Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Lồng bẫy cu cánh bướm  (Đọc 8653 lần)

zduilendi

• Khách
Lồng bẫy cu cánh bướm
« vào lúc: 25/09/2012 07:10:05PM »
Tình hình là mới mua dc cái lồng bẫy thấy lạ lạ,người bán nói kiểu này là kiểu cánh bướm up lên ace ta cùng chém. (*)(*) (*)(*) (*)(*)
 _khotro_Ace nào biết rồi xin đừng chém em nhé _khotro_

Đây là lúc em nó chưa có lá
Lúc sập bẩy cánh bướm dang ra.
[img]http://nq4.upanh.com/b6.s31.d2/66f54301cd5eaf47c0db56b648341f7a_49465534.img0031.jpg[/img]
Lúc bẫy cánh bướm khép lại
[img]http://nq3.upanh.com/b2.s32.d1/5da564ca8c2e51a1d26cb8654c160751_49465543.img0032.jpg[/img]
Lúc sếp lại cũng gọn gàn lắm
[img]http://nq8.upanh.com/b6.s31.d2/27f1093efece39a91ae6a5a18601667f_49465548.img0034.jpg[/img]
Đây là lúc em nó đã dc lên lá
[img]http://nq1.upanh.com/b5.s32.d2/5bf43a7391e965e8548046bed857b200_49465551.img0035.jpg[/img]
[img]http://nq5.upanh.com/b6.s31.d2/9dc5e4641dcc3b9875f10442fe29fd15_49465555.img0036.jpg[/img]
[img]http://nq2.upanh.com/b4.s30.d2/179f7126be606c9deab4b91926dd3c1e_49465532.img0037.jpg[/img]

Ace ta cùng chém cho cái lồng dc hoàn thiên hơn

huy_tm

• Hero Member
  • Thanks 187
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Lồng bẫy cu cánh bướm
« Trả lời #1 vào lúc: 25/09/2012 10:13:24PM »
kiểu lồng này nếu mình ko nhầm thì do một bác trên dà lạt làm phỏng theo lụp đức trọng. và nếu đúng thì mình đã rất nhiệt tình góp ý với bác đó để hoàn tthiện sản phẩm. nhưng tiếc là nghệ nhân đó cái tôi lớn quá nên khăng khăng cho rằng sản phẩm mình làm ra hoàn mỹ rồi.  Vậy nên giờ thấy kiểu này nên em ko tham gia. Dù gì cũng hoan nghênh kiểu lụp quả lê mặt úp mở  khá đđộc đáo
« Sửa lần cuối: 26/09/2012 08:30:46AM gửi bởi huy_tm »
Thái Huy 1980
call: 0948831616
Rất mong có dip học hỏi - giao lưu cùng các bạn .

Cua_QB_GL

• Hero Member
  • Thanks 360
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 26/09/2012 07:53:15AM »
Lồng này mình cũng đã thấy, khi chim nhảy thì cánh bướm sẽ xòe lên lại thành bàn sập. Họ nói để chim chỉ thấy cầu sẽ dạn nhảy hơn, riêng Cua nghĩ không cần thiết lắm. Lỡ cánh bướm không xòe thì sẩy bổi mất. Dù sao cũng chấm điểm 10 cho sự sáng tạo. Nay Quảng Ngãi cũng  làm nhiều .
Trích dẫn từ: Cua_QB_GL

........Tái xuất..........

Hoàng ĐL

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 351
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 26/09/2012 08:33:40AM »
Ở Đà Lạt có một người làm lồng này. Tôi đã xem 2 cái do anh ấy làm. Ban đầu thấy cũng thú vị, định giới thiệu chi tiết cơ cấu với ACE biết tham khảo, nhưng nghĩ lại thì lại thôi.
Nếu xét về hiệu quả bắt chim thì lồng này không hơn những lồng thông thường khác. Sân lồng gập xuống nhưng vẫn trơ ra đó, Lồng bình thường thì sân lồng bè ngang, lồng này thì sân lật dọc - vậy thôi.
Do kết cấu phức tạp nên kiểu này khó làm. Khi làm đòi hỏi độ chính xác cao - để hạn chế tối đa việc sân không bung. Cũng do kết cấu - lồng khó mà nhẹ hơn 8 lạng.
Tất nhiên đây chỉ là suy nghĩ chủ quan của tôi. Còn thực tế thế nào xin được chủ lụp sử dụng rồi chia sẻ cho ACE được biết.
Thanks!

zduilendi

• Khách
« Trả lời #4 vào lúc: 26/09/2012 09:35:51AM »
To huy_tm: Lồng ai làm thì em ko biết chứ em mua rồi là của em.Có gì bác cứ góp nhiệt tình để sau này em có đặt làm cái nữa thì nó sẽ hoàn chỉnh hơn.Thank bác

To Cua: Em cái lồng nào ko bung cánh chứ làm theo kiểu này chắc chắn sẽ bung vì trên mặt sập có 1 cọng thép,khi sập cọng thép này sẽ đè lên làm cánh bướm bung ra.Nói khó hiểu quá.Nếu bác thích thì em quay videos cách hoạt động của nó bác xem sẽ dễ hiểu hơn.
To Hoang DL: Em thấy cái lồng này cũng nhẹ lắm chưa cân thử nhưng em nghĩ là dưới 8 lạng.Để em cân thử rồi nói lại với các bác sau

tungkhongyeu09

• Sr. Member
  • Thanks 10
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 26/09/2012 10:13:59AM »
trước đây cũng do ham mê các loại lồng tôi cũng tìm và thấy 1 bác làm cái lụp còn độc đáo hơn vậy.cái bệ nhảy khép vào đít lồng lun.khi đập thì cần đập đạp xún bệ đạp ra kẹp chim ở giữa.khi vắn lên thì chỉ có 1 câu cầu tử ra thôi.nhưng qua quá trình đi đánh tôi thấy không hiệu quả bằng lụp thường.con bổi thấy cầu không có bệ sợ nhảy té hay sao mà lâu mới nhảy cứ nhớm hoài.và con bổi bị bắt về thì sợ hảng hơn con bắt bằng lụp thường.chơi loại này sợ gặp không may nó không đặp lên hay mắc cành thì mất con bổi nhảy lup.có mẫu lạ chơi cũng vui.
con cu nó gáy cù cù
thân già đi bẫy lù gù theo cu
      cu hay là cu chọn chủ
chủ hay là chủ biết chọn con cu
  yahoo viaiemradi_11

zduilendi

• Khách
« Trả lời #6 vào lúc: 26/09/2012 10:57:05AM »
hì hì, cái lồng bác nói đúng là em chưa thấy bao giờ.
Thấy cái lồng cánh bướm này ít ng chơi nên em up lên cho ace cùng góp ý cho lồng hoàng thiện hơn.

tungkhongyeu09

• Sr. Member
  • Thanks 10
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 26/09/2012 04:19:47PM »
còn nhiều cái độc đâó lắm mà mình không tiện đưa lên.có cái làm như cái lụp mà cầu tử dài gấp lại được lun.cầu tử gồm 3 khúc nối với nhau .lồng có bệ nhảy gập vào đít lồng cũng gần như bạn thôi.
con cu nó gáy cù cù
thân già đi bẫy lù gù theo cu
      cu hay là cu chọn chủ
chủ hay là chủ biết chọn con cu
  yahoo viaiemradi_11

zduilendi

• Khách
« Trả lời #8 vào lúc: 26/09/2012 09:04:53PM »
To tungkhongyeu09: có đồ chơi lạ bác up lên cho ace xem cho biết với chứ ai lại nói nữa chừng dậy làm em tò mò  :-w

lydo78

• Sr. Member
  • Thanks 13
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 26/09/2012 09:56:55PM »
lồng này mới nhìn lần đầu trông cũng đẹp đấy chứ nhỉ,ko có lồng bẫy cu lên chỉ biết nói vậy thôi (*)(*)
tôi lydo78 luôn luôn muốn giao lưu với các cụ chơi cu

Hồng Sâm

• Hero Member
  • Thanks 116
  • ------(@_@)------
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 26/09/2012 10:02:41PM »
Ở Đà Lạt có một người làm lồng này. Tôi đã xem 2 cái do anh ấy làm. Ban đầu thấy cũng thú vị, định giới thiệu chi tiết cơ cấu với ACE biết tham khảo, nhưng nghĩ lại thì lại thôi.
Nếu xét về hiệu quả bắt chim thì lồng này không hơn những lồng thông thường khác. Sân lồng gập xuống nhưng vẫn trơ ra đó, Lồng bình thường thì sân lồng bè ngang, lồng này thì sân lật dọc - vậy thôi.
Do kết cấu phức tạp nên kiểu này khó làm. Khi làm đòi hỏi độ chính xác cao - để hạn chế tối đa việc sân không bung. Cũng do kết cấu - lồng khó mà nhẹ hơn 8 lạng.
Tất nhiên đây chỉ là suy nghĩ chủ quan của tôi. Còn thực tế thế nào xin được chủ lụp sử dụng rồi chia sẻ cho ACE được biết.
Thanks!
không đồng quang điểm với  xếp về góc độ này làm dưới 5g cung ok đáy
Niềm vui đẵng cấp và nghệ thuật--------(@_@)-------  lồng lụp lá
                     Tìm hoài một chú chim
             Mail: hongsamnt_86@yahoo.com
          ĐOÀN KẾT (@_@) GẮN KẾT TÌNH THÂN
TÀI CÁN TA BAO NHIÊU MÀ SAO CỨ NÓI NHIỀU HE HE

Hồng Sâm

• Hero Member
  • Thanks 116
  • ------(@_@)------
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #11 vào lúc: 27/09/2012 12:16:52AM »
trước đây cũng do ham mê các loại lồng tôi cũng tìm và thấy 1 bác làm cái lụp còn độc đáo hơn vậy.cái bệ nhảy khép vào đít lồng lun.khi đập thì cần đập đạp xún bệ đạp ra kẹp chim ở giữa.khi vắn lên thì chỉ có 1 câu cầu tử ra thôi.nhưng qua quá trình đi đánh tôi thấy không hiệu quả bằng lụp thường.con bổi thấy cầu không có bệ sợ nhảy té hay sao mà lâu mới nhảy cứ nhớm hoài.và con bổi bị bắt về thì sợ hảng hơn con bắt bằng lụp thường.chơi loại này sợ gặp không may nó không đặp lên hay mắc cành thì mất con bổi nhảy lup.có mẫu lạ chơi cũng vui.
...
 cái từ bôi đen mình đồng quang điểm với  tung con tất cả không cùng quang điểm ( còn nhiều kiểu có thể kết hợ  vơi lụp làm nên những cái lạ cái độc đến quái thai khác ) nói quá tí cho vui  :d nhưng là thật  :)). chủ iếu lụp  hiệu quả đúng không. phải tiện.... đi gác nhiều trong ngày đi bộ leo núi mệt lắm có khi lên tơi nơi treo .. mệt tức  vở cái lòng ngực ra ( nói quá cho kịch tính tí he he )  còn phải bẻ khóa chốt cầm tới lui thao tác nhiều .. củng hơi ngại ... vơi lụp thường .. chứ không hiệu quả  chim khó nhảy sory coi lại chưa chắc nhé ................. cũng chơi  rồi nhưng có tương quang các đồng điểm bù trừ chơi hay không thôi
to: cái lụp cánh bướm bài chủ thớt up .. còn thô kết cấu cò bật còn chưa được sáng tạo tỉ mỉ.. khi làm lụp này phải tính tới tiện lợi khi ta thao tác giữa cách đánh bình thường và thế bẻ sàn lụp cho gọn khi lở tay làm sập và  thao tác vén lại lúc đầu  hơi mệt đó.... cầu tử muốn dài nới ra mà kéo theo chiều cao nóc lồng lên thì thô quá ...............lụp người làm chú ý về độ nâng chịu lực không chú ý phần thô của khung lồng ...... chi phối thép hơi mạnh tay ............. tóm các điểm góc chung của các thế uốn phình trên nóc không cần cần thiết .. cái gì gọn thì nên gọn.. cái nào cho chim  xoay thì không nói làm gì.. chạy nan phần lưng không kiền gia lực (nhiều tình huống đi gác gặp mối hiểm họa thật khó lường) ........ cửa đáy lồng kiểu này thời xưa khi nuôi chim mồi chết trong lụp ít sang ra  vào... đa phần mồi nuôi chết lụp .. đến cái móc lụp cục ngù gổ .... ý em hơi bới móc về lụp.. nhưng tiện nói nói hơi  sâu vào anh em bỏ qua thiện ý chém gió của em.............
« Sửa lần cuối: 27/09/2012 12:19:55AM gửi bởi Hồng Sâm »
                     Tìm hoài một chú chim

Hoàng ĐL

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 351
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #12 vào lúc: 27/09/2012 07:40:19AM »
lồng khó mà nhẹ hơn 8 lạng.
Ý của mềnh là: "Khó nhẹ hơn 8g" nghĩa là sẽ nặng hơn 8g. Mục tiêu của mình khi làm lồng là <= 5g. Dưới 5g mà kết cấu lồng ổn thì quá good.
Ý củ Sâm thế nào?

Hồng Sâm

• Hero Member
  • Thanks 116
  • ------(@_@)------
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #13 vào lúc: 27/09/2012 10:48:06AM »
lồng khó mà nhẹ hơn 8 lạng.
Ý của mềnh là: "Khó nhẹ hơn 8g" nghĩa là sẽ nặng hơn 8g. Mục tiêu của mình khi làm lồng là <= 5g. Dưới 5g mà kết cấu lồng ổn thì quá good.
Ý củ Sâm thế nào?
ý em là vạy nè  bat tay     :d
                     Tìm hoài một chú chim

zduilendi

• Khách
« Trả lời #14 vào lúc: 01/10/2012 01:02:37PM »
Thank ace đã tham gia góp phần cho cái lồng sau dc hoàn thiện hơn.
To Hồng Sâm: các thao tác giữa các cánh bướm đều dc tự động hết anh à.Khi hạ sàn xuống thì cánh bướm tự động khép lại, khi bật lên thì cánh bướm tự bung ra.Còn lại những đánh giá của anh về cái lồng là chính xác.Nhất là cái khoảng vén lưới lên, cực quá, cái lồng hình trái lê nhìn thì đẹp nhưng xài mới thấy chán.Vén lưới khó chịu quá.
To HoàngĐL: em đã cân cái lồng khi có lúa, nước, chim mồi là 8,5g.Cũng tương đối nhẹ   so với mấy cái lồng em đang xài.

MayRau9018

• Hero Member
  • Thanks 69
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • Nội quy diễn đàn www.cugay.org
« Trả lời #15 vào lúc: 01/10/2012 05:28:57PM »
To Hồng Sâm: các thao tác giữa các cánh bướm đều dc tự động hết anh à.Khi hạ sàn xuống thì cánh bướm tự động khép lại, khi bật lên thì cánh bướm tự bung ra.Còn lại những đánh giá của anh về cái lồng là chính xác.Nhất là cái khoảng vén lưới lên, cực quá, cái lồng hình trái lê nhìn thì đẹp nhưng xài mới thấy chán.Vén lưới khó chịu quá.
To HoàngĐL: em đã cân cái lồng khi có lúa, nước, chim mồi là 8,5g.Cũng tương đối nhẹ   so với mấy cái lồng em đang xài.

Theo tôi cánh bướm làm phức tạp hơn lụp thường khá nhiều nhưng hiệu quả sử dụng cũng ko cao hơn lụp thường là mấy.
Phần thân lụp bị thắt vào nhìn chỉ lạ mắt chứ ko đẹp hơn nữa lại làm mất diện tích phía bên trong lup khiến con chim khó xoay sở, gặp phải con mồi hay tung lồng nó xòe cánh chống vào chỗ thắt 2 bên lụp rùi chui lên rất khó chịu, và một điểm nữa mà zduilendi đã nói đó là vén lưới khó khăn.

Hãy lắng nghe những câu chuyện nhỏ, để thấy trái tim ta biết yêu thương!

*

Hồng Sâm

• Hero Member
  • Thanks 116
  • ------(@_@)------
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #16 vào lúc: 01/10/2012 05:57:14PM »

[img]http://nr7.upanh.com/b3.s30.d2/a4f9ed463289715d856628690f2e6194_49655317.img1654.jpg[/img][img]http://nr4.upanh.com/b4.s30.d2/a806deafb663b41e5e077f9f3ad6d665_49655364.img1655.jpg[/img][img]http://nr7.upanh.com/b3.s30.d2/e599d3effcfd4e50c33ac83e82d84dfb_49655417.img1657.jpg[/img][img]http://nr7.upanh.com/b3.s30.d1/3204489e3bedaf4fc76934be2eacd2c2_49655467.img1658.jpg[/img]
Riêng kết cấu loại này  mình hiểu cấu tạo của nó cũng không kiếm ai  đáy bác...... to: máy  bác trên này ..ai từng cầm loại này đi gác vài tháng chưa nhỉ...........một cái thiết kế không có độ rơ và chính sát từng mm áy ...và đi đánh thực tế hiệu quả như thế nào ....tả cảm nhận thật cho em nghe với
                     Tìm hoài một chú chim

zduilendi

• Khách
« Trả lời #17 vào lúc: 05/10/2012 07:07:08PM »
sao em thấy cái lồng của bác Hồng Sâm nhiều lò xo thế.Cái cánh bướm của em lại ko xài lo xo.Đúng là lên đây mới dc mỡ rộng tầm mắt.Nhiều đồ chơi lạ và độc mà ở ngoài đời khó gặp.
ACE nào có lồng lạ up lên cho em xem với nào

zduilendi

• Khách
« Trả lời #18 vào lúc: 06/10/2012 02:59:04PM »
Hiệu quả hay ko thì qua cơn bảo số 7 này em sẽ báo cáo lại các bác

Hồng Sâm

• Hero Member
  • Thanks 116
  • ------(@_@)------
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #19 vào lúc: 06/10/2012 04:20:50PM »
Lồng của mấy bác đẹp quá, quả là sáng tạo rất đáng để học hỏi. Nhưng xét về hiệu quả thì cũng chưa chắc nó hơn kiểu truyền thống.
EM không nói cánh bướm là hiện đại nhá bác ... ...... còn kiểu cổ cầu 15 lụp to bác dám đọ  sức về sự hiểu quả của cầu 37 lụp nhỏ gọn không bác ,...... bỏ chung 1 con mồi thử gác sau mùa bảo số 7 này vài tháng cùng 1 con mồi đi coi cổ và thời nay cái nào hiểu quả hơn ........................nếu tôi cho ra cái lụp cánh bướm cần sàn  mảnh cứng cầu 30 thì lúc đó chưa chắc ai  dám nói gì khi cầm  đi gác ....
                     Tìm hoài một chú chim

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent