Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Hỏi ý kiến về ráp khung lồng cu gáy  (Đọc 4214 lần)

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
Hỏi ý kiến về ráp khung lồng cu gáy
« vào lúc: 14/10/2011 10:03:30AM »
Thưa các bác,

Em tập tành làm lồng cu, chả hiểu sao e nhìn thì thấy lồng quả đào lại dễ làm nhất.....Chắc do nông nổi, giờ e mua mây về uốn khung được như thế này....

1, Uốn mây: Thanh mây cũng bé thôi uốn đã chầy chật, mà thấy mấy anh uốn toàn mây to đùng, các anh chỉ kinh nghiệm thêm cho em được không.....Em cũng đóng đinh tạo hình dáng, mà mây bé không sao, mây lớn nó bật tung hết cả đinh ra...

2, Ráp khung: Với tình trạng hiện tại, e đang đóng đinh vào các khớp nối sau khi khoan tao lỗ.....Tuy nhiên không chắc chắn, toàn bung ra.....

a, Mối nối giữ chân của cửa và xương sống: Em khoan tạo lỗ ở đáy lồng và chân các khớp, rồi đóng đinh ngược lên.....E thấy không chắc chắn gì cả, cứ bung ra suốt......Mấy anh đã làm rồi chỉ dùm e xem chỗ khớp nối em phải làm sao để nó chắc lại nhé....

3, Khoan lỗ sỏ nan: Ngoài ra theo e hiểu, phải khoan lỗ sỏ nan trước khi ráp khung đúng không các anh.

4, Uống xương sống & Cách cố định cửa cho không bị mây phần xương sống đẩy siêu vẹo: Mây e uốn, cái phần xương sống nó cứ tì đẩy cái cửa về phía trước, làm siêu vẹo.....Em xem các anh làm thì thấy là cái xương sống như cái trụ giữ chặt cái cửa.....

Nhờ các anh & anh Huy TM dạy thêm cho em nhé.

Em cám ơn
« Sửa lần cuối: 14/10/2011 10:08:38AM gửi bởi ngoductam »

• Hero Member
  • Thanks 54
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Hỏi ý kiến về ráp khung lồng cu gáy
« Trả lời #1 vào lúc: 14/10/2011 06:45:47PM »
Em thì ko rõ lắm, nhưng hình như phải ngâm hay luộc mây trc khi làm đó anh Tâm.
Chân cứ đi tìm, nên duyên sẽ gặp!

huy_tm

• Hero Member
  • Thanks 187
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 14/10/2011 10:47:05PM »
Tâm muốn uốn mây thì có thể hơ lửa rồi uốn khi vừa ý thì nhúng vào nước lạnh từng đoạn một. Để uốn Vanh đáy  cho tròn thì bạn nên tạo một cái khuôn . cụ thể là Vẽ 1 vòng tròn trên miếng gỗ dày theo kích thước mình muốn . Sau đó đóng các mẩu đinh đã cắt bỏ mũ theo vòng tròn đó . cưa 4-5cm đóng `1 đinh. Tiếp theo đóng thêm 1 lượt đinh phía ngoài khoảng cách giữa 2 vòng đinh khoảng bằng độ lớn của thanh Mây .
   Rồi bạn hơ lửa và ép vanh mây vào khe đó , khi mây đã khít vào khe rồi bạn hơ cả lên lửa cho nóng lên rồi nhúng vào nước lạnh để cho mây cố định .
   Với điểm nối của vòng mây bạn nên cắt chéo 2 đầu mây mục đích là để điểm tiếp xúc giữa 2 đầu càng lớn càng tốt . sau đó lấy dây nhỏ buộc cố định lại rồi tra keo vào . Nếu cẩn thận thì khoan lỗ rồi xỏ nan tre vào cho chắc .
   Phần khung mây cũng vậy . Bạn nên vẽ khuôn mẫu trên giấy hay ván gỗ rồi ép mây theo khuôn đó . Khi định hình được mây rồi thì sẽ dễ dàng hơn khi ráp khung .
Chúc bạn thành công với những chiếc lồng.
Thái Huy 1980
call: 0948831616
Rất mong có dip học hỏi - giao lưu cùng các bạn .

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 14/10/2011 11:21:02PM »
Tâm muốn uốn mây thì có thể hơ lửa rồi uốn khi vừa ý thì nhúng vào nước lạnh từng đoạn một. Để uốn Vanh đáy  cho tròn thì bạn nên tạo một cái khuôn . cụ thể là Vẽ 1 vòng tròn trên miếng gỗ dày theo kích thước mình muốn . Sau đó đóng các mẩu đinh đã cắt bỏ mũ theo vòng tròn đó . cưa 4-5cm đóng `1 đinh. Tiếp theo đóng thêm 1 lượt đinh phía ngoài khoảng cách giữa 2 vòng đinh khoảng bằng độ lớn của thanh Mây .
   Rồi bạn hơ lửa và ép vanh mây vào khe đó , khi mây đã khít vào khe rồi bạn hơ cả lên lửa cho nóng lên rồi nhúng vào nước lạnh để cho mây cố định .
   Với điểm nối của vòng mây bạn nên cắt chéo 2 đầu mây mục đích là để điểm tiếp xúc giữa 2 đầu càng lớn càng tốt . sau đó lấy dây nhỏ buộc cố định lại rồi tra keo vào . Nếu cẩn thận thì khoan lỗ rồi xỏ nan tre vào cho chắc .
   Phần khung mây cũng vậy . Bạn nên vẽ khuôn mẫu trên giấy hay ván gỗ rồi ép mây theo khuôn đó . Khi định hình được mây rồi thì sẽ dễ dàng hơn khi ráp khung .
Chúc bạn thành công với những chiếc lồng.

A Huy cho em hỏi thêm mấy cái anh nhé:

1, Về cách uốn khung thì e hiểu rồi. Tuy nhiên e hơi thắc mắc là khi ép mây vào khuôn trên mặt gỗ dày, thì như a chỉ là e bê cả mặt gỗ đó úp xuống và hơ lên lửa hả anh. Hay là e tháo cả khung vừa ép theo hình được rồi cầm hơ trên lửa rồi nhúng vào nước lạnh ngay hả anh....

Hơ lửa e thấy nó cháy đen thui, a cho hỏi a hơ trên bếp than hay nến ạ. Lúc mây nóng vậy a đeo găng tay để nắn hả anh?

2, Ráp khung:

a, Phần đáy: Cách anh chỉ em đã hiểu rồi. Em sẽ cắt chẻ đôi 2 đầu mây rồi lồng vào nhau sau đó buộc dây.

b, Phần xương sống & cổng: em chưa hiểu là chẻ đôi phần đầu mây để ráp với phần vòng tròn kia ntn. A chỉ kỹ giúp em chỗ này được k anh?

3, Khoan lỗ sỏ nan:

Theo e hiểu là e sẽ khoan lỗ trên khung lồng trước khi ráp khung đúng k anh.

4, Phần đáy:

Sau khi làm khung xong, e làm riêng đáy rồi buộc với cái khung trên là xong đúng k anh?

huy_tm

• Hero Member
  • Thanks 187
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 15/10/2011 11:41:56PM »
1- khi uốn mây bạn hơ bếp than hoặc bếp Ga vừa hơ vừa nắn bằng tay - không để quá lửa khiến mây bị đen .
với mỗi đoạn uốn bạn vừa hơ vừa căn để có độ cong vừa phải rồi nhúng vào vòi nước lạnh để cố định được độ cong .
Khi mây đã có độ cong tương đối thì bạn ép nó vào khuôn rất dễ dàng . Lúc này chỉ cần hơ thêm 1 lần lửa cho cả khung nóng lên rồi tưới nước lạnh lên để cố định .
2-b  phần này không phải là chẻ mà là dùng dao gọt bớt phần mây để thừa ra một đoạn vỏ mây lại . Đoạn thừa này sẽ uốn thành đai vòng qua đoạn mây kia ( khi ráp sống lồng với cửa 2 đoạn mây sẽ tạo với nhau 1 góc 90 độ . thì phần mây làm sống lồng bạn để thừa ra khoảng 5cm để dùng dao gọt ) Phần để thừa lại là phần mây phía trên lúc này chỉ còn phần vỏ mây mỏng bạn sẽ dùng nó như một chiếc lạt vòng 1 vòng qua cửa kẹp lại phía dưới của sống mây và tra keo vào .
3-  tạo lỗ thì theo mình bạn nên làm khung xong rồi hay khoan lỗ như vậy sẽ đều hơn khi vào nan . Quan trọng là bạn phải đánh dấu và vào khung thật cân và đều .
4- phần đáy bạn có thể làm cuồi cùng khi làm lồng và vào nan xong mới làm đáy . Có thể xỏ nan đáy vào thằng vanh đáy hoặc làm riêng một vanh rồi ráp vào cũng được . Cái này tùy vào sáng tạo của bạn .
Chúc ban thành công .
Thái Huy 1980
call: 0948831616
Rất mong có dip học hỏi - giao lưu cùng các bạn .

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 17/10/2011 08:52:11AM »
Em cám ơn a Huy nhiều nhé,

Cơ bản là e hiểu được vài chỗ khó nhất rồi.....Nếu có gì vấp em sẽ hỏi ý kiến a thêm.

cugaybrvt

• Khách
« Trả lời #6 vào lúc: 02/11/2011 04:40:37PM »
a tâm ơi a mua mây ở đâu vậy , chỉ e chổ mua với . để e thử làm lồng nuôi xem .

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 04/11/2011 08:48:12AM »
a tâm ơi a mua mây ở đâu vậy , chỉ e chổ mua với . để e thử làm lồng nuôi xem .

Ở SG em ơi, đường 3/2......

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent