Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Bổi tuyển của Hà leo. Nhờ anh em chém dùm.  (Đọc 2539 lần)

nhanhot73

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 244
    • Xem hồ sơ cá nhân
Bổi tuyển của Hà leo. Nhờ anh em chém dùm.
« vào lúc: 20/02/2012 09:15:37AM »
Tạm gọi cu em của mình là Hà leo. Bởi nó đánh chim chưa bao giờ dùng sào. Cây cao, cây thấp, cây gai, bui rậm leo tuốt. Nó bẫy chim cũng dạng tầm cỡ, năm ngoài nó có con mồi đánh buổi sánh được 6 con, chiều bắt 2 con, sáng mai lại làm 2 con nữa. Tính ra nó bắt 10 con trong có hơn một ngày cũng khá nhỉ. Nay thì con đó chết rồi. Hà leo có khả năng và điều kiện gầy mồi rất nhanh. Bổi vô tay nó cứ trong tầm năm là lên mồi hết.Tiêu chí của nó đầu tiên là phải gáy to tiếng. Và sau đó theo bài :

Phấn không tô mà rỏ
Cườm không đóng thẳng hàng
Cất tiếng gáy vẻ vang
Thả tiếng gù lai láng...

Mùa trước nó tuyển được mấy con bổi đã lên gần hết. Vừa rồi, nó tuyển được mấy con nữa . Mình đưa lên vài con mong anh em nhận xét, mình sẽ nói lại với nó để nâng cao tay nghề .
Trăm năm trước ta chưa hề có
Trăm năm sau có cũng như không
Cuộc đời có có không không
Trăm năm còn  lại tấm lòng mà thôi .

cuongyyen

• Hero Member
  • Thanks 100
  • ok men!
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Bổi tuyển của Hà leo. Nhờ anh em chém dùm.
« Trả lời #1 vào lúc: 20/02/2012 09:37:36AM »
Em thích em con cuối cùng nhìn đầu gấu
Cu cò không vội được đâu

nhanhot73

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 244
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 20/02/2012 09:43:40AM »
Em thích em con cuối cùng nhìn đầu gấu
=)) =)) =)) bốn hình đó chỉ một con thôi .  =)) =)) =)) .

caphephanrang

• Chính thức
  • Thanks 75
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 20/02/2012 10:17:36AM »
Dài đòn, tôi kết nhất là bộ cườm... sau này ra mồi tỉnh chim, sắc lông hơi đen chắc tập cũng trầy trật kinh. Tóm lại bổi đẹp, đáng đải thóc.

Thiện Bảo Lộc

• Khách
« Trả lời #4 vào lúc: 20/02/2012 10:31:55AM »
Cườm bản đóng thưa thì đúng là tỉnh chim roài, bổi gù mồi rỉa lông hị hị...ngực yếu đựoc cái dập dây có kèm, có phóng vài sạc chầm hết.

nhanhot73

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 244
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 20/02/2012 04:26:58PM »
một con nữa .

Q.Tuấn

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 379
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 20/02/2012 04:59:37PM »
hiiiiiiii thích con thứ 2 hơn .Chim đẹp

lambinhthuan

• Chính thức
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 20/02/2012 05:43:00PM »
con nào củng đẹp anh nhân ơi,chim hay ,gù khá

Lữ Khách

• Hero Member
  • Thanks 116
  • Lời chia tay nói dễ sao em...!
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://www.cugay.org/diendan/
« Trả lời #8 vào lúc: 21/02/2012 03:49:01PM »
đúng là cao thủ tuyển chim  _hoanho_ con nào nhìn củng đẹp hết kakak

• Hero Member
  • Thanks 54
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 21/02/2012 06:23:44PM »
Ưng con thứ 2 hơn :-bd anh Nhân có thể cho biết con này nước chơi như thế nào để em học hỏi thêm ko ạh ?
Chân cứ đi tìm, nên duyên sẽ gặp!

cugayquangninh

• Hội cu gáy đấu org QNinh
  • Hero Member
  • Thanks 473
  • 0978795666
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • www.youtube.com/sonhacoi
« Trả lời #10 vào lúc: 22/02/2012 03:10:05PM »
con số1 nhìn quy là biết con chim thiếu chất , âm giọng chắc có kim trong, kg soăn tiếng, có cái mỏ hay gáy thúc dồn có lèo , cặp cáng hay lội, được bộ cườm chim kg nóng , mình dây ngực hơi lép mà đi với kim cũng chơi được , gù âm xuốn còn chơi được ,chứ âm lên là chòi ra đá hơặc rỉa lông,nói chung kg hợp công tướng 1 con mồi triển vọng, kết nhất màu mỏ với màu chân, hihhi nhìn mấy tấm hình nói kg chuẩn đâu , anh em tiếp tục chém tiếp đi, đôi khi bác chủ ,bác  đưa con chim mái lên anh em cứ phán nó đẹp nước chơi hay bác ấy lại cười cho
con số2 cũng một vùng, có cái chân chuẩn có triển vọng hơn , nhưng phải thay lông lồng mới chuẩn tốt chất của nó
« Sửa lần cuối: 22/02/2012 03:14:52PM gửi bởi cugayquangninh »
Sống ! Không chỉ nhận cho riêng mình .
Sơn- Hà Cối
https://www.facebook.com/cugayquangninh.son

nhanhot73

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 244
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #11 vào lúc: 23/02/2012 07:50:15AM »
Ưng con thứ 2 hơn :-bd anh Nhân có thể cho biết con này nước chơi như thế nào để em học hỏi thêm ko ạh ?
Con đầu giọng thổ, tiếng to như loa. Bài bản khá.Con thứ 2 giọng đồng, thúc dập, phá lèo nhiều, gù siết. Thằng em nó bắt một mùa k biết bao nhiêu chim. Mùa này nó tém hơn trăm rồi. Trong vùng nó chim về ngay vườn. Vì thế ngay trong vườn nó nó cũng đánh được mấy con hay. Cũng kỳ. Hình như chim hay thi thoảng thích bỏ thung đi đấu dạo nên trong vườn nó bắt được hai con chim hay. Một con mới hai tháng nay đã thành mồi lỡ. Đó là con mồi lỡ mà mình đã up lên.Nó khá kỹ tính khi chọn chim bổi. Cứ đi rẫy là nó vểnh tai lên nghe hoặc nghe thông tin người ta nói lại rồi đánh dấu và vác mồi đi đánh. Có thể chưa hoàn hảo nhưng con nào cũng có điểm khá trong đó.

cugayquangninh

• Hero Member
  • Thanks 473
  • 0978795666
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #12 vào lúc: 24/02/2012 01:48:47PM »
con nầy của em điểm tướng mắt lé bên phải + gián cánh 2 lông bên trái, nhưng bị phá tướng bởi cấp mình và cặp dò , năm xưa nó vừa chuyền cành vừa gù , có thể nói nó vừa bay vừa gù , từ ngày nó té cầu tử đến giờ , đã mục hai cái lồng rồi nó mới nổi
cuối cùng mới ngộ nhận nó kg được nước gì ngoày âm tiếng tốt, và hợp vai chim khách, hình ảnh em nó đây !

[IMG]http://upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH201202245408njg1nzvjod2494773.jpeg[/img]
Sơn- Hà Cối

cugayliencuom2010

• Hero Member
  • Thanks 95
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #13 vào lúc: 24/02/2012 03:36:11PM »
con nầy của em điểm tướng mắt lé bên phải + gián cánh 2 lông bên trái, nhưng bị phá tướng bởi cấp mình và cặp dò , năm xưa nó vừa chuyền cành vừa gù , có thể nói nó vừa bay vừa gù , từ ngày nó té cầu tử đến giờ , đã mục hai cái lồng rồi nó mới nổi
cuối cùng mới ngộ nhận nó kg được nước gì ngoày âm tiếng tốt, và hợp vai chim khách, hình ảnh em nó đây !

theo em thì em thích con mắt lé này.
Nhưng anh muốn làm chim khách thì cũng hợp tình với anh.
 _zoo_ _zoo__zoo_ _zoo_ _zoo_ _zoo_ _zoo_ _zoo_ _zoo_ _zoo_
Lai rai vài chén say bí tỉ
Thiết nghĩ chuyện đời chẳng đáng chi!
[img]http://nv0.upanh.com/b5.s35.d1/6e0ae1db09f39ad387642ca641563a02_54392680.cugay300.gif[/img]

cugayquangninh

• Hero Member
  • Thanks 473
  • 0978795666
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #14 vào lúc: 24/02/2012 07:52:32PM »
chào cugayliencuom ! _zoo_
chơi chim mồi hay đấu , mà có con chim khách trong nhà nó sẽ phá hỏng những con chim yêu quý của của mình , mình chơi kg sâu nhưng vẩn ngộ nhận điều đó , hhii những chú chim tâm huyết của mình trong nhà 24/24 phủ kín, chỉ cho nó gáy những nơi cần gáy . nuôi nó cũng chỉ để câu cá chờ thời , xem anh em có con bổi nào bắc mắt thì đổi !
p/s chim hay đẹp gù cứng mà đấu ở rừng với mồi nóng quá ,hay sục , kg đằm tỉnh,  cũng khó đứng lồng ra mổi !
« Sửa lần cuối: 24/02/2012 11:47:48PM gửi bởi cugayquangninh »
Sơn- Hà Cối

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #15 vào lúc: 26/02/2012 11:07:30PM »
một con nữa .
mấy con chim của em anh nhân mới nhìn ai ko rành thì cứ tưởng đồ bỏ đi , nhưng thật ra mấy em ấy rất có duyên bắt bổi nước chơi vào dạng khá tốt nhìn thấy cặp mắt với  cách đóng bộ cườm và bộ quy rất " độc " đó là đặc điểm mà tại sao mấy em ấy lại có duyên bắt bổi và chơi như vậy .Nhưng chỉ tiếc 1 điều là tuổi đứng lồng của 2 em ấy ko được lâu thôi mới lên bắt bổi rất sát nhưng càng bắt nhiều bổi sẽ càng trở chứng và ... theo dự đoán của riêng cá nhân em thì với 2 em  trên khi lên mồi nếu chơi ko dưỡng và chơi theo kiểu " xã láng " thì tuổi làm mồi của 2 em ấy ko quá 5 năm đâu , đến khi đó 2 em ấy sẽ trở nước chơi ko ra gì bổi về có khi ko thèm đếm xỉa luôn .
thân chào !
« Sửa lần cuối: 26/02/2012 11:10:01PM gửi bởi cugayquangngai »
" Núi Ấn Sông Trà Muôn Chim Hót
  Ta cùng Mồi Cây Gác  Say Xưa  "
   ĐTLH: 01285 568 648 Mr: Duy

cugayquangninh

• Hero Member
  • Thanks 473
  • 0978795666
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #16 vào lúc: 26/02/2012 11:58:24PM »
Chào DUY !
theo mình những  con bổi của anh Nhân khi lên mồi chơi phông độ chơi phải có những nước thúc gằn , thúc nhặt , thúc xấp nhiều bổi bánh tẻ sẽ cay mau nhảy, chứ gặp bổi cựu thì e kg đủ tải với nó, bởi vì mình nó hơi mỏng ngực hơi lép, còn để lên mồi con nào nuôi nổi căng cũng lên mồi được , nhưng quan trọng cái nước chơi và tuổi mồi của nó đến đâu mới là cái để chọn bổi làm mồi . quan điểm của mình cứ phải chân to, bóng bộ phải to dài , nhất lực nhì tài !

:-O đấy là những lời nhận sét khách quan của mình ,về chú chim đó,  hii mình thấy các bác ấy cứ úp con nào lên anh em ai cũng cứ bảo đẹp, mà chẳng chỉ cho anh em mới vào nghề cái nào là đẹp , như thế nào là hợp cách cả   :-??
còn anh em mới chơi úp chú chim lên các bác cứ phán hàng hai , làm cho anh em chán lại bỏ bê kg chăm lại phí đi con chim hay !
topic của cao thủ , thì cao thủ nào cũng có , còn topic của thành viên thì kg vào động viên chia sẽ thì làm sao lớn mạnh được !
« Sửa lần cuối: 27/02/2012 12:29:35AM gửi bởi cugayquangninh »
Sơn- Hà Cối

Thiện Bảo Lộc

• Khách
« Trả lời #17 vào lúc: 27/02/2012 11:00:50AM »
Cặp mắt yếu, cái mặt ko bản lĩnh ko thể ra mồi và cũng ko phải là một con mồi hay được ...thiếu rất nhiều ưu điểm 1 con mồi hay.

minhhieu

• Hero Member
  • Thanks 876
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://kugay.p.ht/
« Trả lời #18 vào lúc: 27/02/2012 01:00:52PM »
Chào DUY !
theo mình những  con bổi của anh Nhân khi lên mồi chơi phông độ chơi phải có những nước thúc gằn , thúc nhặt , thúc xấp nhiều bổi bánh tẻ sẽ cay mau nhảy, chứ gặp bổi cựu thì e kg đủ tải với nó, bởi vì mình nó hơi mỏng ngực hơi lép, còn để lên mồi con nào nuôi nổi căng cũng lên mồi được , nhưng quan trọng cái nước chơi và tuổi mồi của nó đến đâu mới là cái để chọn bổi làm mồi . quan điểm của mình cứ phải chân to, bóng bộ phải to dài , nhất lực nhì tài !

:-O đấy là những lời nhận sét khách quan của mình ,về chú chim đó,  hii mình thấy các bác ấy cứ úp con nào lên anh em ai cũng cứ bảo đẹp, mà chẳng chỉ cho anh em mới vào nghề cái nào là đẹp , như thế nào là hợp cách cả   :-??
còn anh em mới chơi úp chú chim lên các bác cứ phán hàng hai , làm cho anh em chán lại bỏ bê kg chăm lại phí đi con chim hay !
topic của cao thủ , thì cao thủ nào cũng có , còn topic của thành viên thì kg vào động viên chia sẽ thì làm sao lớn mạnh được !
   Mình xin ghi nhận những lời  lẽ đóng góp thẳng thắn của bạn Cugayquangninh. Mình cũng có chút ý kiến, đã là diễn đàn nếu chúng ta biết thì hãy chung tay đóng góp ý kiến, những ace nào đã biết rồi thì cần học hỏi để nâng tầm hiểu biết của cao hơn, còn những ace mới vào nghề sẽ sớm lĩnh hội được những kiến thức cơ bản của con cu.
Con nào hay mình phân tích nó hay và nói được nó hay ở điểm nào? cái dở ở kế bên có lấp đi cái hay này ko? ... Khi nhận xét mình nên khách quan chứ ko thể vì nở mặt hay tiếng tăm của 1 người nào làm cho vấn đề bị móp méo. Mọi sự bình luận dựa trên quan điểm tìm ra cái đúng cái hay cái đẹp và sau đó thống nhất vấn đề chứ ko phải tranh luận với mục đích chia rẻ. Ace nào biết cứ nhiệt tình chia sẻ, còn ai ko biết cứ lắng nghe học hỏi, có như thế dd mới phát triển.
Với quan điểm của mình 2 con chim em  anh Nhân đưa lên mình thâý khuyết điểm lớn là cấp mình mỏng và ngực lép, bộ mã ko hợp cách. Xét ở góc độ mồi thì chưa đủ chuẩn. Vài lời nhận xét ngắn gọn, vì con này đã có đáp án rồi nên mình ko nói nữa.
Thân!
Tay xách nách mang cu mồi
Băng rừng lội suối quyết tìm bổi hay
www.Aquaking.vn
"Giải pháp Lọc Nước chuyên nghiệp"
ĐT: 0933234274

nhanhot73

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 244
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #19 vào lúc: 27/02/2012 02:08:14PM »
Chào DUY !

Mình xin ghi nhận những lời  lẽ đóng góp thẳng thắn của bạn Cugayquangninh. Mình cũng có chút ý kiến, đã là diễn đàn nếu chúng ta biết thì hãy chung tay đóng góp ý kiến, những ace nào đã biết rồi thì cần học hỏi để nâng tầm hiểu biết của cao hơn, còn những ace mới vào nghề sẽ sớm lĩnh hội được những kiến thức cơ bản của con cu.
Con nào hay mình phân tích nó hay và nói được nó hay ở điểm nào? cái dở ở kế bên có lấp đi cái hay này ko? ... Khi nhận xét mình nên khách quan chứ ko thể vì nở mặt hay tiếng tăm của 1 người nào làm cho vấn đề bị móp méo. Mọi sự bình luận dựa trên quan điểm tìm ra cái đúng cái hay cái đẹp và sau đó thống nhất vấn đề chứ ko phải tranh luận với mục đích chia rẻ. Ace nào biết cứ nhiệt tình chia sẻ, còn ai ko biết cứ lắng nghe học hỏi, có như thế dd mới phát triển.
Với quan điểm của mình 2 con chim em  anh Nhân đưa lên mình thâý khuyết điểm lớn là cấp mình mỏng và ngực lép, bộ mã ko hợp cách. Xét ở góc độ mồi thì chưa đủ chuẩn. Vài lời nhận xét ngắn gọn, vì con này đã có đáp án rồi nên mình ko nói nữa.
Thân!
Nhất trí cao với những góp ý của cugayquangninh và Minh Hiếu. Trên là hai con chim của thằng em tuyển trong số bổi bắt được. Nó chơi cũng khá, tuy nhiên cũng như mình, tắm mãi trong ao làng nên không thăng tiến được, Nay mình có điều kiện ngồi đây để giao lưu học hỏi anh em chứ nó thì vẫn cứ phải bán mặt cho đất. Rảnh lại tuốt vô rừng bẫy cu nên chắc chắn còn nhiều hạn chế. Hai con trên mình thấy nó cũng có những điểm khá, tuy nhiên để nên một mồi đúng tiêu chuẩn đẹp, hay, bền thì chưa đạt. Còn để làm mồi thì nói chung cũng tạm thôi. Một con trường đòn thì lại thưa cườm. Một con cườm tạm được thì lại tối chim, lâu nổi, nhỏ con. Nhưng tìm cho được một con bổi hội đủ tiêu chí thì quả thực khó ghê. Có khi đành phải xài tạm nho xanh, đôi khi phải tạm lấy tiêu chí nước chơi làm đầu. Như con chim mồi lỡ mình bắt của nó( Nó sợ bị mất cắp - trong đó hay mất) thì quả thực hơn 10 năm nay mấy anh em mình mới thấy được con chim khá về nước và đạt bộ mã tạm được như vậy. Mình sẽ trao đổi lại với nó để rút kinh nghiệm. Cảm ơn sự đóng góp của mọi người .

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent