Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Thuốc nhỏ mắt cho chim cu  (Đọc 5873 lần)

nhanhot73

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 244
    • Xem hồ sơ cá nhân
Thuốc nhỏ mắt cho chim cu
« vào lúc: 02/08/2011 08:53:11PM »
Ngoài những bài thuốc dân gian mà anh em đã chia sẻ trên diễn đàn , vừa qua , mình bị 3 con đau mắt , có anh bạn làm bác sĩ, chơi cu cũng kinh nghiệm chỉ cho mua thuốc này nhỏ mắt cho chim thấy bớt , tên thuốc là : Dexatifo.
Ngày nhỏ 2 lần,mỗi lần một giọt , nhớ giữ đầu nó lại cho nó nháy mắt để thuuốc vô . Anh em thử coi .
Trăm năm trước ta chưa hề có
Trăm năm sau có cũng như không
Cuộc đời có có không không
Trăm năm còn  lại tấm lòng mà thôi .

MayRau9018

• Hero Member
  • Thanks 69
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • Nội quy diễn đàn www.cugay.org
Re: Thuốc nhỏ mắt cho chim cu
« Trả lời #1 vào lúc: 03/08/2011 06:58:36PM »
Cám ơn anh Nhân chia sẻ để anh em có thêm một bài thuốc chữa đau mắt cho chim cu.
Trước đây em nuôi chim cu cũng hay bị đau mắt nhưng rùi được chỉ bài thuốc cho ăn dầu cá thế là mỗi khi chim bị đau mắt em cho ăn dầu cá và hạ thổ phơi năng vài hôm ( nếu chim bị nặng có nhân trắng như ngòi mủ trong mắt, nhân mụn đậu trong mồm thì khêu ra ) con nào của em bị đau mắt áp dụng bài thuốc này cũng khỏi nên em cho ăn dầu cá định kì 3 4 tháng 1 lần để phòng bệnh.
Cách dùng là bóp nước trong viên dầu cá vào bát lúa trộn đều để 1 lúc cho seo seo lại rùi đổ cho chim ăn. Tùy số lượng chim nhiều hay ít mà trộn lượng lúa cho phù hợp sao cho mỗi con 1 giỏ ăn hết thì thui. Liều lượng thì mỗi giỏ lúa cho tầm 4 viên dầu cá ( loại dài hình thoi ) như vậy nếu có 2 con chim chỉ cần pha 2 giỏ lúa + 8 viên dầu cá đổ cho ăn khoảng 4 ngày hết giỏ lúa là vừa.
Với cách cho ăn dầu cá phòng bệnh như trên cộng với chế độ tắm nắng, hạ thổ tuần khoảng 2 lần ( do bận đi làm ko có nhiều thời gian ) đàn chim của em mấy năm nay ko con nào bị đau mắt. Hôm nay tiện bác Nhân nói về cách chữa đau mắt nên em nêu ra để anh em có thêm lựa chọn trong việc chăm sóc chú chim yêu quý của mình.
Hãy lắng nghe những câu chuyện nhỏ, để thấy trái tim ta biết yêu thương!

*

nhanhot73

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 244
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 31/10/2011 01:28:24PM »
Năm nay thời tiết mưa quá nhiều , chim mình bị đau mắt liên tục . Cứ thấy cánh hơi ướt  . bắt ra thì thường đã có đậu trong miệng . Nhỏ thuốc , rồi cho ăn giun , lá khổ qua , ớt hiểm . Cũng cứu được mấy em và tèo mất 4 em . tiếc nhất là một em 3 hậu lỡ . Một em bổi tuyển tướng đẹp . Gáy tiếng rất hay . Ai chỉ gì cũng tận tình cứu chữa . Kết quả thì không khả quan lắm . Hôm qua có một bạn  chỉ thêm vài kinh nghiệm . Cũng có cái mới , cái cũ nhưng mình thấy hợp lý . Chia sẽ với anh em để anh em góp ý thêm nhé :

- Chim cu gáy có 3 nguyên nhân dẫn đến đỏ mắt, phải bắt bệnh do nguyên nhân gì, từ đó có cách chữa phù hợp, nếu chữa không đúng phương pháp thì sẽ làm cho chim gáy càng nhanh chết.
1. Đỏ mắt do nhiệt:
+ Nguyên nhân: treo sát mái tôn trong những ngày nắng nóng, tắm nắng quá độ...
+ Triệu chứng: chảy nước mắt, phân lỏng dần, những ngày đầu không có ghèn.
+ Cách chữa: cho ăn đậu xanh, bổ sung viên dầu cá (vitamin a và d) - chim sẽ tự khỏi.
2. Đỏ mắt do giun mắt:
+ Nguyên nhân: có vật ký sinh là giun mắt, giống bệnh của gà
+ Triệu chứng: có màng trắng trong mắt (không phải ghèn), chảy nước mắt liên tục và phân không rắn.
+ Cách chữa: bóp nát trái ớt và bôi lên bộ quy, không nên bôi trực tiếp vào mắt, làm vài lần chim sẽ khỏi bệnh.
3. Đỏ mắt do bị các tác động cơ học khác:
+ Nguyên nhân: dính dằm lúa, chòi lồng bị chấn thương...
+ Triệu chứng: thường đứng nhắm mắt trong ngày đầu, mắt có dấu hiệu sưng, chảy nước mắt liên tục, những ngày đầu phân vẫn bình thường.
+ Cách chữa: nhỏ Clo-ro-xít (thuốc chữ đỏ mắt dùng cho người), ngày 3 lần, kéo dài đến khi chim hết hẳn (khoảng 5 ngày).
- Cần bắt đúng bệnh rồi mới chữa bằng cách thức phù hợp, bí quyết là ở đây. Nếu đỏ mắt do nhiệt mà nhỏ Clo-ro-xít sẽ làm cho chim rất nhanh chết, đỏ mắt do giun mắt mà cho ăn viên dầu cá sẽ làm chim rất nhanh suy...
Trăm năm trước ta chưa hề có
Trăm năm sau có cũng như không
Cuộc đời có có không không
Trăm năm còn  lại tấm lòng mà thôi .

cugayquangninh

• Hội cu gáy đấu org QNinh
  • Hero Member
  • Thanks 473
  • 0978795666
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • www.youtube.com/sonhacoi
« Trả lời #3 vào lúc: 15/11/2011 11:36:19PM »
hihi em ko hiểu các bác nuôi chim kiểu gì mà để bị đau mắt với đi ngoài,tất cả là do mình để chim thiếu chất mới sinh bệnh,các bác cứ chăm chu kỳ như chăm gà chọi thì lúc nào em nó cũng căng đét ,chữa đau mắt cung đơn giản thôi ,ra tiệm thuốc tây mua 1lọ thuốc nhỏ mắt cho người loại 3k nhỏ day xung quanh mắt cho sạch ,láy bông lau khô xung quanh mắt ,xong láy dầu hỏa bôi tí bênh 2 bã vai cánh ,đảm bảo ko phải chửa lần thứ 2 đâu các bác
Sống ! Không chỉ nhận cho riêng mình .
Sơn- Hà Cối
https://www.facebook.com/cugayquangninh.son

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent