Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Cu huỳnh kiền hay cườm vàng 100% sư huynh đệ nghĩ như thế nào....?  (Đọc 22905 lần)

TIENGQUE

• Hero Member
  • Thanks 155
  • CugayLamHa
    • Xem hồ sơ cá nhân
Xôm quá, xôm quá.
Này thì cườm vàng, con này em đánh ở Đà Lạt. Với những con có màu lông toàn thân hung hung, vàng vàng này thì hình như hay đi kèm theo bộ cườm màu thế thì phải. Con này hiện đã tình cho không biếu không  (*)(*)

CuGáyHàCối

• Chính thức
  • Thanks 14
    • Xem hồ sơ cá nhân
Chủ đề này rôm quá. Xem ra rất nhiều người muốn tận mắt xem ... một tấm hình của "con cu có cườm vàng chăm phần chăm". Điều này có khó khăn gì đâu ...
Trước đây tôi được xem hình mấy cặp chân gà nòi. Phải nói là khi xem xong sốc ngất ngây luôn - không thể tin nổi là trên đời này lại có những cặp cán khủng khiếp đến như vậy ... nhưng rồi tìm hiểu thêm thì lòi ra đó là những cặp cán photoshop. Tôi quen mấy anh em làm design, nếu AE muốn xem hình con cu như thế nào, tôi có thể nhờ họ tạo ra được - bất cứ ý tưởng nào về hình ảnh chim cu, không cứ gì là cườm vàng, giao long, mắt mỏ đỏ ...
Tiện đây tôi mượn vài dòng để hóng hớt về "cườm vàng". Cái tiêu chuẩn "Nhất ..." này tôi được nghe giải thích khá nhiều. Cũng đã từng lùng sục tìm kiếm, thì thấy rằng ... không đến nỗi hiếm hoi lắm. Nếu hiểu về Huỳnh kiềng (kiền) đúng với tinh thần trong 6 tiêu chuẩn mà các cụ ngày xưa để lại, thì thi thoảng mình vẫn gặp đấy - nhưng không để ý, hoặc do tiêu chuẩn của mình cao quá mà bỏ qua nó đi.
Huỳnh kiềng nghĩa là cái vòng (còng) màu vàng. Nhìn bộ cườm con chim cu mà cảm giác thấy cứ như nó đang đeo một cái còng màu vàng trên cổ thì gọi nó là Cu Huỳnh kiềng. Chỉ cần vậy thôi, không nhất thiết cứ phải là vàng chăm phần chăm thì mới gọi là Huỳnh kiềng. Huỳnh kiềng khác với cườm vàng. Cu có nhiều hạt cườm vàng, nhìn vào bộ cườm mà thấy màu vàng sáng nổi hơn so với màu trắng thì gọi là Cườm vàng. Nếu chỉ có vậy thì chưa gọi là Huỳnh kiềng được mà bộ cườm đó còn cần phải sa xuống hoặc hơi ôm vào gốc cổ - nhìn thấy như đeo còng thì mới được.
Cũng có nhiều con cu chỉ đóng vài hàng cườm vàng ở cuối khổ cườm thôi, nhưng nhìn vào cổ nó cứ như đang đeo vòng vàng vậy, đối với tôi, nó vẫn là Huỳnh kiềng.
Cảm ơn bạn NGUTUTIEN đã mở một chủ đề vui, rất muốn được nhìn thấy con chim mồi của bạn.
E rất đồng ý với quan điểm của cụ Hoàng về Huỳnh Kiên.Giải thích như bác là chính xác nhất

dophucapec

• Sr. Member
  • Thanks 20
    • Xem hồ sơ cá nhân
Cu huỳnh kiền là đây sao.?????????

cugaybaclieu

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
có phải nhất huỳnh kiên không,ai có kinh nghiệm vào cùng chia sẻ nào,mại zô....

tactraichu cucru

• Chính thức
  • Thanks 5
    • Xem hồ sơ cá nhân
 :d hấp dẫn đáng chờ... theo em con huỳnh kiền là phải có màu cườm chỏi màu lông mã nó mới đẹp...chú cu quí ráng giữ nhe bác, khách tới nhà nổ nó sướng.

comlucky

• Sr. Member
  • Thanks 21
    • Xem hồ sơ cá nhân
Xôm quá, xôm quá.
Này thì cườm vàng, con này em đánh ở Đà Lạt. Với những con có màu lông toàn thân hung hung, vàng vàng này thì hình như hay đi kèm theo bộ cườm màu thế thì phải. Con này hiện đã tình cho không biếu không  (*)(*)

Con này không phải Huỳnh kiên như theo lý thuyết vì cườm vẫn còn cườm trắng nhiều. theo em con này cườm to giọng kim (son) màu lông này là mã sắt (màu bã trầu) khi ở rừng nuôi 1 thời gian thay lông chim sẽ hết và sáng màu hơn.
Lại trở về rồi, chim cu gáy
Em vì ta, cổ đeo đủ vòng cườm
Giọng buông ấm một hơi hướng cũ
Phà vào lòng ta đang chờ mong .!

cugay_TâyHồ

• Chính thức
  • Thanks 11
    • Xem hồ sơ cá nhân
Bác NGUTUTIEN đã có time chưa cho ae biết về con huỳnh kiền của bác đi, mong tin bác chúc bác có time để chia sẻ cùng ae

nhaque_megay

• Chính thức
  • Thanks 3
    • Xem hồ sơ cá nhân
Xôm quá, xôm quá.

những con như này hình như nuôi một time là nó nhạt đi đó bác!! em đoán thế  =))

cugay_TâyHồ

• Chính thức
  • Thanks 11
    • Xem hồ sơ cá nhân
Bác NGUTUTIEN gửi bài từ tháng 9, đến nay là tháng 12 ko biết em huỳnh kiên của bác thế nào ? Mong bác bớt chút thời gian làm vài kiểu ảnh cho ae trên diễn đàn biết về em Huỳnh Kiên chỉ còn là truyền thuyết !

cu gáy Móng Cái

• Hội cu gáy đấu Org Quảng Ninh
  • Hero Member
  • Thanks 189
  • Đừng vì Danh phụ Nghĩa quyên Tình
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • //www.facebook.com/pages/Hội-Cu-gáy-đấu-Org-Quảng-Ninh/239458322882719?filter=2
Ko phải truyền thuyết đâu bạn . 6 tiêu trí hàng đầu các cụ ngày xưa để lại là những con chim thuộc loại hiếm .riêng huỳnh kiên là loại cực hiếm. Chính vì hiếm nên nó mới quý thế nên ít người dc nhìn thấy nên cứ nghĩ nó chỉ là truyên thuyết nhưng thực tế ko phải vậy. Theo mình nghĩ con chim hay là phải hội tụ được đủ các ưu điểm ,tố chất và cả nước chơi của một con chim mới gọi là chim hay .kể cả 6 tiêu trí của các cụ nói trên mà chỉ có đc một điểm vd huỳnh kiên mà chỉ có một điểm cườm vàng 100/00 mà ko có các ưu điểm tố chất của một con chim hay thì bản thân nó cũng chỉ là một con chim quý hiếm chứ ko chưa chắc đã phải là con chim hay. Mình đã có duyên gặp dc 3 con một là chân khô ,cườm rựng và liên cườm nhưng theo mình thấy nước chơi thì cũng bình thường thôi ,đa phần những con liên cườm đèu có giọng kim và kim pha ,còn về cườm thì có con đóng một hàng có con đóng 2 hàng,con nhiều nhất mà mình thấy là 3 hàng .còn 3 loại nữa thì mình chua dc thấy hy vọng một ngày nào đó ae nào có duyên gặp dc sẽ pos nên diễn đàn để ae mình dc khai nhãn và dc biết và hiểu về những loại chim quý hiếm của đất nc mình .kinh nghiệm mình còn non kém nếu bài viết có gì ko đúng mong ae đóng góp cho  , thân chào
Trích dẫn từ: cu gay mong cai
CUGAY.ORG TIÊU KHIỂN & BẢO TỒN

manhhahp

• Hero Member
  • Thanks 228
    • Xem hồ sơ cá nhân
-Ôi tiêu chí của tiền nhân. biết sao cho đúng, biết được tới đâu để nghĩ rằng mình đã biết hết. Thật khó nói và khó hiểu cho đúng những điều các cụ xưa tổng kết. Thôi thì đành đợi 1 ngày nào đó được đích mục sở thị vậy chứ tranh luận cũng chẳng biết nó đi tới đâu nữa. Kính chúc quý anh em có nhiều duyên lành với loài chim mộc mac này
HỮU DUYÊN THIÊN LÝ NĂNG TƯƠNG NGỘ
                 NHẤT TÂM , NHÌ TÀI

lehieuhp

• Hero Member
  • Thanks 99
  • Don't say "I can't " when you haven't try yet!
    • Xem hồ sơ cá nhân
Theo em là bác cugaymongcai chưa "xét một cách toàn diện" mà chỉ đứng trên góc độ cu gáy đấu để phát biểu, còn góc độ cu mồi thì sao???

cu gáy Móng Cái

• Hội cu gáy đấu Org Quảng Ninh
  • Hero Member
  • Thanks 189
  • Đừng vì Danh phụ Nghĩa quyên Tình
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • //www.facebook.com/pages/Hội-Cu-gáy-đấu-Org-Quảng-Ninh/239458322882719?filter=2
Theo em là bác cugaymongcai chưa "xét một cách toàn diện" mà chỉ đứng trên góc độ cu gáy đấu để phát biểu, còn góc độ cu mồi thì sao???
chào bạn hiếu . mình nói trên đây là nói dựa vào những điều mình thấy , hiểu và cảm nhận .mình mới chuyển sang chơi cu gáy được mấy năm nhưng vì tính mình cũng hay tò mò nên cũng chịu khó đi nên cũng có duyên gặp được mấy con chim thuộc loại khó tìm và những con mình gặp thì ngoài cái đẹp lạ mắt ra thì cũng gáy gù bình thường âm giọng bài bản ko bằng nhiều con ae post trên diễn đàn .trước kia mình cũng dc sở hữu một con liên cườm ko dám so sánh với con của bác hoàng nhưng nó cũng được 3 hàng quấn cổ giọng kim pha và ko có gì hết còn hiện tại mình có một con cườm rựng gián cánh cũng vẫn chưa có gì cả chỉ dc cái làm chim khách thì tốt .thế nên cho dù là chim đấu hay chim mồi bạn cũng cần phải dựa vào các yếu tố và cả nước chơi của em nó mới có thể nói nên đc .mình hiện giờ đang ở móng cái nhưng lại sống ở nhiều nơi niềm đam mê của mình là tìm hiểu về đặc điểm và tính nết của các loại chim và giao lưu học hỏi kinh nghiệm cùng với các ae có chung sở thích. rất vui khi dc giao lưu với cac ae trên diễn đàn .thân chào
Trích dẫn từ: cu gay mong cai
CUGAY.ORG TIÊU KHIỂN & BẢO TỒN

cugaylaichau

• Chính thức
  • Thanks 7
    • Xem hồ sơ cá nhân
Bác NGUTUTIEN sao ko thấy xuất hiện nữa vây, e theo dõi chủ đề này của bác từ đầu đến nay mà vẫn chưa thấy hồi am của bac, bác bạn gì thì cũng gắng pots mấy tấm hình cu bác lên cho e và mọi người được chiêm ngưỡng và mở rộng tầm mắt, chứ cứ thế này mãi thanh ra nói ko đi đôi với làm bác ah.

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent