôi. Mặc dù chủ cũ đã nuôi hơn 1 năm rồi.
Còn về ngã nước thì mình không nghĩ đó là bệnh đâu nên bạn cũng đừng lo lắng quá. Chẳng qua là do đổi chủ và thay đổi điều kiện sống thôi. Bạn cứ chăm sóc chim như hiện tại và che áo lồng 2/3 treo chim nơi yên tĩnh, thoáng mát thì chim sẽ nhanh gáy trở lại thôi.
Đã chơi chim cu gáy là phải kiên nhân bạn à !
Chúc chim của bạn sớm lấy lại phong độ !
Thân !
Tôi nghèo nhưng tôi có ước mơ !!!!

tranquanghd123

• Hero Member
  • Thanks 76
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 08/08/2013 07:20:39PM »
em đọc tài liệu tham khảo  :d thấy thì ngã nước thì phòng là chính còn khi ngã rồi sẽ lên lâu lắm , có vài bài thuốc gọi là giảm đỡ thiệt hại là chính chứ rồi nó quen dần với môi trng thì sẽ ổn thôi. bác thử tham khảo đây xem có ích gì ko
« Sửa lần cuối: 08/08/2013 07:34:29PM gửi bởi tranquanghd123 »
người ta nuôi cu để xả tress còn mk lại bị tress thêm

đậu đậu

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 3
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 09/08/2013 07:55:30AM »
em cảm ơn hai bác đã có lời động viên.
lên cho bác nào giúp dc em .em xin hậu tạ  _zoo_ _zoo_ _zoo_

cugaybinhthuan

• Đam mê
  • Hero Member
  • Thanks 59
  • Học cách chấp nhận để vượt qua....
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 09/08/2013 10:36:28AM »
Từ " NGÃ NƯỚC" chỉ dành cho chim mồi thôi. Chứ có ai kêu bổi ngã nước đâu. Chim của bác nuôi còn nhát nên nó im thôi. Bác treo chim cao tầm 2m, chỗ nhiều người qua lại. 2 tuần là thấy dạn hẳn liền. Lúc đó sẽ gáy nhiều thôi.

Chúc chim bác mau nổi!!!!

đậu đậu

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 3
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 09/08/2013 12:53:14PM »
Từ " NGÃ NƯỚC" chỉ dành cho chim mồi thôi. Chứ có ai kêu bổi ngã nước đâu. Chim của bác nuôi còn nhát nên nó im thôi. Bác treo chim cao tầm 2m, chỗ nhiều người qua lại. 2 tuần là thấy dạn hẳn liền. Lúc đó sẽ gáy nhiều thôi.

Chúc chim bác mau nổi!!!!
em cảm ơn các bác nhiều .muốn nhấn cái nút cảm ơn cho nhanh đỡ phải quote nhưng e nhìn mãi trả thấy đâu hic hic.hay tại e chưa dc setup chức năng đó nhỉ  :)).

Từ hôm về đến giờ em toàn treo nó trước cửa nhà các bác ạh .tần xuất đi lại thì quá nhiều luôn  #:-S em "dự" là tại con cũ của em nó lắm mồm quá nên chắc con này sợ hic hic.nhưng có một con khác về sau em này mấy ngày thì lại có vẻ ko sợ thì phải hì hì tại em thấy nó gáy lai dai rồi  8->.đều như vắt chanh sáng trưa chiều tối các bác ạ :D .mỗi tội bỏ áo lồng ra thì nhìn thấy chủ mà như nhìn thấy ma  :)) nhấy hơn cả gangnam style  _khotro_ . em cũng đã cheo cách xa tất cả chúng nó ra rồi đã hơn một tuần nay rồi mà vẫn chưa thấy gì hic hic.KO BIẾT CÒN PHẢI CHỜ VÀ ĐỢI ĐẾN KHI NÀO NỮA CÁC BÁC NHỈ .mong các bác cho e thêm lời khuyên  =o)

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent