Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Mấy em cu non cùng ổ cứ oánh nhau :-s  (Đọc 1280 lần)

hoafive255

• Newbie
  • *
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
Mấy em cu non cùng ổ cứ oánh nhau :-s
« vào lúc: 07/08/2013 12:02:54PM »
Chào các cụ!!
Em cũng mới tiếp xúc với cu gáy (thực ra e thích từ hồi còn bé tý cơ, vì ông nội nuôi nhiều lắm). Vậy là cũng có bắt vài đôi non về nuôi, chẳng hiểu sao lúc bé chúng nó quấn quýt nhau lắm. Đến nay mấy em nó cũng đc 3 tháng tuổi rồi, em thấy mỗi chuồng có 1 con mã đẹp hơn con còn lại, đồng thời lại hay gù, gáy ác... Về phần con còn lại thì suốt ngày bị mấy con này đuổi đánh cho tơi bời, hệ quả là xuống mã, lông bay như bông tuyết  :-S...
Các bác cho e hỏi có khi nào chúng ko phải cùng 1 ổ, hoặc có lẽ đều là 2 con trống...
Rất mong đc cao kiến của các cụ  :-bd

cu gáy Móng Cái

• Hội cu gáy đấu Org Quảng Ninh
  • Hero Member
  • Thanks 189
  • Đừng vì Danh phụ Nghĩa quyên Tình
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • //www.facebook.com/pages/Hội-Cu-gáy-đấu-Org-Quảng-Ninh/239458322882719?filter=2
Re: Mấy em cu non cùng ổ cứ oánh nhau :-s
« Trả lời #1 vào lúc: 07/08/2013 01:37:26PM »
Bạn nuôi mấy đôi thù chúng đánh nhau là đương nhiên rồi , cứ mỗi đôi cùng ổ thì là một cặp trống mái 95% , bạn nên tách con hung nhất đàn ra hoặc con yếu nhất , bạn cho mình hỏi bạn nuôi được 3 tháng hay chim 3 tháng tuổi vậy mà đã gù gáy ác rồi vậy  , theo mình  thường thấy chim 3 tháng tuổi thì mới bắt đầu tập gáy tiếng còn rất nhỏ , nhiều khi nghe như tiếng gió phập phồng cổ thì biết nó đang tập thui chứ ko nghe thấy rõ tiếng nếu chim non của bạn 3 tháng tuổi đã gáy gù như thế thì xin chúc mừng bạn _zoo_
Trích dẫn từ: cu gay mong cai
CUGAY.ORG TIÊU KHIỂN & BẢO TỒN

hoafive255

• Newbie
  • *
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 07/08/2013 08:11:08PM »
Sự tình là như thế này bác ạ, e có bắt 3 đôi của 1 bác trên Hà Nam, lúc đến thì bác ý nhốt cả 3 đôi này vào 1 lồng, rồi bảo đánh dấu cẩn thận rồi, sau đó e bảo bác ý đánh dấu lại cho em lần nữa cho chuẩn. Có 1 đôi thì bác ấy xác định cùng ổ nhanh lắm, còn 2 đôi còn lại có chút ngần ngừ ạ. E nghi là có sự nhầm lẫn và đang theo dõi. Em có tách ra cho mỗi đôi 1 chuồng riêng rồi bác ạ.
Quả thực là hơn 3 tháng 1 chút ạ. Nhưng mấy e nó gáy được nửa tháng nay rồi, gáy và gù thì suốt ạ, e toàn mang mấy hạt vừng ra gọi rồi cho ăn, thế là nó gù để đuổi con cùng ổ kia đi. E cũng có 1 đôi được gần 8 tháng tuổi mua mãi ngoài HN, chả hiểu sao lúc mới về thì còn gáy, song phải đến 2 tháng nay chả thấy ho he gì, thua luôn mấy con non ạ :(.
Nhân tiện e cũng muốn tâm sự luôn, chả là bữa nọ trong 1 lần bắt 1 con cu trong lồng ra để vuốt ve, cứ 1 con thuần thì 1 con nhát ạ. Rồi e quên đóng cửa lồng, thế là con nhát vọt ra mất, cũng đc hơn 10 ngày nay rồi, nhưng có điều là nó ko bay đi hẳn, mà cứ quanh quẩn quanh khu nhà e, chiều đi chơi về thằng e trai bảo là chiều nay nó lại về và đậu ngay trên nóc chuồng :((((. E huýt sáo gọi nó thì nó vẫn gáy theo, có điều cứ đến gần cách 3-40 cm là nó lại vọt luôn  *><* . Bác nào có bí kíp bầy cho e với, em thương nó lắm, mưa gió bão bùng thế này, lại chả có gì ăn nữa :((((((

Cugay_NinhBinh

• Chính thức
  • Thanks 11
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 07/08/2013 08:52:47PM »
bạn sắm cái lụp bỏ con còn lại hay gáy gù nhất vào lếu con kia về nhẩy lụp( phạch) thế là ok.

cu gáy Móng Cái

• Hội cu gáy đấu Org Quảng Ninh
  • Hero Member
  • Thanks 189
  • Đừng vì Danh phụ Nghĩa quyên Tình
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • //www.facebook.com/pages/Hội-Cu-gáy-đấu-Org-Quảng-Ninh/239458322882719?filter=2
« Trả lời #4 vào lúc: 07/08/2013 09:26:20PM »
Sự tình là như thế này bác ạ, e có bắt 3 đôi của 1 bác trên Hà Nam, lúc đến thì bác ý nhốt cả 3 đôi này vào 1 lồng, rồi bảo đánh dấu cẩn thận rồi, sau đó e bảo bác ý đánh dấu lại cho em lần nữa cho chuẩn. Có 1 đôi thì bác ấy xác định cùng ổ nhanh lắm, còn 2 đôi còn lại có chút ngần ngừ ạ. E nghi là có sự nhầm lẫn và đang theo dõi. Em có tách ra cho mỗi đôi 1 chuồng riêng rồi bác ạ.
Quả thực là hơn 3 tháng 1 chút ạ. Nhưng mấy e nó gáy được nửa tháng nay rồi, gáy và gù thì suốt ạ, e toàn mang mấy hạt vừng ra gọi rồi cho ăn, thế là nó gù để đuổi con cùng ổ kia đi. E cũng có 1 đôi được gần 8 tháng tuổi mua mãi ngoài HN, chả hiểu sao lúc mới về thì còn gáy, song phải đến 2 tháng nay chả thấy ho he gì, thua luôn mấy con non ạ :(.
Nhân tiện e cũng muốn tâm sự luôn, chả là bữa nọ trong 1 lần bắt 1 con cu trong lồng ra để vuốt ve, cứ 1 con thuần thì 1 con nhát ạ. Rồi e quên đóng cửa lồng, thế là con nhát vọt ra mất, cũng đc hơn 10 ngày nay rồi, nhưng có điều là nó ko bay đi hẳn, mà cứ quanh quẩn quanh khu nhà e, chiều đi chơi về thằng e trai bảo là chiều nay nó lại về và đậu ngay trên nóc chuồng :((((. E huýt sáo gọi nó thì nó vẫn gáy theo, có điều cứ đến gần cách 3-40 cm là nó lại vọt luôn  *><* . Bác nào có bí kíp bầy cho e với, em thương nó lắm, mưa gió bão bùng thế này, lại chả có gì ăn nữa :((((((

bạn lấy một cái bu chụp gà to rồi lấy  một sơi dây dài buộc vào một cái cành cây sau đó dùng cành cây chống vào  bu để cho bu kênh nghiêng lên một vế sau đó vãi ít thức ăn mà nó thích vào trong và đợi khi nào nó vào thì chỉ cần kéo nhẹ là bu sập thế là xong . nó là chim non nên chưa tự kiếm ăn được nên đói thấy thức ăn sẽ sà vào . chim mình nuôi lâu năm mà sổng  thì mình cũng bắt lại kiểu đó mà . khi nó về bạn để lồng của mấy con cu non bên cạnh cái bu nhé chắc chắn nó sẽ về với bạn :-bd
Trích dẫn từ: cu gay mong cai
CUGAY.ORG TIÊU KHIỂN & BẢO TỒN

hoafive255

• Newbie
  • *
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 08/08/2013 06:35:15AM »
 (*)(*)  _yahoo_  *><*
Kính thưa các cụ nhà ta, đúng là do ăn ở hay sao mà cái số e nó lại hên thế này  :))
Sáng nay tầm 6h có vẻ bão tan rồi, đang ngủ ngon thì bố e chạy vào phòng gọi:"Con ơi, con cu nó về rồi". Vậy là e bật dậy, chạy ra chỗ mấy cái chuồng. Lại gần, nhẹ nhàng rón rén, gọi gọi... còn cách 20cm nữa, vọt.. e nó lại bay lên mái nhà. Tiếc đứt ruột, lại ra giữa sân sau, ngồi mưa gọi tiếp, nó lại xà xuống, nhặt mấy hạt lúa văng  8->, chắc đói như con sói đây mà  =)). E chỉ lừa lừa nó ko để ý quay đầu ra phía khác, chộp phát đc luôn  bat tay. Chỉ rụng có 1 mớ lông thôi :)).
Em với ông cụ nhà e mừng rơn :(( :((, mấy hôm nọ bố e giận e lắm, ông cũng tiếc như e mà.
Các cụ x2 niềm vui với e nhé.hehe

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent