Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Làm thế nào giúp chim mau căng lửa khi chuyển vùng chống ngã nước ?  (Đọc 33803 lần)

nhanhot73

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 244
    • Xem hồ sơ cá nhân
Chim đưa đi đâu không biết chứ chim đưa lên Đức Cơ, Gia Lai là biết liền à. Chim mồi tới đây ( Vùng miền trong, An Khê. Bình Định ) ngày đầu có thể đạt 80%, ngày thứ 2 yếu hơn tý, ngày thứ 3 có thể ở nhà ngồi chơi với nó cũng tốt  :)) :)) :)). Riêng chim Q Ngãi thì lại ít bị chống nước hơn. Mấy bác đã góp ý nhiều về cách chống ngã nước. Giá mà  cu lambinhthuan biết thì chả phải ấm ức vì mất công xách chim lên mà chim không chơi nhỉ . ( Còn để lại luôn thì chim miền trong, Vũng tàu... có con mất cả năm đó các bác ạ ). Vậy trên này NN mới cho anh em CC nhận 50% phụ cấp đặc biệt, 0.7 phụ cấp khu vực chứ . :)).
« Sửa lần cuối: 30/07/2012 09:33:29AM gửi bởi nhanhot73 »
Trăm năm trước ta chưa hề có
Trăm năm sau có cũng như không
Cuộc đời có có không không
Trăm năm còn  lại tấm lòng mà thôi .

comlucky

• Sr. Member
  • Thanks 21
    • Xem hồ sơ cá nhân
hehe nếu như vậy chim từ Gia Lai ra Miền Bắc thì sao nhỉ nó ở vùng không khí loãng xuống Đồng bằng có khỏe hơn không hay cũng lại phải CC 5% phụ cấp :) Chim Miền Nam ra bắc gặp mùa đông thì không biết có sao không :D tốt nhất chim vùng nào chơi chim vùng đó thôi thì an tâm luôn.
Lại trở về rồi, chim cu gáy
Em vì ta, cổ đeo đủ vòng cườm
Giọng buông ấm một hơi hướng cũ
Phà vào lòng ta đang chờ mong .!

mecathicchim

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân

Hôm trước em nhờ người bạn mang từ nghệ an ra một em về em phải pha nước đi theo chim với nước ngoài này mất gần chục hôm.

hehe nếu như vậy chim từ Gia Lai ra Miền Bắc thì sao nhỉ nó ở vùng không khí loãng xuống Đồng bằng có khỏe hơn không hay cũng lại phải CC 5% phụ cấp :) Chim Miền Nam ra bắc gặp mùa đông thì không biết có sao không :D tốt nhất chim vùng nào chơi chim vùng đó thôi thì an tâm luôn.
*><*
Theo em nghĩ nếu đã chơi gáy thi thường ai cũng phải vài ba em  :-bd mỗi con mỗi vùng khi nghe chúng chơi cũng thấy khoái các bác nhỉ

comlucky

• Sr. Member
  • Thanks 21
    • Xem hồ sơ cá nhân
Đúng như bác nói nếu có điều kiện thì chơi vài con mỗi con đặc trưng 1 vùng hehe còn điều kiện hơn nữa thì... 64 con mỗi con 1 tỉnh thì an tâm :D

nhanhot73

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 244
    • Xem hồ sơ cá nhân

Hôm trước em nhờ người bạn mang từ nghệ an ra một em về em phải pha nước đi theo chim với nước ngoài này mất gần chục hôm.

*><*
Theo em nghĩ nếu đã chơi gáy thi thường ai cũng phải vài ba em  :-bd mỗi con mỗi vùng khi nghe chúng chơi cũng thấy khoái các bác nhỉ
Nhất trí luôn, sưu tầm thì ai chả muốn cho mình đủ bộ, vừa là kỹ niệm, vừa có chim mọi miền để chơi, để chiêm nghiệm, tuy nhiên cũng chẳng dễ giì có được. Mình ao ước ai tặng  _khotro_ một bổi Q Nam, một QNgai, một Miền Tây, một Bình Thuận, một Thanh Hóa, một vùng Cao Bằng, một Phú Thọ, một Nam Định, một Nghệ An, một vùng quanh Sơn Tây - Hà Nội.
Hay là ở tấm lòng người chọn, giá trị  ở chổ có ai vô thăm mình khoe : Đây là con chim của một bổi Q Nam, một QNgai, một Tiền Tây, một Bình Thuận, một Thanh Hóa, một vùng Cao Bằng, một Phú Thọ, một Nam Định, một Nghệ An, một vùng quanh Sơn Tây - Hà Nội...
Không biết bi ao bao giờ đạt được ước nguyện. =((
Trăm năm trước ta chưa hề có
Trăm năm sau có cũng như không
Cuộc đời có có không không
Trăm năm còn  lại tấm lòng mà thôi .

comlucky

• Sr. Member
  • Thanks 21
    • Xem hồ sơ cá nhân
hehe anh ao ước nhiều thế thì cũng khó.. em đang ao ước có ai tặng cho 1 con bổi Đà Lạt để chơi ai hỏi thì bảo đây là bổi Đà Lạt mà ....  8->

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
chim bị chói nước do chuyển vùng là chuyện bình thường , hiện tượng này là do khí hậu và nguồn nước và chế độ chăm sóc nuôi dưỡng .
khi mới nhận chim về nhà dù bất cứ nơi nào các bạn phải cho chim hạ thổ tắm nắng , để chim ăn đất cát liền chỗ nơi ở mới khoảng 20p cùng lúc đó bạn cho thêm vỏ trửng và ít giun con dưới đất cho chim ăn ( nên chú ý chừng nào hạ thổ tắm nắng xong mới đổ nước mới cho chim uống nha và bỏ thêm 1 tý muối nữa , chứ đừng có vội mới lấy chim về đổ nước cho chim uống liền ) , cùng với đó bạn phải hỏi kỹ chủ cũ của nó là nó thích ăn cái gì , tính nết ra sao ... nói chung là hỏi họ nuôi nó ra sao bạn về nuôi nó y như vậy , chứ đừng vội thay đổi theo ý mình bắt ép chim sẽ ko quen hãy nhớ kỹ điều đó tuy thấy bình thường nhưng rất là quan trọng đó .
Khi chim bị chói nước các bạn có thể trị như sau :
bạn kiếm 1 cái tổ tò vò để nguyên tổ đem đốt cháy , lấy tổ đó giã nát để dành hòa với nước cho chim uống nhớ cho thêm 1 tý muối nữa nha  sau 1 thời gian chim sẽ khỏi .Bạn phải kết hợp hả thổ tắm nắng thường xuyên chăm sóc tốt chim mới mau lấy lại phong độ .
thân chào !

" Núi Ấn Sông Trà Muôn Chim Hót
  Ta cùng Mồi Cây Gác  Say Xưa  "
   ĐTLH: 01285 568 648 Mr: Duy

dophucapec

• Sr. Member
  • Thanks 20
    • Xem hồ sơ cá nhân
Chủ đề này luôn là vấn đề của các anh em chơi chim nói chung chứ không phải chỉ riêng cu gáy. Theo cá nhân em ngỉ khi chuyển chim nên chú ý một số vấn đề cơ bản như: nên chọn thời tiết thích hợp giữa hai vùng niền nơi chuyển chim đi và chim tới (đang nóng lạnh như nhau, hoặc tương tự), chú ý bồi bổ sức khỏe cho chim để được thể lực tốt nhất trước khi chuyển đi, hỏi chủ cũ của chim xem chế độ ăn uống và loại thức ăn thường ngày của chim, về vấn đề nước thì theo em có thể chủ cũ đổi qua một loại nước chung của các vùng có thể mua được chẳng hạn như nước uống đóng chai để không bị ảnh hưởng.
Những ý kiến trên là ý ngỉ chủ quan của riêng em. Mong anh em trên diễn đàn tích cực tham gia chia sẽ topic này để đúc rút ra nhiều kinh ngiệm hay hơn!

Cua_QB_GL

• Hero Member
  • Thanks 360
    • Xem hồ sơ cá nhân
Mình thì chỉ biết nuôi và chờ, tuy nhiên theo logich : Hãy tăng cường sức đề kháng cho nó, tập quen dần với môi trường mới, ví dụ như có thể lấy nước từ chỗ cũ cho uống, rầu pha dần với nước mới, cuối cùng hết nước cũ mình cắt ( bởi còn đâu) , thời tiết thì chịu vậy, kinh nghiệm là : cứ nuôi  mãi nó phải lên lại. Y như Cua vô SG, không uống sẽ chết chắc, Dẫu mặn, ngọt Cua làm hết, rồi quen, không quen cho chết luôn ( Sau khi làm hết cách ) . Cua nuôi con Mắt đỏ hơn năm, nay nó quen rồi đó. Có gì đâu, nhiều khi mình tự làm rối rắm lên vì :  nỏ kiên trì . he he .
« Sửa lần cuối: 26/09/2012 09:02:04PM gửi bởi cua »
Trích dẫn từ: Cua_QB_GL

........Tái xuất..........

lydo78

• Sr. Member
  • Thanks 13
    • Xem hồ sơ cá nhân
Ngã nước là gì Đây là triệu chứng của những con chim khi sống quen đk một nơi , uống nước tại vùng đó nên quen với một loại vi khuẩn nào đó , khi đi đến xứ lạ , uống nước tại đó thì gặp một loại vi khuẩn mới và vi khuẩn phát tán , sinh bệnh . Tất cả do thay đổi khí hậu thổ nhưỡng đặc biệt là uống nước lạ, thức ăn thay đổi.
Vậy khi chuyển 1 chú chim ở vùng mới về tốt nhất kèm theo 1 chai nước mà chủ nhân cũ của nó vẫn cho uống. về cho nó tiếp tục uống sau đó pha dần với nước lavie để chim quen ko bị sốc nước. Nếu không có nước từ vùng cũ thì làm theo cách bác HoàngDL" Việc này thường phải làm ngay khi nhận chim về.
Cách làm của tôi (đối với các loại chim và cả cho gà): lấy mấy cục phân giun (đất do giun đùn lên) khoảng 4-5 cục bằng ngón chân cái, pha đều vào 1 lít nước, đun sôi lên, để nguôi đi, giã 2 viên EnevonC hòa tan vào đó, lọc qua bông gòn vài lần cho sạch bùn, được tầm 800ml nước màu còn đục đục (vì không thể lọc cho trong vắt được).
Cho uống nước đó liên tục trong 3 ngày - cho ăn bình thường, tránh gió lùa.
Đơn giản vậy thôi."  Ngoài ra, mới về thì không cho:
- Đấu căng với chim khác,
- Đi rừng ngay,
Kèm theo cho ăn giun đất, hoặc cứt giun (chống ngã nước cực kỳ tốt)
Còn một số người nói lấy lá cây khổ qua hoặc lá cây chó đẻ vắt lấy nước pha vào nước lavie cho uống cũng rất hiệu quả.
- Tích cực hạ thổ cho chim tắm nắng
Xin mọi người tiếp tục chia sẻ để giúp anh em có những phương pháp tốt nhất.

bài viét của bác này rất hay em cũng phải về học hỏi mới được,bài viết rất hay và hữu ích (*)(*)
tôi lydo78 luôn luôn muốn giao lưu với các cụ chơi cu

tranquanghd123

• Hero Member
  • Thanks 76
    • Xem hồ sơ cá nhân
cái tổ tò vò  nó thế nào hả anh cugayquangngai , em mơi dc tựng con bổi trong miền nam 2 ngày nay nhưng cho ăn uống như chim nhà , vậy bây giờ làm thế nào  , giúp em mau với
người ta nuôi cu để xả tress còn mk lại bị tress thêm

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent