Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: cu có bộ hậu nở ?  (Đọc 5182 lần)

chimcugocong

• Sr. Member
  • Thanks 62
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: cu có bộ hậu nở ?
« Trả lời #20 vào lúc: 14/03/2012 11:50:40AM »
Chào Cusg!
Đọc chỉ vài dòng Cusg viết thì cugocong thấy em chẳng phải tay vừa, :d thấy em cm trong topic "kinh nghiệm xin chim cho ng mới chơi" thì em với anh thật là hợp =))
Thấy con bổi mua chợ mà ngon vậy nên anh trả phóng để ghẹo chơi,thôi thì đã vào diễn đàn này rùi,hảy chia sẽ cùng anh em đi! _zoo_ _zoo_ _zoo_
Được mất lòng không quản
Thấp cao dạ chẳng phân
Bể dâu qua mấy cuộc
Thiện tánh vững muôn phần!

Thiện Bảo Lộc

• Khách
« Trả lời #21 vào lúc: 14/03/2012 04:12:54PM »
trên em từ nhỏ tới lớn chưa thấy cái thuyền và chưa hình dung ra ạh, em ở trên núi, chỉ quen cỡi ngựa và đi xe bò hị hị nên ko biết bác nói chim mình thuyền cánh chéo là như thế nào.??bác có thể nói rõ về con chim mình thuyền cánh chéo, để ae còn chém ạh, trên em thì ví con chim nó nó phải tròn như con bò, cặp chân thì phải đen như chân con trâu, cái mắt phải như con bìm bịp ôi ...nhìu điều lém.

minhhieu

• Hero Member
  • Thanks 876
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://kugay.p.ht/
« Trả lời #22 vào lúc: 14/03/2012 05:01:23PM »
Xem topic này cũng lâu rồi, hôm nay thấy ngứa mắt quá viết bậy vài dòng cho vui.
Trước khi có ý kiến mình xin phản biện lại 1 số nghi vấn như sau:
 + Nếu nói nở hậu có nghĩa là hậu lớn tính từ phần phía sau lưng (trên và dưới WC) trở ra cuống đuôi. Nếu quan điểm mọi người cho là tốt vậy mình xin hỏi nó có phù hợp trái bắp chuối ko? Ae xem kỹ trái bắp chuối nha.
 + Nếu nói những con nở hậu theo quan điểm ở trên thì chắc chắn 1 điều cuống đuôi lớn. Vậy mình xin hỏi những con này liệu chót đuôi có vót nhọn ko?
 + Nở hậu như vậy cấp mình thường ngắn hay dài?
 Cgsg có nói, mình nghĩ ý bạn muốn nói đến con chim có cấp mình trường và con chim có cấp mình bắp chuối.
Cũng vấn đề này, mình xin hỏi lối chơi của từng loại như thế nào? Loại nào dễ chơi hơn?
Các câu hỏi đặt ra, nếu ace nào có kinh nghiệm nuôi qua rồi mong được sự chỉ giáo chứ ko có ý gì khác, mong ace giúp đỡ để nâng tầm hiểu biết về cu cò của em hơn.
Thân!
Tay xách nách mang cu mồi
Băng rừng lội suối quyết tìm bổi hay
www.Aquaking.vn
"Giải pháp Lọc Nước chuyên nghiệp"
ĐT: 0933234274

C80 Hoàng Mai.

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 320
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • Cu gay Viet Nam
« Trả lời #23 vào lúc: 14/03/2012 06:08:53PM »
Topic này bắt đầu hay rồi đây! _zoo_

Nhờ các bác cao thủ bàn luận, phân tích đặc điểm,tác dụng và cách xem chim cu có bộ  hậu nở chỉ cho ae mới vì em biết không riêng gì em mà ae mới muốn tìm hiểu nhiều lắm nhưng không biết diễn tả thế nào mong các bác nhiệt tình để diển đàn ngày càng lớn mạnh . ^:)^ ^:)^ ^:)^
em sẽ hỗ trợ hình ảnh cho các bác nhé 8-> 8->
trong bài này em có dùng hình ảnh cu của AE để minh họa mong aela2 những người rộng rãi bỏ qua cho .cu ba tròng em cảm ơn . ^:)^ ^:)^ ^:)^
Chim hậu nở cũng như con gà đá, hậu nở, vai rộng, còn độ nhanh chậm ko liên quan tới cấp mình đâu? bộ hậu nở giống như con người lao động chân tay khuân vác hàng ngày và anh sinh viên... sức dẻo dai , độ chịu dựng. người vai u thịt bắp, thân hình rắn chắc và người ốm da xanh.
- anh Luyện đè cập tới bộ hậu nở là cùng quan niệm và quan điểm nhìn nhận " tới đỉnh" của con cu gáy rồi. mong anh luyện chia sẻ thêm, những con có bộ hậu là những con có lực dẩy gù mạnh, hơi gù siết và bền bỉ theo thời gian, đa phần là những con có nước gù hậu tốt....tất nhiên nó còn kết hợp nhiều tiêu chuẩn khác nữa...nhưng các ae nhớ một điều con chim đã tốt, đã hay thì cái gì nó cũng tốt cả.
- con người cũng vậy, có tướng làm quan, con người có gan thì làm giàu, con chim có tướng và có gan lỳ tLuye65n hì là những con mồi có tiếng được nhiều ae biết đến.

- con chim mà cấp mình bắp chuối, liền lạc thì tôi khẳng định 10 con hậu nở cả 10, thuật ngữ hậu nở chính là phần lưng và đuôi, to bè rộng, nó kéo bộ phao câu cụp xuống nhìn cân đối và rất chuẩn chim. mồi và bổi Thiện bắt dù hay tới đâu mà thiếu phần này thì bỏ, chân có thể nhỏ nhưng vẫn tạm chấp nhận. hậu ko nở là laọi ngay từ cái nhìn đầu tiên, mấy thứ linh tinh ấy nó làm mình mất công, tốn công mất thời gian, chơi cũng ko ra gì.

Chào 2 cao thủ và các chú
thật là mến mộ không gì đáng học hởi hơn là một câu hỏi hay và một câu trả lời chí tình .Nhờ topic Chú Luyện tí nhé
Xin hỏi 2 cao thủ và các chú chơi cu ,cháu muốn hỏi về cách chơi và nết đặt trưng/điểm mạnh của chim có cấp mình gọi là " mình thuyền - cánh chéo".
Nếu so sánh giữa loại của chú LUYỆN (bộ hậu nở - mình bắp chuối) và (mình thuyền cánh chéo) thì thư thế nào các chú cho giải thích cháu biêt với cháu đang học hỏi ,mong các chú chỉ giúp  ^:)^  ^:)^  ^:)^
Một lần nữa Cháu xin cảm ơn chú Luyện , chú Thiện và các chú.

http://www.cugay.org/diendan/index.php?topic=2809.0

Ây zà, ông C80 này khờ khạo quá đi! (~~) (~~) (~~)
 =)) =)) =))
Số người Trời đã định rồi
Thằng làm quần quật, thằng ngồi uống bia!

khanhlinh

• Chính thức
  • Thanks 5
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #24 vào lúc: 15/03/2012 09:18:35PM »
Thân Chào Anh em !
Theo mình biết thì hậu nở thì thường hay dùng chỉ cho con mái chứ ít khi sử dụng từ này cho con trống . Mặc dù hiểu rằng hậu nở thì những con ấy rất sung bởi lẽ phần đuôi là phần mà tập trung cho việc lai tạo và gây giống của con mái hoặc con trống . Nhưng mình nuôi gà có nhận xét rằng con gà nào mà có thân hình đúc hoặc cân đối đều đặn ( đẹp) thì thường đi kèm là hậu nở ạ  !
DT : 0908455102

cugayquangninh

• Hội cu gáy đấu org QNinh
  • Hero Member
  • Thanks 473
  • 0978795666
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • www.youtube.com/sonhacoi
« Trả lời #25 vào lúc: 16/03/2012 02:20:00AM »
Chim có bộ hậu nở ! nói chuẩn hơn là chim có cấp mình nở hậu .Mà đã nở hậu thì cái gì cũng nở , từ cái chỉ dàm đến cái chân hay cái cuốn đuôi . Mà đã nở hậu thì thường chậm và bền chỉ hợp với mấy ông già ,chứ chim chơi không nhanh như những con bé rói rói con chơi nhanh tốc độ , đừng thấy nó bé mà bảo nó không có bài bản không liền kèo, không cứng gù là không ổn roài
Sống ! Không chỉ nhận cho riêng mình .
Sơn- Hà Cối
https://www.facebook.com/cugayquangninh.son

diemxua

• Sr. Member
  • Thanks 30
  • tcs
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • cugay.org
« Trả lời #26 vào lúc: 16/03/2012 12:01:28PM »
trên em từ nhỏ tới lớn chưa thấy cái thuyền và chưa hình dung ra ạh, em ở trên núi, chỉ quen cỡi ngựa và đi xe bò hị hị nên ko biết bác nói chim mình thuyền cánh chéo là như thế nào.??bác có thể nói rõ về con chim mình thuyền cánh chéo, để ae còn chém ạh, trên em thì ví con chim nó nó phải tròn như con bò, cặp chân thì phải đen như chân con trâu, cái mắt phải như con bìm bịp ôi ...nhìu điều lém.
=)) =)) =))  ở trên núi sao biết cái thuyền được...!?!?!?
Bác Thiện dạo này bận biệu quá sao không nghe kể gì về các chiến tích nha.
 =o) :-w
chỉ có niềm vui, đẳng cấp.....là mãi mãi...!?

Thiện Bảo Lộc

• Khách
« Trả lời #27 vào lúc: 16/03/2012 04:00:56PM »
hì hì mới tém được 5 con bổi mà chưa có thời gian pót lên, mai đi oánh tiếp nè...

Thiện Bảo Lộc

• Khách
« Trả lời #28 vào lúc: 16/03/2012 04:04:53PM »
CHim chơi nhanh hay chậm ko nên nhìn vào cấp mình, đuôi vót hay nhiều quan điểm khác. đã lưng gù cánh sệ thì làm sao mà khít cánh, chéo cánh được, ngực bè rộng, nổ hậu, lưng u, vai rộng, ai bảo chim chơi chậm, lên đây bảo lộc nhiều chim như vậy, nước chơi vấp đếm ko kịp.

diemxua

• Sr. Member
  • Thanks 30
  • tcs
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • cugay.org
« Trả lời #29 vào lúc: 16/03/2012 05:10:57PM »
hì hì mới tém được 5 con bổi mà chưa có thời gian pót lên, mai đi oánh tiếp nè...
5 con có con nào gioi không bác....?!
chỉ có niềm vui, đẳng cấp.....là mãi mãi...!?

Nghiệp Dư

• Hero Member
  • Thanks 69
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #30 vào lúc: 17/03/2012 12:19:08PM »
bộ hậu nở, bản đuôi to dày, mình hình vuông đối với con gì cũng khỏe, đã khỏe mới siêng, mới lỳ được, nhưng đối với chim thở bằng cơ ngực, không phải cơ bụng như người, mà cu không đánh nhau bằng chân nên cũng khó có mỗi liên kết nào, theo tôi hậu nở là chim khỏe, khỏe thì không hay này cũng hay kia , lại bắt mạch nhầm rồi, mình là thợ cơ khí mà :-j

Thiện Bảo Lộc

• Khách
« Trả lời #31 vào lúc: 19/03/2012 03:49:50PM »
hì hôm rồi bắt được 3 con, 2 rền, 1 đồng thổ, con bể bắt con rền gù ác...bài bản thưa, chân khá bự, tặng cho anh bạn dưới đồng xoài nuôi kiểng.
- đã là lính chiến thì phải có sức khỏe , cái gì cũng vậy phải khoẻ, lực mới chiến đấu được...em mà gặp mấy thằng lỳ đòn, lực lưỡng, em rút hi hi làm sao có cửa mà em vật nó xuống được...không chừng nó vật cho mình chết tưoi hi hi hi...các bác cũng không nên cường điều con cu gáy nó quá cao, thực ra nó rất bình thường, mộc mạc và bình dị. càng cường điệu càng chứng tỏ mình chẳng hiểu biết gì, mọi cái cứ phải từ từ và đơn giản.

cugayquangninh

• Hội cu gáy đấu org QNinh
  • Hero Member
  • Thanks 473
  • 0978795666
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • www.youtube.com/sonhacoi
« Trả lời #32 vào lúc: 21/03/2012 02:41:34AM »
Chào cụ Thiện !
Những gì cụ nói , cụ chia sẽ với anh em ! Mình thấy rất thiết thực và bổ ích , mình rất ngưỡng mộ cụ đó ! nhưng cụ cũng phải thông cảm cho anh em 9 người 10 ý , còn chim cũng  là một con chim cu gáy ( cu đất ) nhưng mỗi vùng miềm chim nó kết cấu khác nhau , vì vậy mỗi người một kiểu , một kinh nghiệm để chọn phải ko cụ ? Chứ cụ cứ lấy ba rem để dập khuôn thì lại bất đồng  quan điểm cụ àh ! Chổ mình người ta hay chọn nói về nước tiền là mỏ chỉ dàm quy cánh và động tác thái độ con chim . Còn nước gù họ hay nhìn cặp cáng và bộ cườm ,  mình cũng chỉ tốm tắt đại khái là như vậy ! Còn trường phái chơi tiêu chí của anh em miền ngoày chọn con cugay để gọi là chim hay,thì trái ngược với tiêu chí anh em miền trong đó cụ . chỉ chọn và ưu chuộn những con chơi nhanh như chạy xe lên hết số vít hết ga ý . Con gù thông 1 tiếng  kg giá trị bằng con chơi 1pm ra đủ bài như chu lèo vấp , âm tốt .Tiêu chí chơi cu anh em miền ngoày 10 như 9 người là vậy ! Như cugayquangngai nói mình thấy đúng ( chân nhân bất lộ tướng ) là cái mà đại cao thủ hay sát thủ  cũng sẽ trả lời rằng là cái nhìn không ra ! Con chim như nào nó mới  có đủ bộ tiếng như ( chu đe lèo vấp nhịu ngợ mơ ) ?
Còn ngoày miền ngoày mình thấy có những con chim có cấp mình nở hậu nó to như con bồ câu việt , nó châm như sên nhưng được cái khỏe , còn những con vừa vừa thì nó bắn nhanh như tên , nó hay ở chất giọng  như đồng kim , hay son đồng  nên mình mới nói vậy ! đôi lời tâm sự chúc cụ vui !
Sống ! Không chỉ nhận cho riêng mình .
Sơn- Hà Cối
https://www.facebook.com/cugayquangninh.son

Thiện Bảo Lộc

• Khách
« Trả lời #33 vào lúc: 21/03/2012 09:19:59AM »
Trong này em cũng rất quan tâm tới nước chơi nhanh, ra bài bản tốt và phải có nước gù hậu cứng...mồi mà chơi từ tù thì ai chơi, chỉ gù mà ko có bài bản thì làm sao kéo bổi và giữ bổi được. chim vùng nào cũng vậy cả mà thôi...tôi chưa thấy con nào ẩn tướng cả. chân nhân bất lộ tướng ý bác  ví : anh hùng núp chăng? tôi lại không thích kiểu anh hùng núp thời nay đâu hi hi hi mấy laọi ấy tôi đùng hoài, thực lực ko có, chỉ được cái miệng xoen xoét chả biết mẹ gì.

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent