Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Màu mắt.  (Đọc 6621 lần)

nhanhot73

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 244
    • Xem hồ sơ cá nhân
Màu mắt.
« vào lúc: 08/06/2012 08:05:28AM »
Đôi mắt là cửa sổ tâm hồn. Tâm trạng hỉ nộ ái ố. Sức khỏe, vui buồn ... đều thể hiện qua đôi mắt. Trước đây nhanhot có thời đắm đuối chết không được, sống không xong vì hai hồ thu thăm thẳm :)) :)) :)). Giá mà cô pé đó đôi mắt màu đỏ như màu mắt cá rói hoặc màu vàng thau, mắt lại nhỏ và sâu thì chắc mình không đến nổi  :)) :)) :)).
Nhiều cao thủ có kinh nghiệm đã phân tích kỹ màu mắt cần có của chú chim mồi . ưu tiên con mắt nhỏ, sâu, vành vàng sậm màu, rộng hoặc màu mắt đỏ. Thực tế thì chưa thấy con mồi nào mắt màu nhạt nhạt, trắng dã nên phải loại ngay từ bổi.
Trong thực tế theo mình thấy, có những con khi bắt được thì mắt rất đẹp, nuôi một thời gian thì mắt trắng dã, vành vàng nhỏ mảnh như sợi chỉ. Có con khi mới bắt thì mắt trắng dã. Đút vô chiếc tất tối thui, treo kèo khác xong tò mò rút ra coi thì thấy mắt lại vàng rực, vành vàng dày lên... Có con mồi khi kè gù thì càng gù tròng vàng càng rộng, tròng đen thu dần lại ( Loại này được đánh giá khá cao) ...có con lại không vậy ưu tiên loại nào ?
Vừa rồi, cu gay tho dong có đặt vấn đề : Chọn màu mắt có cần chọn phù hợp với giọng không ? quả là thú vị.
Đối với những người có kinh nghiệm, dám khẳng định thì quả là dễ dàng để chọn cho mình chú bổi ưng ý, rồi cứ thế mà nuôi. Còn những anh em mới tập, chưa nuôi vài con bổi lên thành mồi thì làm sao biết để nhận xét sự thay đổi màu lông, màu mắt, phong độ, độ chín của con cu ? Có hoang mang mà sao nhảng việc chăm sóc khi chú bổi cưng tự nhiên mắt trắng dã ...
Mong các bác có kinh nghiệm chia sẽ kỹ càng để anh em mở mang kiến thức .
« Sửa lần cuối: 08/06/2012 10:07:14AM gửi bởi nhanhot73 »
Trăm năm trước ta chưa hề có
Trăm năm sau có cũng như không
Cuộc đời có có không không
Trăm năm còn  lại tấm lòng mà thôi .

TIENGQUE

• Hero Member
  • Thanks 155
  • CugayLamHa
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Màu mắt.
« Trả lời #1 vào lúc: 08/06/2012 09:14:03AM »
Theo quan sát của em, thì bất cứ con nào cũng có những thay đổi về tròng mắt (màu và độ dày) tùy thuộc vào thể trạng, độ sung của con chim. không tin các bác cứ thử nhé, để con chim trong phòng khoảng 2 ngày, ánh sáng tôi tối, lúc đó tròng mắt sẽ mỏng te, còn lại toàn tròng đen ở trong là nhiều. lúc này mà ta tháo áo lồng ra, đem ra phơi nắng hạ thổ thử coi, tròng đen thu lại còn tý, tròng vàng rất rộng như lúc chim đang gù. cái này liên tưởng ở con mèo thấy rõ nhất. con người ta cũng vậy, nằm trong nhà 2 ngày liền rồi ra trời nắng đứng thì sẽ cảm nhận được có thay đổi lớn về thị giác (hơi choáng).
Tuy nhiên mỗi con đề có sự thay đổi nằm trong sự giao động nhất định, ví dụ như con có mắt tròng dày thì khi co lại nhìn thấy ớn ớn, khi dãn ra thì cũng vẫn còn 1 độ dày nhất định.
Màu mắt thì phụ thuộc vào thể trạng, tinh thần của con chim là chính. vì vậy ta sẽ thấy mát của những con mồi hầu như đẹp hơn mắt của những con bổi.
Tuy nhiên em đang nghiên cứu về màu vàng lửa và màu đỏ, các tiền bối nói màu đỏ tốt hơn, chim dữ. nhưng thực tế em đã sở hữu 1 con mồi, và được biết thêm 2 con nữa thì nhận thấy mấy con mắt đỏ thường lại có tròng mắt mỏng hơn mấy con mắt vàng lửa, chim rất nóng và hung chơi không êm lồng (giống như bàn về tướng văn và tướng võ thì thằng này nằm ở võ) nó lại hay đóng ở mấy con đầu sà hơn thì phải, nhưng thấy mấy anh này có vẻ sát bổi. do mới chiêm nghiệm có 3 con nên chưa dám kết luận ghì, chia sẻ lên đây để bác nào có chim mắt đỏ thì bình luận thêm nhé.
hơ hơ, viết hồi chả biết mình đang viết ghì nữa  _khotro_

Kiến Vàng

• Khách
« Trả lời #2 vào lúc: 08/06/2012 09:59:45AM »
Hay quá, tiếp đi Mấy Bác.. Em bị loạn màu nên vụ này xin chịu....Cứ nhìn con nào trông có tinh thần, him tợn là ưng. :-SS :-SS (*)(*)

comlucky

• Sr. Member
  • Thanks 21
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 08/06/2012 10:56:48AM »
như em thấy mắt vàng lửa êm lồng và chơi hay . còn mắt đỏ thì chim dữ và nóng khó thuần. còn sát bổi hay không theo em tùy con.các bác  cho ý kiến góp y.
Lại trở về rồi, chim cu gáy
Em vì ta, cổ đeo đủ vòng cườm
Giọng buông ấm một hơi hướng cũ
Phà vào lòng ta đang chờ mong .!

Hoàng ĐL

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 351
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 08/06/2012 11:19:39AM »
Màu mắt, ánh mắt phản ánh tình hình sức phẻ của con chim. Chỉ khi con chim ăn uống, gáy gù, phân tro, ngủ nghỉ ... bình thường thì màu mắt mới đúng là màu mắt thật của chim. Khi chọn màu mắt AE ta cần lưu ý điều này.
Cá nhân tôi không chọn màu mắt mà chọn ánh mắt, kiểu mắt. Đối với màu mắt thì màu trắng dã là loại - vậy thôi.
Kiểu mắt thì ưu tiên số 1 là lưỡng nhãn (2 mắt 2 màu khác nhau), 2 là mắt lé, 3 là mắt xếch.
Đối với ánh mắt chim thì hình như ai cũng thích chọn con chim có cặp mắt "dữ dằn", tôi thì ưu tiên chọn chim có ánh mắt "Vô hồn". Nhìn mắt con chim như sắp chết và ánh mắt nó không biểu cảm nhiều, khi sung, khi sợ ... nó vẫn cứ vậy. Những con chim này thì tròng đen luôn bé tí - ít co giãn. Thử bằng cách ngắm cho kỹ con mắt của chim, nhớ cái ánh nhìn đó, rồi xáp chim lạ cho nó cự coi nó nhìn chim lạ ra sao, rồi lại nhẹ nhàng dọa, hoặc ghẹo cho nó sợ coi mắt nó nhìn mình ra sao. Nếu ánh mắt chim không hề biểu lộ cảm xúc gì thì con này "Vô hồn", đối với tôi, chỉ cần chim "Vô hồn" là bụp ngay, bất kể các đặc điểm khác có kinh khủng cỡ nào.
Chim này không hiếm lắm, ai đã hoặc đang cầm thì chia sẻ thêm thông tin cho AE với nhé.

Cu gay Thodong

• Chính thức
  • Thanks 37
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 08/06/2012 02:53:16PM »
Màu mắt, ánh mắt phản ánh tình hình sức phẻ của con chim. Chỉ khi con chim ăn uống, gáy gù, phân tro, ngủ nghỉ ... bình thường thì màu mắt mới đúng là màu mắt thật của chim. Khi chọn màu mắt AE ta cần lưu ý điều này.
Cá nhân tôi không chọn màu mắt mà chọn ánh mắt, kiểu mắt. Đối với màu mắt thì màu trắng dã là loại - vậy thôi.
Kiểu mắt thì ưu tiên số 1 là lưỡng nhãn (2 mắt 2 màu khác nhau), 2 là mắt lé, 3 là mắt xếch.
Đối với ánh mắt chim thì hình như ai cũng thích chọn con chim có cặp mắt "dữ dằn", tôi thì ưu tiên chọn chim có ánh mắt "Vô hồn". Nhìn mắt con chim như sắp chết và ánh mắt nó không biểu cảm nhiều, khi sung, khi sợ ... nó vẫn cứ vậy. Những con chim này thì tròng đen luôn bé tí - ít co giãn. Thử bằng cách ngắm cho kỹ con mắt của chim, nhớ cái ánh nhìn đó, rồi xáp chim lạ cho nó cự coi nó nhìn chim lạ ra sao, rồi lại nhẹ nhàng dọa, hoặc ghẹo cho nó sợ coi mắt nó nhìn mình ra sao. Nếu ánh mắt chim không hề biểu lộ cảm xúc gì thì con này "Vô hồn", đối với tôi, chỉ cần chim "Vô hồn" là bụp ngay, bất kể các đặc điểm khác có kinh khủng cỡ nào.
Chim này không hiếm lắm, ai đã hoặc đang cầm thì chia sẻ thêm thông tin cho AE với nhé.

Cái này hay nhất đây.
Mồi phải chọn thế mới chuẩn chim, đã ưng đôi mắt thì mới nhìn cái khác... cứ thế, cứ thế...
bác Hoang cho hỏi: muốn bấm nút Cảm ơn ở DD này thì bấm ở đâu vậy. tôi mói tham gia nên chưa bít.

Hoàng ĐL

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 351
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 08/06/2012 04:46:37PM »
Trích dẫn từ: Cu gay Thodong
...
bác Hoang cho hỏi: muốn bấm nút Cảm ơn ở DD này thì bấm ở đâu vậy. tôi mói tham gia nên chưa bít.
Nó là cái nút [Thank] màu xanh lá, nằm ngay bên dưới tên đăng nhập của bạn trong bài viết trên box (dòng thứ 7), phía bên trái màn hình.

Cu gay Thodong

• Chính thức
  • Thanks 37
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 08/06/2012 07:48:48PM »
Trích dẫn từ: Cu gay Thodong
...
Nó là cái nút [Thank] màu xanh lá, nằm ngay bên dưới tên đăng nhập của bạn trong bài viết trên box (dòng thứ 7), phía bên trái màn hình.
Vậy giờ mới bít he. Cảm ơn bác nhièu

Thông Xanh

• Phó Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 697
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 08/06/2012 08:34:49PM »
   Cám ơn anh Nhân đã lập topic rất hay, cám ơn các anh em đã chia sẻ những hiểu biết của cá nhân, trên đây Thông Xanh thấy ai cũng có những chia sẻ rất thiết thực và hữu ích. Nên Thông Xanh cũng chia sẻ những hiểu biết của riêng cá nhân, vì trước đây TX ko biết diễn đàn mà cũng chẳng biết học hỏi ai nên con nào cũng nuôi nhưng như vậy nó cũng có cái hay, vì vậy mà mình để ý được những con nào nó hay những con nào nó dở, nó hay như thế nào và nó dở chỗ nào, từ khi tham gia diễn đàn thì lại học được rất nhiều điều và cũng khẳng định được những điều mình còn hoài nghi, đúng là với con gì cũng vậy cặp mắt rất quan trọng nó thể hiện rất nhiều ở đây thông xanh nghĩ là vậy và mọi người cũng đã nói ra điều đó. Một con Chim bắt ngoài rừng hay ( thường hay nước ngoài ) nhưng lên mồi chưa chắc hay vì nó ko ra mồi được, một con chim có bài bản và gù tốt nhưng gặp con bổi trận nó chỉ thể hiện được 50% cũng có con im re lúc đó chủ nhân của nó mới hỏi tại sao con mồi mình bữa nay chơi yếu. Bài bản nước ngoài cũng như gù hậu tốt nó cũng quyết định ở cặp mắt, nhìn hai con mồi hay hai con bổi tương đối giống nhau về các thứ khác nhưng chỉ khác nhau ở cặp mắt thì nó sẽ chơi khác nhau nhiều đó. Bắt một con bổi cầm trên tay nhìn vô cặp mắt nó là đã thấy gần 80% công lực của nó rồi. Nhưng nhìn cặp mắt ở đây còn hơi khó với ACE mới chơi, nên mọi người cứ nuôi và đi để ý những con mồi hay nhiều thì sẽ thấy thôi. Một con bổi phải có cặp mắt tốt và cấp mình chuẩn rồi hãy tính tới các thứ khác, ko dũng cảm thì có khỏe cỡ mấy cũng ko dám cất tiếng khi gặp bổi dữ vậy khỏe để làm gì, gan lì cỡ mấy mà ko khỏe thì sức đâu mà đấu với bổi, thôi thì ta cứ chòi lồng với lại sa cầu vậy.
Mọi người xem bộ mắt con bổi này thế nào nhé, hình hơi mờ mọi người thông cảm
Một số thông tin là em nó bắt trước tết nhưng chỉ gáy một hai lần, trước khi bắt Thông Xanh biết nó là một con chim khó chịu

-----------Xin cảm ơn Người---------
-----------Xin cảm ơn đời------------

cugayquangninh

• Hội cu gáy đấu org QNinh
  • Hero Member
  • Thanks 473
  • 0978795666
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • www.youtube.com/sonhacoi
« Trả lời #9 vào lúc: 08/06/2012 09:03:37PM »
Cảm ơn thongxanh về bài viết rất hay và ý nghĩa , mình thanks hoài mà không được !
Sống ! Không chỉ nhận cho riêng mình .
Sơn- Hà Cối
https://www.facebook.com/cugayquangninh.son

Cu gay Thodong

• Chính thức
  • Thanks 37
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 09/06/2012 11:57:06AM »
Trình độ kén chim của cụ TX đạt tới cảnh giới rồi. Rất chuẩn.
lưng gù cánh xệ... haha...
Kết đôi mắt quá (vì đặc biệt đi kèm chỉ mắt này).
Cụ cho xin tý ảnh đôi chân tý. ảnh mờ cũng chấp nhận xem rồi phán cùng cụ.
« Sửa lần cuối: 09/06/2012 12:13:16PM gửi bởi Cu gay Thodong »

nhanhot73

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 244
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #11 vào lúc: 11/06/2012 03:30:41PM »
   Cám ơn anh Nhân đã lập topic rất hay, cám ơn các anh em đã chia sẻ những hiểu biết của cá nhân, trên đây Thông Xanh thấy ai cũng có những chia sẻ rất thiết thực và hữu ích. Nên Thông Xanh cũng chia sẻ những hiểu biết của riêng cá nhân, vì trước đây TX ko biết diễn đàn mà cũng chẳng biết học hỏi ai nên con nào cũng nuôi nhưng như vậy nó cũng có cái hay, vì vậy mà mình để ý được những con nào nó hay những con nào nó dở, nó hay như thế nào và nó dở chỗ nào, từ khi tham gia diễn đàn thì lại học được rất nhiều điều và cũng khẳng định được những điều mình còn hoài nghi, đúng là với con gì cũng vậy cặp mắt rất quan trọng nó thể hiện rất nhiều ở đây thông xanh nghĩ là vậy và mọi người cũng đã nói ra điều đó. Một con Chim bắt ngoài rừng hay ( thường hay nước ngoài ) nhưng lên mồi chưa chắc hay vì nó ko ra mồi được, một con chim có bài bản và gù tốt nhưng gặp con bổi trận nó chỉ thể hiện được 50% cũng có con im re lúc đó chủ nhân của nó mới hỏi tại sao con mồi mình bữa nay chơi yếu. Bài bản nước ngoài cũng như gù hậu tốt nó cũng quyết định ở cặp mắt, nhìn hai con mồi hay hai con bổi tương đối giống nhau về các thứ khác nhưng chỉ khác nhau ở cặp mắt thì nó sẽ chơi khác nhau nhiều đó. Bắt một con bổi cầm trên tay nhìn vô cặp mắt nó là đã thấy gần 80% công lực của nó rồi. Nhưng nhìn cặp mắt ở đây còn hơi khó với ACE mới chơi, nên mọi người cứ nuôi và đi để ý những con mồi hay nhiều thì sẽ thấy thôi. Một con bổi phải có cặp mắt tốt và cấp mình chuẩn rồi hãy tính tới các thứ khác, ko dũng cảm thì có khỏe cỡ mấy cũng ko dám cất tiếng khi gặp bổi dữ vậy khỏe để làm gì, gan lì cỡ mấy mà ko khỏe thì sức đâu mà đấu với bổi, thôi thì ta cứ chòi lồng với lại sa cầu vậy.
Mọi người xem bộ mắt con bổi này thế nào nhé, hình hơi mờ mọi người thông cảm
Một số thông tin là em nó bắt trước tết nhưng chỉ gáy một hai lần, trước khi bắt Thông Xanh biết nó là một con chim khó chịu

Mình có hai con có cặp mắt giống nhau và tương đối giống con bổi của TX, đó là con gù giở cánh và con 3 tạ. Hốc  mắt sâu nên nhìn rất dữ, và có một đặc điểm chung nữa là hai con đều gù thấp đầu. Chúi đầu xuống rồi nhúc nhích cái đầu chút xíu chứ không bổ. Con bổi của TX gù kiểu gì nhỉ ?
« Sửa lần cuối: 12/06/2012 07:54:33AM gửi bởi nhanhot73 »
Trăm năm trước ta chưa hề có
Trăm năm sau có cũng như không
Cuộc đời có có không không
Trăm năm còn  lại tấm lòng mà thôi .

Thông Xanh

• Phó Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 697
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #12 vào lúc: 11/06/2012 04:29:23PM »
Mình có hai con có cặp mắt giống nhau và tương đối giống con bổi của TX, đó là con gù giở cánh và con 3 tạ. Hốc  mắt sâu nên nhìn rất dữ, và có một đặc điểm chung nữa là hai con đều gù thấp đầu. Chúi đầu xuống còn cái đầu thì nhúc nhích chút xíu chứ không bổ. Con bổi của TX gù kiểu gì nhỉ ?
Con này của em nó cũng ko nhát người mà sao nó chẳng chịu gáy gù gì hết, mới gáy có vài lần thôi anh nên em chẳng biết nó gù thấp thủ hay cao thủ nữa anh.
« Sửa lần cuối: 11/06/2012 04:31:27PM gửi bởi ThongXanh »

Kiến Vàng

• Khách
« Trả lời #13 vào lúc: 11/06/2012 05:02:49PM »
To Bác Thông Xanh: Con Chim này bắt được ở vùng nào vậy bác....nhìn giống chim cao nguyên quá.
Chim đẹp dữ và lì lơm quá, có thể do lì quá nên không muốn kêu, chắc phải chờ nó qua đốt đã.
Thân.
« Sửa lần cuối: 12/06/2012 11:07:02AM gửi bởi Kiến Vàng »

Cu gay Thodong

• Chính thức
  • Thanks 37
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #14 vào lúc: 11/06/2012 07:28:07PM »
Con này của em nó cũng ko nhát người mà sao nó chẳng chịu gáy gù gì hết, mới gáy có vài lần thôi anh nên em chẳng biết nó gù thấp thủ hay cao thủ nữa anh.
Nó là con chim của núi rừng. về bác, bác cho sống ở thị thành hả.... nó nhớ rừng đó bác ới... bác cứ yên tâm với nó mà đãi thóc đi, chim lỳ đó bác. Chim chuẩn mặc dù bác chưa chụp ảnh nét đẻ phán cùng bác đó. he he...

Cu gay Thodong

• Chính thức
  • Thanks 37
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #15 vào lúc: 11/06/2012 07:34:04PM »
To Bác Thông Xanh: Con Chim này bắt được ở vùng nào vậy bác....nhìn giống chim cao nguyên quá.
Chim đẹp dữ là lì lơm quá, có thể do lì quá nên không muốn kêu, chắc phải chờ nó qua đốt đã.
Thân.
Theo tui thì con này vùng Tây nguyên thì chuẩn hơn. nếu chim Cao nguyên thì thì bác đã nhìn kỹ hơn rồi nha... chúc mừng bác, nhưng vẫn đợi bác TX cho ý kiến về gốc gác (bổi thì chuẩn hơn mồi) để ae ta cùng phán cho chuẩn cách chơi... Nói chung chim hay phải kg bác KV...

Thông Xanh

• Phó Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 697
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #16 vào lúc: 11/06/2012 07:45:55PM »
Chim đẹp dữ là lì lơm quá, có thể do lì quá nên không muốn kêu, chắc phải chờ nó qua đốt đã.
Thân.
Lâu rồi mới thấy anh Kiến Vàng. Trên DD TX thấy có rất nhiều anh em có chuyên môn cao về cu gáy trong đó có anh Kiến Vàng, cảm ơn anh với những chia sẻ hữu ích. Con này TX tuyển từ một cu thủ bẫy được, đúng là nó thuộc chim vùng núi.

Thông Xanh

• Phó Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 697
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #17 vào lúc: 11/06/2012 07:56:32PM »
Nó là con chim của núi rừng. về bác, bác cho sống ở thị thành hả.... nó nhớ rừng đó bác ới... bác cứ yên tâm với nó mà đãi thóc đi, chim lỳ đó bác. Chim chuẩn mặc dù bác chưa chụp ảnh nét đẻ phán cùng bác đó. he he...
kaka TX biết anh thodong là cao thủ rồi tại em nó chỉ có một tấm này thôi nên thôi để khi nào TX chụp gửi anh sau vậy. Đúng là con này nó phải thuộc về núi rừng mới đúng chỗ của nó vì TX nghĩ nó thuộc loại chim khôn rừng, nên bắt nhốt nó ko chịu đó mà.

cugayquangninh

• Hội cu gáy đấu org QNinh
  • Hero Member
  • Thanks 473
  • 0978795666
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • www.youtube.com/sonhacoi
« Trả lời #18 vào lúc: 12/06/2012 12:03:53AM »
Lục lại máy tính còn mấy hình úp lên minh họa về màu mắt ,anh em cùng tham khảo !
Em được biết cặp mắt là nơi thổ lộ tố chất của chim , quyết định tố chất đấu cao nhất !Và sự bền bỉ được kết hợp với cấp mình hình dáng lưng gù cánh xệ hậu nở trường chim ! Bóng bộ đẹp mà  cặp mắt yếu đuối, nhung huyền mình cũng không nên chon nuôi !
Cặp mắt cũng quyết định giọng chim, được kết hợp với bộ cườm sáng, nhiều cườm vàng lửa = chất giọng to gằn soăn tiếng !
 Kinh nghiệm mà em luôn luôn lắng nghe, luôn luôn tìm hiểu ,thì khi xem chon một con chim ,điều có kết hợp và bù trừ để chon cho tầm của mình, nhưng đa phần được cái nầy hỏng cái kia , thôi cứ liếng phiến tầm 6,7 % là ổn tùy duyên còn hên xui nữa  !
những cặp mắt em úp lên cũng chơi tạm được , đa phần hay nằm ở chất âm thổ sấm ,sấm thổ , đồng thổ , thổ

Con nầy mắt lé , nhưng yếu loại ngay vòng đầu !

« Sửa lần cuối: 12/06/2012 12:13:58AM gửi bởi cugayquangninh »
Sống ! Không chỉ nhận cho riêng mình .
Sơn- Hà Cối
https://www.facebook.com/cugayquangninh.son

Lữ Khách

• Hero Member
  • Thanks 116
  • Lời chia tay nói dễ sao em...!
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://www.cugay.org/diendan/
« Trả lời #19 vào lúc: 12/06/2012 05:44:08PM »
Xin chia sẽ cùng ACE cách chọn màu mắt của riêng mình nha...! _zoo_ :-$ :
Có một số màu mắt mà mình đã chiêm nghiệm và đã từng nuôi nên rút kết lại để ACE cùng tham khào và chia sẽ nhé... :-$ :-$ :-$

1_Con mắt trắng dã : loại mắt này không nên nuôi vì nó không biết bắt bổi ( mắt trắng + phau trắng ... thì hay cở nào cũng không bắt được bổi ) đều này mình đã trải qua rầu các bạn nhớ nhé.... ^:)^

2_ Con mắt vàng nhạt :( tạm nuôi được ), loại này nhác rừng . Ở nhà thì gáy gù không ai chịu nổi nhưng khi đem nó vào rừng thì nó cứ run run ...( ko thích hợp làm mồi )... chỉ nuôi làm chim kiểng , chim khách mà thôi .

3_ Con mắt vàng nghệ hay còn gọi là vàng đậm : loại mắt này nên chọn nuôi , rất thích hợp làm chim mồi , nó không bao giờ sợ rừng , thậm chí nó rất thích rừng, khi nghe hơi rừng là nó gáy liền... nếu lúc này ta dở áo lồng ra nhìn kỹ vào mắt nó sẽ thấy màu vàng ấy đậm hơn và có sát khí hơn ... ( loại chim có màu mắt như vậy rất thích hợp khi ta chọn làm chim mồi ... )

4_ Con mắt đỏ tươi : khi ta nhìn vào mắt chim như hai giọt máu long lanh , loại mắt này có tính sát bổi rất cao (có thể cao nhất trong tất cả các màu mắt ) . Nhớ kỹ nha các bạn... nếu gặp là nuôi ngay chứ đừng ( xã ớt nha các bạn)... =))

5_ Con mắt đỏ thẩm: loại này bền bĩ và gan dạ vô cùng nên chọn nuôi ( loại mắt này quý hiếm vô cùng...) nhiều khi cả đời người chơi cu mà chưa tìm được con nào có màu mắt như thế..nếu bạn nào tìm được con nào có màu mắt như thế thì nhớ alo cho mình nha:...! _yahoo_ _yahoo_ _yahoo_

Vài lời chia sẽ cùng topic của nhanhot73 chúc pác và các ACE cùng nhau thảo luận nhé...

Đôi mắt em là cửa sổ tâm hồn....  *><* *><* *><*

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent