Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Đồ chơi không giống ai  (Đọc 3527 lần)

Hoàng ĐL

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 351
    • Xem hồ sơ cá nhân
Đồ chơi không giống ai
« vào lúc: 05/04/2012 08:37:14PM »
Tính của tôi thích tí máy, nhưng muốn làm những cái gì đó không giống ai mới chịu, khổ thế chứ. Nếu tôi làm 2 cái gì đó là y như rằng cái sau phải khác cái trước ...
Xin mời ACE xem cho vui kết quả của việc loay hoay tí máy.

Lụp kiểu Thái (bản nháp).

Cũng vì cái tật thấy cái gì hay hay là bắt chước, thấy lụp kiểu Thái hay hay, thế là tôi nảy sinh ý định bắt chiếc.
Sau khi nghin cú chán chê các kiểu lụp của Thái, trăn trở suy tính ngán ngẩm các kiểu lụp mình sẽ làm, vẽ nháp, tính toán, nghĩ cách làm, chọn vật liệu … và cuối cùng là kết quả đây:

Làm xong thấy nó chẳng khác lụp gác tàu dừa của miền Tây là mấy …Tôi đã nghĩ nhiều về việc tìm cách treo nó lên nhưng cuối cùng vẫn để vậy, dùng sào để gác. Muốn treo lên thì cũng có nhiều cách, nhưng cách nào cũng luộm thuộm hơn dùng sào …
Gọi là bản nháp vì đây là cái đầu tiên tôi làm ra, có lẽ nếu đi đánh thử mà có hiệu quả thì tôi sẽ cải tiến thêm gì đó (nghiên cú cách treo nólên chẳng hạn). Nhân đây cũng xin ACE góp cho ý tưởng để có thể treo được cái lụp này lên gọn gàng.

Còn đây là Đờn cò treo

Và cái này tôi gọi là Lụp trống trơn

Mớ đồ chơi trên không biết có hiệu quả gì hơn đồ chơi truyền thống không thì chưa biết vì tôi chưa thử.
Xin mời ACE khác, ai có đồ chơi gì hay hay lạ lạ thì post lên xem cho vui, ai quan tâm thì có thêm tài liệu tham khảo.

Thông Xanh

• Phó Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 697
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Đồ chơi không giống ai
« Trả lời #1 vào lúc: 05/04/2012 09:43:58PM »
Chào anh Hoàng.
Ý tưởng của anh hay quá, cỡ này thì những con bổi trận mà anh theo đuổi cũng sẽ bị thu phục thôi, nhớ đăng ký bản quyền nha anh.
-----------Xin cảm ơn Người---------
-----------Xin cảm ơn đời------------

Hồng Sâm

• Hero Member
  • Thanks 116
  • ------(@_@)------
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 05/04/2012 10:10:26PM »
cái này bản quyền vn nè he he  anh là hết dàn của thái malay  rồi cũng  vui đó  nhỉ ..nhưng  vướng  quá  .thô sơ tí  ... mình  vẩn có  thể làm đẹp hơn  nữa  O:o
Niềm vui đẵng cấp và nghệ thuật--------(@_@)-------  lồng lụp lá
                     Tìm hoài một chú chim
             Mail: hongsamnt_86@yahoo.com
          ĐOÀN KẾT (@_@) GẮN KẾT TÌNH THÂN
TÀI CÁN TA BAO NHIÊU MÀ SAO CỨ NÓI NHIỀU HE HE

huy_tm

• Hero Member
  • Thanks 187
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 06/04/2012 01:48:23AM »
cũng kính nể cụ vì mấy cái vụ lọ mọ này - cụ cũng thuộc hàng thích chơi hàng dị rồi . Lúc nào rảnh rảnh cụ thử luôn để xem tính hiệu quả của nó . Đôi khi mình sử dụng - trong thực tế sẽ nhận ra nhiều điều hay cụ ạ .
........Con R nó nhảy quá không chụp được ảnh hả cụ . Lúc nào nó bớt nhảy cụ chụp giúp cho em xin vài kiểu với nhé .  Thank cụ trước ạ .
Thái Huy 1980
call: 0948831616
Rất mong có dip học hỏi - giao lưu cùng các bạn .

Hoàng ĐL

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 351
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 06/04/2012 08:56:54AM »
... Lúc nào rảnh rảnh cụ thử luôn để xem tính hiệu quả của nó . Đôi khi mình sử dụng - trong thực tế sẽ nhận ra nhiều điều hay cụ ạ .
...
Muốn thế lắm Huy ơi, nhưng đi làm đến 17h mới về, đón con xong, thay bộ đồ ra là chỉ còn lại tí thời gian ăn uống để cầm hơi và lủi xuống kho tí máy thôi
... Con R nó nhảy quá không chụp được ảnh hả cụ . Lúc nào nó bớt nhảy cụ chụp giúp cho em xin vài kiểu với nhé .  Thank cụ trước ạ .
Chụp hình rồi nhưng chưa gưỉ là do chụp lúc em nó đang thay lông. Ôi thôi "tèm hem, lông lá ngọc cành vàng ...". Để em nó trơn lông đỏ da trở lại mình sẽ chụp gửi hình sau nhé.

Chào anh Hoàng.
Ý tưởng của anh hay quá, cỡ này thì những con bổi trận mà anh theo đuổi cũng sẽ bị thu phục thôi, nhớ đăng ký bản quyền nha anh.
Ý tưởng, bản quyền không phải của mình, mà mình đi "xin" đấy. Anh Nhã cũng có gửi một số hình ảnh để mình nghiên cú thêm.
Cũng vì akay mấy con bổi trận nên mình mới nghĩ đến việc tìm cách bắt nó, làm đồ chơi xử nó, làm hoài rồi ra thích làm để đó hơn là làm để đi bẫy chim.
Mà chắc gì đã có hiệu quả đâu ...

cái này bản quyền vn nè he he  anh là hết dàn của thái malay  rồi cũng  vui đó  nhỉ ..nhưng  vướng  quá  .thô sơ tí  ... mình  vẩn có  thể làm đẹp hơn  nữa  O:o

Nhìn thấy vướng chứ thật ra khi tác nghiệp cũng gọn lắm Sâm àh - trước khi lắp ráp hoàn thiện mình đã thử nghiệm chán chê roài mà.
Mình cố tình làm nom thô sơ tý để khi gá vào cây, cài vào bụi nó hoà hợp - tự nhiên. Muốn làm trau chuốt trơn láng không khó - nhưng mình nghĩ làm ra cho đẹp để ngắm không bằng làm cho hiệu quả. Tất nhiên nếu lamf vừa đẹp vừa hịu quả thì là tốt nhất roài - nhưng trình độ có hạn - hy vọng 5-7 chục năm nữa mình sẽ đạt được cảnh giới đó hic hic ...

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent