Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Cu Gãy chân - 12 ngày - Khẩn cấp  (Đọc 13926 lần)

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
Cu Gãy chân - 12 ngày - Khẩn cấp
« vào lúc: 30/11/2011 09:46:40AM »
Thưa các bác,

Đang chữa em lở loét thì em Đỗ Vân báo có e này gẫy chân, nuôi được 2 mùa, chủ không cho ăn khoáng nên gãy thế này, em ý qua nhà thấy tội nên mang về, tình hình bệnh như sau:

1, Thời gian bị gẫy: Theo như Vân nói, thì tới ngày 30.11 là gẫy khoảng 12 ngày rồi, vì e ý nuôi 10 ngày và ở nhà chủ cũ đã gãy.............

2, Dinh dưỡng hiện tại: 1 cóng kê mè, 1 cóng thóc và ít đỗ xanh, 1 cóng khoáng mua ngoài tiệm hay bán cho bồ câu và cu, 1 cóng nước.

3, Nuôi nhốt: Lồng thổ do e Vân cho mượn, sáng phơi nắng 30  ph, sau đó treo trên gác ánh sáng mờ mờ, yên tĩnh, trùm kín hở tí cửa lồng....

Hiện tại chân gãy bẻ gập thế này, e k hiểu bó kiểu gì luôn, nhờ các sư huynh tư vấn gấp, e nghi e này thành tật mất thôi

Duy Hùng

• Hero Member
  • Thanks 39
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Cu Gãy chân - 12 ngày - Khẩn cấp
« Trả lời #1 vào lúc: 30/11/2011 10:47:33AM »
  Sao thế vậy Tâm. Toàn sưu tầm chim bệnh về để chữa trị bảo tồn nòi giống à em!
Thân chào!!!
Cu cu ăn đậu, ăn mè,
Bồ câu ăn lúa, chích chòe ăn khoai

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 30/11/2011 12:02:34PM »
  Sao thế vậy Tâm. Toàn sưu tầm chim bệnh về để chữa trị bảo tồn nòi giống à em!
Thân chào!!!

Tình hình có anh em nào gặp trường hợp gẫy sâu thế này chưa ạ, chỉ e cách với, chứ k hiểu bó bột ra sao

huy_tm

• Hero Member
  • Thanks 187
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 01/12/2011 12:20:41AM »
Theo mình nghĩ chú này ko phải bị gáy mà bị sai khớp khi bắt chim . Lúc bắt bị trượt cầm được có 1 chân rồi chim giãy vùng ra làm trẹo khớp đùi phía trên . về cách chữa ...... chưa gặp bao giờ nhưng bạn thử bắt ra xờ phần khớp đó xem sao nếu có thể thử nghiệm kéo mạnh ra để trở lại khớp cũ . Một là được - 2 là phóng sinh cho em nó ra thiên nhiên .
Thái Huy 1980
call: 0948831616
Rất mong có dip học hỏi - giao lưu cùng các bạn .

Duy Hùng

• Hero Member
  • Thanks 39
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 01/12/2011 06:27:36AM »
  Hiện tại thì mình không biết tình hình em nó gãy cụ thể như thế nào nhưng có đọc được vài phương pháp sơ cứu mời bạn xem qua tham khảo.

Bước 1: Làm sạch vết thương
- 1 chai ôxy già, 1 chai Povidin ( 2 loại này chỉ sử dụng nếu vết gãy là vết thương hở - mua ngoài tiệm thuốc nói tên là được ) rữa sạch vết thương bằng ôxy già, sau đó tẫm một ít povidin vào bông gòn sau đó đặt lên vết thương (nhớ là mõng thôi để còn nẹp chân cố định nữa)
- còn nếu vết thương liền da thì tốt nhất là nên dùng nước ấm pha muối loãng để rữa (nhớ làm gì cũng phải nhẹ tay thôi nha).

Bước 2: Nẹp chân cố định
- dùng thanh nẹp ( bạn có thể dùng tăm xĩa răng - nhớ bẽ đầu nhọn, chân nhang, que kem, hay bất cứ vật gì thẳng hơi cứng ,nhẹ và dễ bẽ là được ) cố định 2 thanh đối xứng giữa cái chân bị gãy sau đó dùng dây tơ hay bất cứ loại dây gì phù hợp cột lại thật nhẹ nhàng sau đó lấy bông gòn hoặc là miếng gạt cắt nhỏ băng cố định lại. Cái này 2 người làm nó chắc chắn hơn nha bạn - một người giữ 1 người làm.
Sau đó thì cho nó uống 1 viên tetracyclin mỗi ngày , tẫm bổ thật nhiều thức ăn ngon, nhốt cách biệt một chỗ tránh di chuyển nhiều. Cứ như thế khoảng 1 tuần đến 10 ngày là ok!
  ST.
Cu cu ăn đậu, ăn mè,

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 01/12/2011 08:27:52AM »
Theo mình nghĩ chú này ko phải bị gáy mà bị sai khớp khi bắt chim . Lúc bắt bị trượt cầm được có 1 chân rồi chim giãy vùng ra làm trẹo khớp đùi phía trên . về cách chữa ...... chưa gặp bao giờ nhưng bạn thử bắt ra xờ phần khớp đó xem sao nếu có thể thử nghiệm kéo mạnh ra để trở lại khớp cũ . Một là được - 2 là phóng sinh cho em nó ra thiên nhiên .

Dạ, em cũng đang tính thử nắn xem sao, vì e sờ k thấy gẫy, mà nó vẫn co duỗi được, chỉ là lệch sang 1 bên như thế, vấn đề là bạn e cắt cánh em ý rồi, thế nên giờ em sẽ thử kiểm tra theo cách của a Huy xem sao, không được thì nuôi tới lúc  mọc đủ cánh mới thả ra được anh , chắc vài tháng

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 01/12/2011 08:29:34AM »
  Hiện tại thì mình không biết tình hình em nó gãy cụ thể như thế nào nhưng có đọc được vài phương pháp sơ cứu mời bạn xem qua tham khảo.

Bước 1: Làm sạch vết thương
- 1 chai ôxy già, 1 chai Povidin ( 2 loại này chỉ sử dụng nếu vết gãy là vết thương hở - mua ngoài tiệm thuốc nói tên là được ) rữa sạch vết thương bằng ôxy già, sau đó tẫm một ít povidin vào bông gòn sau đó đặt lên vết thương (nhớ là mõng thôi để còn nẹp chân cố định nữa)
- còn nếu vết thương liền da thì tốt nhất là nên dùng nước ấm pha muối loãng để rữa (nhớ làm gì cũng phải nhẹ tay thôi nha).

Bước 2: Nẹp chân cố định
- dùng thanh nẹp ( bạn có thể dùng tăm xĩa răng - nhớ bẽ đầu nhọn, chân nhang, que kem, hay bất cứ vật gì thẳng hơi cứng ,nhẹ và dễ bẽ là được ) cố định 2 thanh đối xứng giữa cái chân bị gãy sau đó dùng dây tơ hay bất cứ loại dây gì phù hợp cột lại thật nhẹ nhàng sau đó lấy bông gòn hoặc là miếng gạt cắt nhỏ băng cố định lại. Cái này 2 người làm nó chắc chắn hơn nha bạn - một người giữ 1 người làm.
Sau đó thì cho nó uống 1 viên tetracyclin mỗi ngày , tẫm bổ thật nhiều thức ăn ngon, nhốt cách biệt một chỗ tránh di chuyển nhiều. Cứ như thế khoảng 1 tuần đến 10 ngày là ok!
  ST.

A Hùng ơi,

Vấn đề là nó gãy sâu bên trong đùi sát phần thân, k có cách nào mà nẹp như anh nói được anh à, hic

Duy Hùng

• Hero Member
  • Thanks 39
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 01/12/2011 09:33:55AM »
A Hùng ơi,
Vấn đề là nó gãy sâu bên trong đùi sát phần thân, k có cách nào mà nẹp như anh nói được anh à, hic

Thế thì phải  nhờ tới bác sỹ thú y can thiệp rồi  =)) =)) =)), bó chân ko được thì củng bó tay luôn  _handup_  hết cách rồi =)) =)).
Thân chào!!!
Cu cu ăn đậu, ăn mè,

cugayquangninh

• Hội cu gáy đấu org QNinh
  • Hero Member
  • Thanks 473
  • 0978795666
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • www.youtube.com/sonhacoi
« Trả lời #8 vào lúc: 01/12/2011 10:56:41PM »
Cái nầy chắc  ;1 là tập mồi đất đánh trần buột chân ,2 là bắc chim  cầm chân lôi ra nó mối chệt khớp đây mà,,Bác nhổ sạch lông từ đùi lên chổ gảy ,lấy thuốc bốp, thuốc võ bôi cho em nó,bôi ngày vài lần , gà liền xương ,chức đừng giật khớp em nó ,tí đi cả ngoe thì lại khổ bác tâm ạ, chỉ khỏi đau thôi chứ vĩnh viễn ko như lúc thiên ban ,mạnh khỏe rồi cho em nó về với thiên nhiên,đi tìm cu mái, để  em nó vui với những tháng ngày còn lại .Bác được quả phúc đấy.  chúc chim nhanh liền ,chuc bác thành công...thân chào !
« Sửa lần cuối: 01/12/2011 11:01:23PM gửi bởi sonhacoi »
Sống ! Không chỉ nhận cho riêng mình .
Sơn- Hà Cối
https://www.facebook.com/cugayquangninh.son

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 02/12/2011 08:54:33AM »
Cái nầy chắc  ;1 là tập mồi đất đánh trần buột chân ,2 là bắc chim  cầm chân lôi ra nó mối chệt khớp đây mà,,Bác nhổ sạch lông từ đùi lên chổ gảy ,lấy thuốc bốp, thuốc võ bôi cho em nó,bôi ngày vài lần , gà liền xương ,chức đừng giật khớp em nó ,tí đi cả ngoe thì lại khổ bác tâm ạ, chỉ khỏi đau thôi chứ vĩnh viễn ko như lúc thiên ban ,mạnh khỏe rồi cho em nó về với thiên nhiên,đi tìm cu mái, để  em nó vui với những tháng ngày còn lại .Bác được quả phúc đấy.  chúc chim nhanh liền ,chuc bác thành công...thân chào !

Bác Sonhacoi ơi,

Em đọc bài bác tư vấn nhiều, thấy bác rất am hiểu, bác cho e xin sdt với nick yahoo và tên để e tiện giao lưu hỏi thăm được không ạ...........

Hôm nay e vừa làm thử theo cách a Huy TM, lôi ra kéo chân sờ nắn thử mà vô ích, rồi lại ép chân vào sát đùi, có vẻ như nó đứt cơ hay là gãy rồi, chân k có  phản xạ ở chỗ cơ đùi, như bên kia,  ngón chân thì vẫn ngon lành......

Em nó đập kêu ầm cả lên, cánh văng cả máu vào mặt e bác à, chắc để vậy cho nó lành thôi, về nhà 2 được 2 ngày khỏe hẳn ra, hnay e lôi ra lại hết hồn tội nó quá...........Em này cườm 1 dây đẹp hơi là đẹp hic

Chắc vài tháng nữa mới khỏe hẳn và mọc cánh bác ạ

cugayquangninh

• Hero Member
  • Thanks 473
  • 0978795666
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 02/12/2011 06:55:59PM »

Bác Sonhacoi ơi,

Em đọc bài bác tư vấn nhiều, thấy bác rất am hiểu, bác cho e xin sdt với nick yahoo và tên để e tiện giao lưu hỏi thăm được không ạ...........

Hôm nay e vừa làm thử theo cách a Huy TM, lôi ra kéo chân sờ nắn thử mà vô ích, rồi lại ép chân vào sát đùi, có vẻ như nó đứt cơ hay là gãy rồi, chân k có  phản xạ ở chỗ cơ đùi, như bên kia,  ngón chân thì vẫn ngon lành......

Em nó đập kêu ầm cả lên, cánh văng cả máu vào mặt e bác à, chắc để vậy cho nó lành thôi, về nhà 2 được 2 ngày khỏe hẳn ra, hnay e lôi ra lại hết hồn tội nó quá...........Em này cườm 1 dây đẹp hơi là đẹp hic

Chắc vài tháng nữa mới khỏe hẳn và mọc cánh bác ạ
Xin chào! và rất vinh dự làm quen với  ,ĐỨC TÂM ,vâng! em SƠN 31T  ở hải hà QUẢNG NỈNH sđt 0978795666, hân hạnh được giao lưu! ..chào anh!

TB ; về máy tính em ko rành lắm  anh àh! nên chưa biết úp hình ảnh, clip lên d đàng để anh em tham khảo,  anh kít chuột vào quả cầu , phía bên trái ,để tham khảo thành quả của em nhe !
« Sửa lần cuối: 02/12/2011 11:02:49PM gửi bởi sonhacoi »
Sơn- Hà Cối

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #11 vào lúc: 03/12/2011 09:35:42AM »
Em chào a Sơn,

Em mới 28t thôi, hehe, e xem dàn chim của anh rồi, rất hay...........Anh cần chỉ cách up hình thì nói e nhé, e chỉ cho anh........SDT của e là 0908 557 526, nick yahoo em là tetsuvietnam@yahoo.com

Rất vui khi được làm quen với anh

nguyenngochung

• gac cu
  • Sr. Member
  • Thanks 22
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #12 vào lúc: 03/12/2011 11:51:20AM »
Gãy chân đơn giản, còn mấy vấn đề khác ko biếc, gảy chân lâu chưa bác tâm, nếu gảy lâu ngày xẽ lành nhưng chân bị vẹo qua một bênh bác bẻ lại rồi dùng nẹp tre nẹp, nghệ tươi bó lại khoảng 1 tuần lể là ok
buồn buồn nướng cu nhậu chơi

• Hero Member
  • Thanks 54
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #13 vào lúc: 03/12/2011 11:57:34AM »
Dùng ngải xanh (thường dùng cho gà đá cựa) để bó hay hơn là nghệ anh ơi.
Chân cứ đi tìm, nên duyên sẽ gặp!

cugayquangninh

• Hero Member
  • Thanks 473
  • 0978795666
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #14 vào lúc: 03/12/2011 01:49:21PM »
Em chào a Sơn,

Em mới 28t thôi, hehe, e xem dàn chim của anh rồi, rất hay...........Anh cần chỉ cách up hình thì nói e nhé, e chỉ cho anh........SDT của e là 0908 557 526, nick yahoo em là tetsuvietnam@yahoo.com

Rất vui khi được làm quen với anh
    OK! Hôm nào mình thật rãnh mình sẽ gọi ,anh em mình giao lưu nhé, hiii chào TÂM !
Sơn- Hà Cối

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #15 vào lúc: 05/12/2011 12:37:54PM »
Thưa 2 bác,

Gãy ngay sát đùi dính với thân, bó sao giờ ?

huy_tm

• Hero Member
  • Thanks 187
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #16 vào lúc: 12/12/2011 11:12:48PM »
Theo như tâm nói là nắn thử không có vết gáy và thử co duỗi mà không có phản ứng thì mình cho rằng chú này bị tình trạng như kiểu Đứt dây chằng đùi .vì bàn chân vẫn co quắp được chỉ không co được đùi thôi phải không Tâm . NẾu đúng vậy thì với y học của anh em chơi Cu gáy chắc bó tay rồi . Có lẽ em nó bị như  mình nói là khi bắt ra tuôt tay hoặc chủ cũ cho tập cột day làm mồi đất do dãy quá nên bị giằng .
Thôi nếu như hết giải pháp thì cho em nó vào lồng rộng dưỡng cho nó bộ lông mới rồi tập thả nó dần để cho nó về với thiên nhiên vậy.
Thái Huy 1980
call: 0948831616
Rất mong có dip học hỏi - giao lưu cùng các bạn .

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #17 vào lúc: 13/12/2011 08:55:52AM »
Đúng rồi anh à, hiện tượng i xì như a tả đấy........Em nó co chân với ngón ngon lành, nhưng bắp đùi k co lại được, sờ vào như đùi người già, lỏng k chắc..... Con chim này e đang nuôi, chắc còn lâu  lắm mới mọc ra cánh hehe

dovan

• Hero Member
  • Thanks 69
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #18 vào lúc: 16/12/2011 07:09:24PM »
http://vnexpress.net/gl/khoa-hoc/2011/12/mua-chim-tai-my-la-do-anh-den-dien/

trong này có dc 1 đoạn tin tốt cho chim! chưa thấy nói về đứt dây chằng háng! hi vọng có thể đỡ dc phần nào

Trích dẫn
Lynn Chamberlain, người phát ngôn của cơ quan bảo vệ động vật hoang dã, xương của chim có thể tự quay về trạng thái ban đầu sau khi gãy và con người không thể giúp được chúng. Thả chúng xuống nước, nơi chúng có thể kiếm thức ăn, là cách tốt nhất để tăng cơ hội sống sót của những con bị thương.

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #19 vào lúc: 23/12/2011 02:10:54PM »
Em ý giờ khỏe rồi, mà nhìn a bê lồng ra phơi nắng kêu hốc hốc be bé, chắc bể chủ từ sau vụ a nắn chân rồi, phân ỉa to đùng..........A đang tính cho ra lồng tròn nuôi, không biết nên không

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent