Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Nhật ký chơi Cu: Chăm thành công 1 e mồi lỡ ngã nước  (Đọc 4736 lần)

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
Tình hình là sau nhiều thời gian tìm kiếm anh em chơi cu để giao lưu,

Thế nào mà có duyên với em Hữu ở Đắc Lắc và cũng ở gần nhà mình. Anh em cà phê cà pháo giao lưu thông tin này nọ cũng nhiều.........Nói thật là tâm lý những người mới chơi như mình thì thích tìm những người giỏi hơn để hỏi kinh nghiệm và đôi khi là hi vọng được tặng chim bổi hay mà họ bẫy được như những lần đọc tin trên diễn đàn khi anh này bắt được con Cu hay tặng anh kia, thấy mà thèm biết bao hi hi .....Không thì cũng hi vọng mua được với giá hợp lý.......

Đôi lúc trên diễn đàn thấy anh em bán lụp bẫy giá cũng gần cả triệu bạc nghĩ thân mình mồi chưa có ham hố làm gì, rồi chạy ra hàng chim cảnh hỏi người ta bán có 70k 1 cái, nhưng lại nghe được thông tin là mua về bẫy không được..... Con người thì ai mà chả tham, mình cũng thế thôi lai mơ tưởng hi vọng chơi với a nào đấy cao thủ, thân thiết họ tặng Cu rồi có khi lại cho mình lụp hehe…..Đời kể cũng hay, chưa cho đi được cái gì, mà toàn mơ nhận lại hehe...........Nói chung tự bản thân cũng thấy hơi đê tiện 1 tí........hi hi

Tới khi quen Hữu, cậu em này cũng vô tư, nói chuyện kiểu gì không nhớ, tự nhiên hứa tặng mình cái lụp cây.......nghe mà sáng rực con mắt, ôi cái lụp ng ta bán tới triệu bạc, mà e ý tặng mình hí hửng thật hehe........

Rồi bẵng đi 1 thời gian, không thấy e đưa như đã nói, lòng lại buồn, hi hi ...............Chắc hứa cho vui đấy thôi............Rồi một hôm e xách qua cái lụp bên trong lại có con chim đưa mình, vui không thể tả..........Có được cái lụp bẫy như anh em khác vui quá chứ lại, nhưng lúc đó con chim bên trong là e mồi lỡ bắt dc 4 em, nhưng bị ngã nước.........Chắc em ý nản rồi đưa mình đây, cùng là 1 con mồi mà sao chưa ngã nước và ngã nước làm con người ta nghĩ khác nhau vậy..............

Bản thẩn mình thì thấy buồn trước, chắc nó k nuôi được phế phẩm mới cho mình...........Nhưng nghĩ lai, người ta tặng rồi sao còn so sánh với chả đánh giá, đúng là xấu tính hi hi.............Thế là nuôi, cũng với hi vọng nó là con mồi hay vì em ý kể cậu em ý chọn rất cẩn thận...........

Hình ảnh em nó khi mới về ……..

Nuối được vài ngày, bắt đầu gáy lai rai vài câu..........Up ảnh lên cho mọi người xem, ai cũng chê, hehe...........Thế là mình nuôi Cu từ thiện đây...........Cũng chăm em nó như những em khác, nhưng không phải tình cảm của 1 người dành cho 1 con mồi chiến, mà là tình cảm của 1 người thương hại 1 em cu xa cơ lỡ bước thế này...........Đời người khác gì con Cu, cũng lên voi xuống chó cả ý mà, tao rồi cũng có lúc như mày mà thôi..............Về ở với anh ăn uống không phải lo, chỉ là không giỏi nghề bằng mấy cao thủ chơi mồi cây thôi e ạ....Hi hi

Sau một thời gian, em nó gáy thúc triền miên, rồi gù nữa, lòng cũng vui, người ta chê kệ người ta, tao chăm mày gáy được vậy là mừng, lần đầu tiên được chứng kiến 1 con chim nổi là như thế nào, điều đơn giản với những người chơi lâu, mà là cả 1 niềm vui với người mới như mình........
Mấy hôm sau nghe tin Cu mồi của Hữu bị bù cắt vồ, thấy cũng tội tội.............Con này mình đã từng đi bẫy chung với Hữu, có ảnh cho mọi người xem rồi đấy.......Nghe tin chim mà thấy tội chủ của nó, cậu bé này sn 89, đam mê Cu lắm, 1 phần do làm lái xe, trông xe cho gia đình, chỗ đấy heo hút chả có gì chơi, buồn đời chỉ có mấy e Cu làm bạn, giờ mất luôn cái thú vui hàng ngày xách chim đi tập, thấy mà tội............

Bình thường cái gì mà vào tay mình rồi, thì chả bao giờ ra ngoài được............nghĩ ngợi mấy ngày, cũng mở mồm nói với cậu em, cũng thấy tiếc tiếc........Con mày đưa anh nuôi nổi lại rồi, phân to lắm, a về xách lồng treo chỗ sáng, là gáy thúc triền miên, sáp bổi gù rồi bật loa thúc lại rồi...........Qua nhà anh mà lấy về mà tập, a không có điều kiện giữ nó lại cũng phí.........Rồi mày chưa có lụp, thì lấy cái lụp mày tặng anh về luôn mà tập cho chim...........Anh để lụp ở nhà có làm được gì đâu, chừng nào có mồi mày thừa lụp lại cho anh sau............Em nó cũng ngại, từ chối cũng 2, 3 lần gì đấy……..Mình thì nghĩ, nó ngại thì nó nói thế, đã biết vậy thì nói thêm vài lần nữa cho nó hiểu mình không có gì cả, để nó cầm về mà không áy náy hi hi……

Nói ra được cũng nghĩ chán đấy các bạn à, ai đời nó vừa cho mình lụp với cu , làm công quả 1 thời gian rồi đi đưa lại, mà chim lại đang sung nữa chứ, tiếc làm sao............mà thôi người ta có lòng với mình, mình chơi phải đẹp, Cu thì k thiếu, không ai cho thì ta mua hehe……………… 1 người bạn cầm lái chạy xe máy cả đi lẫn về 8h đồng hồ bẫy tại Bình Phước mà không hề đổi lái, để mình ngồi sau thoải mái nghỉ ngơi và thư giãn thì chắc cũng chả được mấy ai  như e Hữu này..........

Hôm nay viết bài này coi như ghi thêm vào nhật ký chơi Cu 1 căn bệnh ngã nước và mình đã chữa thành công……….Gọi là bệnh cũng chả hẳn, nhưng dù sao cũng có vấn đề và mình chữa được…….Hi hi………Cũng là đi hỏi người khác thôi, nhưng cũng vui vì có trải nghiệm này………..Mãn nguyện làm sao khi em Hữu sang nhà bắt Cu về và nói một câu, anh nuôi mát tay thật, e chữa mãi không được, về anh vài tuần  là ok………….Mình thì cũng chả tin là mình mát tay, tại chăm cũng chả khác nó là mấy………..Nhưng dù sao chơi cu tới giờ cũng toàn gặp chim bệnh chim dở hơi, cụt chân, toác xọ, lên đậu, ỉa chảy mà vẫn nuôi cho khỏe rồi phóng sinh……..Âu cũng là cái duyên, chắc đời chơi Cu chọn mình làm Bác Sĩ chứ không phải cao thủ bẫy Cu………..
Hi vọng là sắp tới sẽ thành công trong việc nuôi từ bổi lên mồi, con đường còn nhiều trông gai……….Biết ngày nào mới có duyên gặp bổi hay mà luyên lên mồi, để rồi tâm sự với mọi người rằng, tôi là số ít không đi mua mồi chơi, mà tự tay nuôi lên đấy hehe………….

« Sửa lần cuối: 28/11/2011 11:55:09AM gửi bởi ngoductam »

hunghdx

• Chính thức
  • Thanks 8
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Nhật ký chơi Cu: Chăm thành công 1 e mồi lỡ ngã nước
« Trả lời #1 vào lúc: 29/11/2011 05:37:28AM »
chào anh, đọc bài rất cảm phục anh, có lẽ đây là bài đạo đức chơi cu mà bấy lâu nay trên diễn đàn chưa bàn luận
Mong được mod và anh em quan tâm hơn!
Chúc anh thành đạt trong cuộc sống
Mặc kệ kiếp rêu phong bùn nước
Vẫn ngẩn ngơ ngắm một vầng trăng

C80 Hoàng Mai.

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 320
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • Cu gay Viet Nam
« Trả lời #2 vào lúc: 29/11/2011 08:43:55AM »
 _hoanho_ _hoanho_ _hoanho_
Tâm viết bài rất hay và cảm động. Tình cảm anh em như thế rất quý! _hug_
Mình mới chơi nên cũng đang tập cách chăm sóc là chính. Rồi thì qua thời gian, qua cách chăm sóc mình hy vọng sẽ học thêm được nhiều kinh nghiệm.
Cũng chính vì ko có kinh nghiệm mà vừa hôm qua thôi (28/11) mình để mất 1 em, mà lại là quà được tặng mới buồn chứ. =((
http://www.cugay.org/diendan/index.php?topic=2058.msg11549;topicseen#msg11549
Qua đây, cũng mong các AE, ai đã chữa được hoặc đã gặp phải bất kỳ những bệnh gì của cu gáy thì hãy chia sẻ, trao đổi để AE nhà mình ko còn gặp phải những sự cố đáng tiếc nữa.

Thân!
« Sửa lần cuối: 29/11/2011 03:54:07PM gửi bởi Cuonghoangmai80 »
Số người Trời đã định rồi
Thằng làm quần quật, thằng ngồi uống bia!

cugayvinhloc

• Sr. Member
  • Thanks 37
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 29/11/2011 11:45:33AM »
Chú làm anh muốn khóc quá Tâm ơi! =((
Đọc bài viết của chú mà cảm thấy sao giống mình quá. Nhưng giờ đây, sau một thời gian chơi cu anh ngộ ra một điều " cứ buông một chút lại thấy lòng thanh thản hơn" và gần với với cu hơn.
Cố gắng chữa cho em nó nha Tâm, anh bất lực không chữa được cho em nó mà thấy buồn.
Chúc chú sớm có được một em mồi chiến để thỏa lòng đam mê!

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 29/11/2011 11:58:03AM »
Hóa ra là e nói chúng tim đen nhiều người à =))

Các anh mềm yếu quá đấy, bệnh hoạn đưa hết đây, em sẽ chữa tới cùng hi hi ........

Dù sao cũng cám ơn anh Cường với Hungdx đồng cảm nhé

Cám ơn anh Hoàng đã tặng e con chim, e sẽ chữa bằng mọi cách cho nó

Nguyễn Trọng Hữu

• Sr. Member
  • Thanks 73
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 29/11/2011 09:15:25PM »
Hihi em cam ơn anh nhiều nha.!
nhưng có lẽ nó thích ở với anh hơn rồi về em thì đứng ngó thôi chắc có khi bị lạ lụp cũng có.
em đang chăm lại đây con chim mồi em bị bệnh rồi chán thật có lẽ do bị bồ cắt sợ nên bệnh luôn đó khi nào đc a,e mình cà fe nhé.em chỉ tập zum anh thôi em đã tặng ai j rồi thì em k bao giờ lấy lại đâu.hihi hẹn gặp anh nhé.
Yêu mọi người, tin vài người và đừng xúc phạm đến ai.!

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 30/11/2011 08:42:51AM »
Hihi em cam ơn anh nhiều nha.!
nhưng có lẽ nó thích ở với anh hơn rồi về em thì đứng ngó thôi chắc có khi bị lạ lụp cũng có.
em đang chăm lại đây con chim mồi em bị bệnh rồi chán thật có lẽ do bị bồ cắt sợ nên bệnh luôn đó khi nào đc a,e mình cà fe nhé.em chỉ tập zum anh thôi em đã tặng ai j rồi thì em k bao giờ lấy lại đâu.hihi hẹn gặp anh nhé.

Ôi giời cứ nuôi vài ngày đi, nó gáy lại ngay ý mà hehe...............Chắc do lạ lụp nó thế, với ở nhà a yên tĩnh hơn........

Em kia bị bệnh gì thế Hữu?

dungcu_hn

• Hero Member
  • Thanks 96
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 13/12/2012 11:45:24AM »
hôm nay ngồi ko có việc tìm thấy bài này đọc cảm động quá anh ơi, chơi chim gữi cái Tâm như anh Tâm thì nó mới bền anh ah. Đúng là cu làm ta thành các cụ thật. ^:)^

cugaytanphu

• Sr. Member
  • Thanks 14
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 13/12/2012 01:12:42PM »
 :)) Anh Tâm mát tay quá nhỉ mấy con này phải kiên nhẫn thôi hi con này bị ngã nước còn đỡ em có con kia bị bổi nó dập bể giống như cái chén nó đã có tì rồi đụng nhẹ nó cũng vỡ haizz biết bao lần trồi lên hụp xuống với nó hic mà nó bể luôn cả nhà lẫn rừng ôi nghĩ cái số chim mồi nó cũng bạc cũng tệ như số của con người ấy haizz mồi càng tốt số càng bạc

CU GÁY- Cái thú tao nhã nó làm đời người chậm lại gắn kết AE bè bạn với nhau giữa cái cuộc sống bon chen này !!

Minhtri_cugay

• Hero Member
  • Thanks 414
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 10/07/2013 11:02:37AM »
Tình hình là sau nhiều thời gian tìm kiếm anh em chơi cu để giao lưu,

Thế nào mà có duyên với em Hữu ở Đắc Lắc và cũng ở gần nhà mình. Anh em cà phê cà pháo giao lưu thông tin này nọ cũng nhiều.........Nói thật là tâm lý những người mới chơi như mình thì thích tìm những người giỏi hơn để hỏi kinh nghiệm và đôi khi là hi vọng được tặng chim bổi hay mà họ bẫy được như những lần đọc tin trên diễn đàn khi anh này bắt được con Cu hay tặng anh kia, thấy mà thèm biết bao hi hi .....Không thì cũng hi vọng mua được với giá hợp lý.......

Đôi lúc trên diễn đàn thấy anh em bán lụp bẫy giá cũng gần cả triệu bạc nghĩ thân mình mồi chưa có ham hố làm gì, rồi chạy ra hàng chim cảnh hỏi người ta bán có 70k 1 cái, nhưng lại nghe được thông tin là mua về bẫy không được..... Con người thì ai mà chả tham, mình cũng thế thôi lai mơ tưởng hi vọng chơi với a nào đấy cao thủ, thân thiết họ tặng Cu rồi có khi lại cho mình lụp hehe…..Đời kể cũng hay, chưa cho đi được cái gì, mà toàn mơ nhận lại hehe...........Nói chung tự bản thân cũng thấy hơi đê tiện 1 tí........hi hi

Tới khi quen Hữu, cậu em này cũng vô tư, nói chuyện kiểu gì không nhớ, tự nhiên hứa tặng mình cái lụp cây.......nghe mà sáng rực con mắt, ôi cái lụp ng ta bán tới triệu bạc, mà e ý tặng mình hí hửng thật hehe........

Rồi bẵng đi 1 thời gian, không thấy e đưa như đã nói, lòng lại buồn, hi hi ...............Chắc hứa cho vui đấy thôi............Rồi một hôm e xách qua cái lụp bên trong lại có con chim đưa mình, vui không thể tả..........Có được cái lụp bẫy như anh em khác vui quá chứ lại, nhưng lúc đó con chim bên trong là e mồi lỡ bắt dc 4 em, nhưng bị ngã nước.........Chắc em ý nản rồi đưa mình đây, cùng là 1 con mồi mà sao chưa ngã nước và ngã nước làm con người ta nghĩ khác nhau vậy..............

Bản thẩn mình thì thấy buồn trước, chắc nó k nuôi được phế phẩm mới cho mình...........Nhưng nghĩ lai, người ta tặng rồi sao còn so sánh với chả đánh giá, đúng là xấu tính hi hi.............Thế là nuôi, cũng với hi vọng nó là con mồi hay vì em ý kể cậu em ý chọn rất cẩn thận...........

Hình ảnh em nó khi mới về ……..

Nuối được vài ngày, bắt đầu gáy lai rai vài câu..........Up ảnh lên cho mọi người xem, ai cũng chê, hehe...........Thế là mình nuôi Cu từ thiện đây...........Cũng chăm em nó như những em khác, nhưng không phải tình cảm của 1 người dành cho 1 con mồi chiến, mà là tình cảm của 1 người thương hại 1 em cu xa cơ lỡ bước thế này...........Đời người khác gì con Cu, cũng lên voi xuống chó cả ý mà, tao rồi cũng có lúc như mày mà thôi..............Về ở với anh ăn uống không phải lo, chỉ là không giỏi nghề bằng mấy cao thủ chơi mồi cây thôi e ạ....Hi hi

Sau một thời gian, em nó gáy thúc triền miên, rồi gù nữa, lòng cũng vui, người ta chê kệ người ta, tao chăm mày gáy được vậy là mừng, lần đầu tiên được chứng kiến 1 con chim nổi là như thế nào, điều đơn giản với những người chơi lâu, mà là cả 1 niềm vui với người mới như mình........
Mấy hôm sau nghe tin Cu mồi của Hữu bị bù cắt vồ, thấy cũng tội tội.............Con này mình đã từng đi bẫy chung với Hữu, có ảnh cho mọi người xem rồi đấy.......Nghe tin chim mà thấy tội chủ của nó, cậu bé này sn 89, đam mê Cu lắm, 1 phần do làm lái xe, trông xe cho gia đình, chỗ đấy heo hút chả có gì chơi, buồn đời chỉ có mấy e Cu làm bạn, giờ mất luôn cái thú vui hàng ngày xách chim đi tập, thấy mà tội............

Bình thường cái gì mà vào tay mình rồi, thì chả bao giờ ra ngoài được............nghĩ ngợi mấy ngày, cũng mở mồm nói với cậu em, cũng thấy tiếc tiếc........Con mày đưa anh nuôi nổi lại rồi, phân to lắm, a về xách lồng treo chỗ sáng, là gáy thúc triền miên, sáp bổi gù rồi bật loa thúc lại rồi...........Qua nhà anh mà lấy về mà tập, a không có điều kiện giữ nó lại cũng phí.........Rồi mày chưa có lụp, thì lấy cái lụp mày tặng anh về luôn mà tập cho chim...........Anh để lụp ở nhà có làm được gì đâu, chừng nào có mồi mày thừa lụp lại cho anh sau............Em nó cũng ngại, từ chối cũng 2, 3 lần gì đấy……..Mình thì nghĩ, nó ngại thì nó nói thế, đã biết vậy thì nói thêm vài lần nữa cho nó hiểu mình không có gì cả, để nó cầm về mà không áy náy hi hi……

Nói ra được cũng nghĩ chán đấy các bạn à, ai đời nó vừa cho mình lụp với cu , làm công quả 1 thời gian rồi đi đưa lại, mà chim lại đang sung nữa chứ, tiếc làm sao............mà thôi người ta có lòng với mình, mình chơi phải đẹp, Cu thì k thiếu, không ai cho thì ta mua hehe……………… 1 người bạn cầm lái chạy xe máy cả đi lẫn về 8h đồng hồ bẫy tại Bình Phước mà không hề đổi lái, để mình ngồi sau thoải mái nghỉ ngơi và thư giãn thì chắc cũng chả được mấy ai  như e Hữu này..........

Hôm nay viết bài này coi như ghi thêm vào nhật ký chơi Cu 1 căn bệnh ngã nước và mình đã chữa thành công……….Gọi là bệnh cũng chả hẳn, nhưng dù sao cũng có vấn đề và mình chữa được…….Hi hi………Cũng là đi hỏi người khác thôi, nhưng cũng vui vì có trải nghiệm này………..Mãn nguyện làm sao khi em Hữu sang nhà bắt Cu về và nói một câu, anh nuôi mát tay thật, e chữa mãi không được, về anh vài tuần  là ok………….Mình thì cũng chả tin là mình mát tay, tại chăm cũng chả khác nó là mấy………..Nhưng dù sao chơi cu tới giờ cũng toàn gặp chim bệnh chim dở hơi, cụt chân, toác xọ, lên đậu, ỉa chảy mà vẫn nuôi cho khỏe rồi phóng sinh……..Âu cũng là cái duyên, chắc đời chơi Cu chọn mình làm Bác Sĩ chứ không phải cao thủ bẫy Cu………..
Hi vọng là sắp tới sẽ thành công trong việc nuôi từ bổi lên mồi, con đường còn nhiều trông gai……….Biết ngày nào mới có duyên gặp bổi hay mà luyên lên mồi, để rồi tâm sự với mọi người rằng, tôi là số ít không đi mua mồi chơi, mà tự tay nuôi lên đấy hehe………….

.............................................

Hôm nay em lại túm được bài này của bác Tâm trên diễn đàn, bác viết cũng lâu lâu rồi nhưng mà đọc sao vẫn thấy hay ghê cơ,  =)) =)) =)) nghe thật và tình cảm lắm. Nói chung em cũng có nhiều suy nghĩ giống bác như trong bài viết  =)), chỉ có mức độ là gia giảm thôi  =)).

Bác đã chữa được nhiều bệnh như thế, thì làm luôn Cẩm nang chữa bệnh cho cu gáy và tổng hợp lại cho anh em chơi cu cùng biết với  =)), hoặc là bác mở Phòng Khám cho Cu gáy đi, đảm bảo cũng rất đắt khách hàng đấy, độc nhất vô nhị mà  =)).

đậu đậu

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 3
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 08/08/2013 05:43:34PM »
Bác chủ topic ơi bác làm ơn cho em hỏi cách bác chăm sóc nuôi dưỡng em nó thế nào cho em nó nổi lại vậy ạ .em tình hình cũng đang có một em bị ngã nước thì phải .mong bác chia sẻ kinh nghiệm phục chế em này .thanks

đậu đậu

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 3
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #11 vào lúc: 09/08/2013 07:59:56AM »
ôi nick của em đổi mầu rồi ,ko bị kiểm duyệt nữa hì hì _yahoo_ _yahoo_ _yahoo_ .cảm ơn BQT .
@: Bác ngoductam ơi vào giúp em đi bác ,cho em bí kíp bác đã chữa trị cho em này đi bác . gia đình xin cảm ơn và hậu tạ ạ  _zoo_ _zoo_ _zoo_

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #12 vào lúc: 09/08/2013 08:58:03AM »
Bạn chụp hình con chim lên, cho mình xem đang cho nó ăn gì, điều kiện nuôi ra sao, rồi phân như thế nào, rồi mình chỉ cho chính xác nhé

thu26389

• Hero Member
  • Thanks 77
  • cứ chơi đi thời gian là câu trả lời tốt nhất
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #13 vào lúc: 09/08/2013 12:05:44PM »
đọc bài của bác Tâm mà nhiều cảm xúc lắm em phải suy nghĩ xem mình như thế nào nữa  ^:)^,mong rằng ai cũng có tâm không hại mình không hại người  =o)
NGƯỜI QUÝ HƠN CHIM QUÝ

đậu đậu

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 3
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #14 vào lúc: 09/08/2013 01:02:31PM »
đọc bài của bác Tâm mà nhiều cảm xúc lắm em phải suy nghĩ xem mình như thế nào nữa  ^:)^,mong rằng ai cũng có tâm không hại mình không hại người  =o)

Hình thì bác cho em nợ .mai nghỉ em chụp .
hiện tại chế độ ăn uống của nó đây ạ . một tuần em cho nó ăn vừng +kê một chén mắt trâu nhỏ nhỏ . lúa +nước + đất giun đùn " có cho thêm chút nước muối loãng đã phơi khô " + cát xây dựng đã rửa sạch +vỏ trứng đã giã nhỏ = trộn đều với nhau cho vào một kóng thích chén lúc nào thì chén :D .một tuần tắm nắng hai lần đến ba lần có khi một lần vì mưa quá ko có nắng hì hì.hạ thổ một lần . cách em nó ăn thì nó cứ chén hết vừng +kê rồi mới nghĩ đến lúa hì hì một tuần hết một kóng lúa thôi .em thấy con này ăn cũng ko nhiều hì hì.phân của nó thì rất tròn và khô bác ạ .em nhận thấy vấn đề tiêu hóa của nó cũng tạm ổn hì hì hì. có điều nó uống ít nước .con cũ của em một tuần em phải đổ hai kóng nước nhưng con này thì ko uống ít lắm hì hì.mong bác giúp đỡ  8-> có dịp em xin hậu tạ bác  _zoo_

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #15 vào lúc: 09/08/2013 04:54:08PM »
Phân mà tròn khô thì chim lạ nhà lạ chủ nó vậy thôi......... Chim mà ngã nước là phân nó nát bét cơ bạn à, yên tâm rồi nhé

đậu đậu

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 3
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #16 vào lúc: 10/08/2013 07:13:19AM »
Phân mà tròn khô thì chim lạ nhà lạ chủ nó vậy thôi......... Chim mà ngã nước là phân nó nát bét cơ bạn à, yên tâm rồi nhé

vâng em xin cảm ơn bác lia lịa  ^:)^ ^:)^ ^:)^  _zoo_ có lời của bác thì e đã yên tâm phần nào rồi ah .chắc giờ chỉ còn cách chờ và đợi thôi bác nhỉ "em kết nhất cái chữ ký của bác nào đó em ko nhớ tên hì hì CU CÒ KO VỘI DC ĐÂU " hâyyyyyyyyy zaaaaaaaaaaa .đợi thôi  8-> _khotro_ =o) .

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent