Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Những chú bổi tất niên !  (Đọc 4063 lần)

nhanhot73

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 244
    • Xem hồ sơ cá nhân
Những chú bổi tất niên !
« vào lúc: 31/12/2011 02:18:40PM »
Sáng nay được tạm nghỉ , chiều lại phải làm việc , từ 5h sáng , bác sĩ Hải đã gọi điện : Chuẩn bị lên đường !Vậy mà cũng tới 6h , hai anh em mới xuất phát . Sau 30 phút , khu rừng của công ty cao su Bình Dương đã xuất hiện , nắng cũng vừa lên , buổi làm việc bắt đầu . Hai anh em chia hai hướng . Đây là thành quả của hai anh em lúc 9g , làm thêm một kèo nữa nhưng mồi có vẻ yếu , vậy là thu quân . Ngày đầu liên thử lụp cubatrong , con thổ bắt được một con cắt , sánh nay thì khác hẳn , hai kèo hai em . Chẳng có con nào ra hồn cả . Công nhận lụp cubatrong sát chim thiệt . Bác sĩ Hải còn khá hơn , con đồng SG đã phần nào lấy phong độ . Tuy nhiên đến kèo 4 thì nó xù lông nghỉ mệt . Dù sao thì nó cũng tóm được 3 em .
Lần đầu tiên thử đánh thế treo trên một cành cong , hình như chim khó nhảy hơn vì có cảm giác gần như nhảy xuống hố . Dù sao thế truyền thống vẫn ok nhất .
Nhìn bác Nhã cũng còn phong kiến , úi Phong độ anh em nhỉ  =)) =)) =))
Trăm năm trước ta chưa hề có
Trăm năm sau có cũng như không
Cuộc đời có có không không
Trăm năm còn  lại tấm lòng mà thôi .

Nguyễn Trọng Hữu

• Sr. Member
  • Thanks 73
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Những chú bổi tất niên !
« Trả lời #1 vào lúc: 31/12/2011 03:01:20PM »
Anh Nhân ơi có phải bác sĩ Hải nay lúc trước có con mồi YaLy nỗi tiếng An Khê phải k anh.Thấy ai cũng bắt đc bổi em muốn về quá rồi hix.chúc mừng mấy anh nha hihi.năm mới gặp nhiều may mắn nha. _zoo_ _zoo_
« Sửa lần cuối: 31/12/2011 03:03:34PM gửi bởi Nguyễn Trọng Hữu »
Yêu mọi người, tin vài người và đừng xúc phạm đến ai.!

Lữ Khách

• Hero Member
  • Thanks 116
  • Lời chia tay nói dễ sao em...!
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://www.cugay.org/diendan/
« Trả lời #2 vào lúc: 31/12/2011 06:52:17PM »
chúc mừng cuối năm gặt hái thành công......! _zoo_ _zoo_ _zoo_

_yahoo_ _yahoo_ _yahoo_ _yahoo_ _yahoo_ _yahoo_ _yahoo_ _yahoo_

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 31/12/2011 09:27:54PM »
hehe cuối năm mà anh nhân với anh hải có thu hoạch nhiều quá , chúc mừng 2 anh  _hoanho_ _hoanho_ _hoanho_
nhìn thấy " tướng mồi " anh nhã và anh hải mà bổi không nhảy mới lạ đó , đô con mà lại " ngầu quá " nữa bổi thấy là đòi chiến liền thôi  _yahoo_ _yahoo_ _yahoo_
p/s : anh nhân ơi anh nhã mới lên anh nữa à , việc phân cao thấp vụ " chiến tửu " tình hình ra sao rồi anh heee =)) =)) , cuối năm rồi thì thả cửa đi anh ơi   _zoo_ _zoo_ _zoo_ yahoo_ _yahoo_ _yahoo_
chúc anh và gia đình nhiều sức khỏe và hạnh phúc .
thân chào !
" Núi Ấn Sông Trà Muôn Chim Hót
  Ta cùng Mồi Cây Gác  Say Xưa  "
   ĐTLH: 01285 568 648 Mr: Duy

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 01/01/2012 12:37:26PM »
Ơ a Nhã lại lên Gia Lai đi bẫy tiếp à, hehe, nhìn mọi người đi vui thật

Duy Hùng

• Hero Member
  • Thanks 39
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 01/01/2012 12:56:39PM »
  Chúc mừng bác Nhân đã khai mạc đầu năm mới có thu hoạch tốt  _yahoo_ _yahoo_ _yahoo_ _yahoo_
 _zoo_ _zoo_ _zoo_ _zoo_ _zoo_ _zoo_
Cu cu ăn đậu, ăn mè,
Bồ câu ăn lúa, chích chòe ăn khoai

cu ba tròng

• Sr. Member
  • Thanks 14
  • cu ba tròng
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 02/01/2012 03:11:45PM »
không thấy rõ bổi không biết khá không nhưng thấy anh treo thế  đánh là phục sát đất.quá hay.chúc năm mới gia đình an khanh ,nhiều sức khỏe.
Quen biết cùng thiên hạ - tri kỷ được mấy người.

nhanhot73

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 244
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 27/02/2012 09:49:01AM »
Ngày thứ 7 mang con thổ đi đánh thử con bổi thổ khá hay, đúng là mồi cùi chỉ bắt được chim tệ. Rút được bổi về, đánh chút bổi k xuống vậy là chỉ đứng chòi lồng. Lâu lâu lại nổi thúc, gù được mấy đạc. Thúc không ép chim, gù không siết, chỉ được cái giọng hiền nên bắt chim nóng tốt. Tạm thua nó. Đêm thứ 7 trời đổ cơn mưa trái mùa. Không khí dịu hẳn. Bụng bảo dạ: Trời này có khi mai bổi nhảy hẳn từ trên ngọn xuống chứ không cần vô thế đây. Thế là 4 h đã không ngủ được. 5 h hai chú cháu nhịn đói lên đường, 6g trời mờ sáng, không khí mát mẻ. Chim rừng lai rai gáy, băng rẫy, vô đám cao su non treo hai mồi lên. Mồi lên tiếng, bổi sạt về liền, con đồng già gù tiếng hú như còi tàu nhưng vẫn còn bắt tốt, bổi về nhảy đá phành phạch quanh lồng. Con thổ cùi thì từ tốn hơn, khoảng 15 phút sau, sau mấy sạc gù đã thấy em bổi thổ treo lủng lẳng. Kiểm tra lại mồi đồng thì lưới sập bị treo, đuổi bổi, treo lại, nó lại nhào về. Nhích thổ cùi lên 100m, treo lên. Xuống mồi đồng thì thấy em bổi đồng son đã dính đòn. Con này mỏ đẹp, mắt bị dị tật, tròng vàng bị gián đoạn chứ không tròn hết vành, thúc nhanh như đảo bắp nhưng chân cẳng, tướng tá xấu quá.Gỡ, quay lên mồi thổ thì đã thấy thêm 1 em dính lưới, chẳng biết nước non. Nhìn đồng hồ 7h8p. Nhanh quá. Treo thêm 3 kèo gần đó, bổi về nhưng không nhảy vì không phải thung mà chỉ là bải ăn. Gió lên. Cu em báo : 1 gà. Rút quân, ngang vườn tiêu tạt làm thêm kèo. Bổi nhào về liền, hai bổi đấu hai mồi, Bổi đồng khá hay nhảy hụt mồi thổ cùi thế là lên ngọn cây thúc. Mồi đồng già gặp đúng đối thủ, một em thổ pha đồng bài bản khá. Cứ một thúc một tràng ngắn, thúc dập nghe sướng quá, mồi đồng già cũng k vừa, thúc riết, dập, gù như còi hú. Hơn 1h giao đấu, bổi lên cây, xuống đất, ngồi bên bụi tiêu chỉ nghe chứ k nhìn được. Mồi siết sác : Phạch. Mừng quá chạy ra quên cả chụp hình. Rút lên vườn cao su già ngồi nghỉ O:o. Ra quân thắng lợi. Có bổi hay, có bổi thịt, có gà tối nướng. Anh em coi cái tên già, xấu, đen thui , cả đời chẳng chịu chở vợ con đi càphe mà cứ chui rừng như ma xó :bz =)), mê cu hơn mê bướm cũng sát cu đấy chứ nhỉ ?
Mách cho mấy bác ở xa kinh nghiệm nè: Trên Gia Lai, chỗ nào có vườn tiêu là chỗ đó có cu đất ở, Rẫy cao su non, Vườn điều cạnh vườn mì mới nhổ là bải đánh lý tưởng. Vườn cà phê đánh không sướng vì họ hay phun thuốc, tưới nước ầm ầm chim hay chuyển thúng trong mùa nắng. Cứ vậy mà treo chắc có sản phẩm . he he .
« Sửa lần cuối: 27/02/2012 09:54:34AM gửi bởi nhanhot73 »

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 27/02/2012 09:59:36AM »
Lâu lắm mới được thấy dung nhan của a Nhân =))

huy_tm

• Hero Member
  • Thanks 187
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 27/02/2012 01:27:00PM »
nhìn ảnh anh Nhân ngầu quá ---- Dáng này còn đi đánh cu - "bắt mái" dài dài  hê hê . Sao ko cầm nốt em gà rừng chụp luôn anh . Hay 2 tay 2 súng giơ lên cho anh em chiêm ngưỡng chứ ạ .
Thái Huy 1980
call: 0948831616
Rất mong có dip học hỏi - giao lưu cùng các bạn .

C80 Hoàng Mai.

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 320
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • Cu gay Viet Nam
« Trả lời #10 vào lúc: 27/02/2012 03:45:45PM »
Sợ thật!
Chơi quả áo rằn ri nhìn như lính Ngụy!
#:-S
Số người Trời đã định rồi
Thằng làm quần quật, thằng ngồi uống bia!

zNavy

• Khách
« Trả lời #11 vào lúc: 27/02/2012 04:20:50PM »
Bác sát bổi quá! Chúc mừng và cảm ơn những hình ảnh đẹp!

nhanhot73

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 244
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #12 vào lúc: 17/04/2012 02:48:23PM »
Sáng thứ 7 vô bãi mới, tém được 3 em, chiều chủ nhật tranh thủ thêm một em. Kỳ cục, toàn chim thổ các bác ợ, con nào cũng khá hết, hai con thúc, gù thổ đặc, hai con thổ pha đồng. Có bông hoa gì đẹp lạ.
Mấy bác để ý chân con chim thứ 2. Vảy rất nhặt. Tiếc cái màu chân. Kệ , cú nuôi cả đám coi. Buổi cuối mùa, tự nhiên thấy buồn, chuẩn bị mưa dầm đề, thấy thiếu vắng mát mấy tháng . =(( =(( =((

Mai thanh Vương

• Full Member
  • Thanks 4
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #13 vào lúc: 14/05/2012 08:29:46AM »
bác o dâu vây cho em theo cẩm sao voi 
Cám ơn đời mỗi sớm mai thức dậy