Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: các anh ơi cứu cu gáy của em với, huhuhu  (Đọc 1981 lần)

buondibui

• Jr. Member
  • **
  • Thanks -1
    • Xem hồ sơ cá nhân
các anh ơi cứu cu gáy của em với, huhuhu
« vào lúc: 14/03/2012 03:49:43PM »
Trưa nay em cho chim ăn, tình cờ em thấy con cu gáy nhà em hôm nay sao ốm quá rồi em quan sát thấy nó cứ rướn cổ giống như bi mắc nghẹn vậy. E bắt ra cầm trên tay thì hỡi ơi cầm chim trên tay mà cái lườn của nó nhọn hoắc, em banh mỏ trúc đầu con chim xuống thì có nước nhờn nhờn trong mũi trong miệng của nó chảy ra quá chừng em giật hết cả mình. Các anh cho em hỏi chữa bệnh này như thế nào ạ. Em đang cần gấp lắm ko nó chết mất. em xin cảm ơn các anh nhiều.

Nghiệp Dư

• Hero Member
  • Thanks 69
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: các anh ơi cứu cu gáy của em với, huhuhu
« Trả lời #1 vào lúc: 14/03/2012 07:50:43PM »
bị dịch rồi ra thú y mua thuốc cho gà mmo tả bệnh cho họ biết họ bán cho, bồi dưỡng thêm cho nó thức ăn bổ dưỡng nữa

buondibui

• Jr. Member
  • **
  • Thanks -1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 14/03/2012 09:08:15PM »
bệnh này nó có lây qua cho nhưng con khác ko anh, chết chắc em cho 4 con cu gáy ở nhà em uống thuốc hết luôn quá.

nhanhot73

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 244
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 15/03/2012 07:24:39AM »
bệnh này nó có lây qua cho nhưng con khác ko anh, chết chắc em cho 4 con cu gáy ở nhà em uống thuốc hết luôn quá.
Em tách xa con chim bệnh ra, quan sát nếu những con còn lại còn khỏe mạnh thì k cần thiết phải uống thuốc. Lưu ý hơn chế độ dinh dưỡng, khoáng, vệ sinh cóng nước, tắm nắng. Con bệnh chắc khó qua khỏi.
Trăm năm trước ta chưa hề có
Trăm năm sau có cũng như không
Cuộc đời có có không không
Trăm năm còn  lại tấm lòng mà thôi .

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 15/03/2012 09:36:43AM »
Chắc chết rồi e ạ, bị virus, anh gặp bệnh này rồi........

Chim dướn lên để thở đấy, do em không phát  hiện sớm, nên chim bị đờm trong cổ họng, khó nuốt không ăn nổi, nếu để ý sẽ thấy phân trắng dưới khay.......

Chim gầy đi, banh mỏ ra thì đầy đờm trong họng, trông như cái màng, nói chung là theo a chứng kiến là không cứu được, khả năng chim em bị cúm là cao,

Đem tách chỗ khác, tránh để đầu gió lại lây cho các con phía sau, rồi chờ ngày nó chết đem trôn...........

Không thì mời bác sĩ tới nhà mà xem, trước a mời 1 bác sĩ chuyên của cục thú y xuống, banh ra xem xong, kêu bó tay, chỉ có tiêm phòng trước đó mới ngăn được, còn bị virus thì vô phương.........

Mỗi khi bắt ra, e nhớ rửa tay kỹ bằng xà phòng, tránh lây cho con khác nhé, rút kinh nghiệm lần sau nghe em..........

buondibui

• Jr. Member
  • **
  • Thanks -1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 15/03/2012 12:00:57PM »
em cảm ơn 2 anh nhiều. Hôm qua em ra ngoài tiệm thú y hỏi thì ng ta bán cho một chai thuốc CIPRO 50A, em về đầu tiên em bơm cho nó ít mật ong để nó khỏi đói rồi em nhỏ 2 giọt thuốc vào, sáng nay thấy em nó cũng đỡ rồi. Mấy con ở nhà em mua chai siro C của con nít về pha nước cho mấy con còn lại uống ko biết có đề kháng đc ko nữa.

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent