Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Làm Khoáng cho chim ăn, xin các cụ tí kinh nghiệm  (Đọc 10564 lần)

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
Làm Khoáng cho chim ăn, xin các cụ tí kinh nghiệm
« vào lúc: 31/10/2012 09:57:21AM »
Thưa mấy anh,

Chủ đề này thì cũng có rồi, mà em giờ mới có điều kiện ngồi  làm khoáng cho chim ăn. Thành phần như các anh đi trước chỉ dẫn:

1, Đất tổ mối lấy ở vùng đất đồi: Cái này được Em Sâm ưu ái, đi bẫy mấy vùng núi khênh về rồi gửi từ Nha Trang ra cho.

Mà em thì thắc mắc, đất tổ mối để lâu liệu có bị mất tác dụng không ạ, Em Sâm cho cách đây 1 năm, giờ mới  lôi ra đập đập dã dã.

2, Cát sỏi: Dạo trước đi Tánh Linh ế quá, chả có chim, nên khênh về cũng 5kg cát sỏi đỏ............

Các cụ cho em hỏi là Sỏi đỏ với cát vàng thì có gì bổ béo khác nhau không ?

3, Vó trứng: Em thì đang đi xin vỏ trứng gà công nghiệp, gà ta hiếm quá

Chả hiểu là canxi của gà công nghiệp với gà ta hàm lượng có khác nhau không ạ.

4, Vỏ nghêu, xò huyết: Cái này thì e ra hàng ốc em xin

Trước đọc bài anh Gio Thoc bên ABV viết, thì là nung lên mới dã nát ra. Nhưng hôm trước thấy Anh Tuấn chỉ thì phơi nắng khô đập ra cũng được

Vậy các cụ cho em hỏi làm cái nào thì chuẩn, vì con Cu ngoài thiên nhiên thì lấy đâu ra than mà nung cái vỏ con nghêu, ốc các bác nhỉ?

Ngoài ra vỏ cua đồng be bé thì có đảm bảo chất lượng không ạ? Vì gần nhà em có 1 hàng Cua đồng, bán rất nhiều, đang tính ra xin về làm cho Cu ăn......

5, Than Củi: Em đang không hiểu nên cho thêm cái này vào không, tác dụng của nó là gì

6, Vitamin C: Em thấy có anh chơi cũng lâu năm chỉ là mua viên xủi về, giã nát ra trộn chung vào luôn. Không biết bác nào thử cái này chưa?

7, Muối hột: Em tính  lấy muối tinh giã nát trộn chung với các thứ trên luôn, các cụ xem như vậy có được không ạ?

8, Phân giun đất & Giun đất phơi khô & Nang mực: 3 cái này quanh nhà em khó kiếm quá, nhờ mấy cụ tư vấn thêm

có cần thiết không ạ, nếu đã có các cái trên

Trên đây là các thành phần em tính trộn làm khoáng cho CU ăn dần dần, nhờ mấy anh có kinh nghiệm vào tư vấn thêm với ạ.......Có nhiều thành phần nữa mà do điều kiện địa lý em không lấy được......

Em thì có mua 2kg khoáng cho Cu ngoài Thuận Kiều, mà lâu nay không thấy chim ăn nữa, không rõ nó đủ khoáng rồi hay là chán không ăn nên mày mò tập làm khoáng.

Nhờ các cụ tư vấn thêm cho em nhé

robir9nguyen

• Khách
Re: Làm Khoáng cho chim ăn, xin các cụ tí kinh nghiệm
« Trả lời #1 vào lúc: 31/10/2012 10:19:03AM »
Chào anh Tâm, Em thì em làm đơn giản thế này không biết có hiệu quả không?

01. Tổ mối đất, có cả con mối. giã hay bóp nát, (có thời gian thì ngâm tí nước muối loãng) xong đem phơi khô.
02. Cát đã sàng lấy hạt to, sỏi to.Cái này tìm dễ.
03. Vỏ trứng gà ta, cái này bảo mẹ ở quê gửi ít trứng ăn rồi lấy võ lun.

Tất cả sau khi sơ chế thì trộn đều cho mấy em nó ăn thôi.

Xin anh em chỉ giáo thêm. Xin học hõi giao lưu cùng ae...^^

duycom

• Hero Member
  • Thanks 109
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 31/10/2012 10:26:56AM »
Vậy là quá tuyệt rồi bác ơi. Thực ra làm khoáng cho chim ăn là do quá trình nuôi chim từ đời này đến đời khác các cụ đúc kết lại rồi đến anh em chúng ta phát triển thêm cho cu ăn dầu gan gà, dầu cá,... rồi có người ủ thóc với men rượu nữa. Bác làm vậy là quá ok rồi.
Em thì vỏ trứng đập nhỏ cho hộp riêng, đất tổ mối cũng đập nhỏ cho hộp riêng thỉnh thoảng súc cho ăn, sỏi cho vào cóng nước thi thoảng hạ thổ thì bốc ít cát vàng ném vào vùng đất hạ thổ cho chim tự nhặt ăn.
Đó là cách của em thôi. Con chim ngoài thiên nhiên thì thiếu gì nó sẽ tự tìm thức ăn phủ hợp để bổ xung. Em chỉ góp ý 1 chút thế này, thiếu thừa đều không tốt thiếu thì con chim không căng còn thừa thì cũng chẳng hay tý nào như kinh nghiệm của em đây. Mình vội thúc con chim nên chăm quá cho ăn nhiều vừng kê đâu xanh... cuối cùng là em nó bị đi ngoài kinh niên đến phải thả. Theo em kinh nghiệm mới quan trọng con chim cốt ở tinh thần của nó nó thoải mái chơi ắt sung. Còn cầu kỳ quá là tự mình làm khổ mình rồi.
Vài lời chia sẻ chúc bác thành công _zoo_.
« Sửa lần cuối: 31/10/2012 10:33:21AM gửi bởi duycom »
Chuyện đời gió thoảng mây bay.
Chỗ chơi vui đến, sầu chi thêm sầu?

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 26/11/2012 01:01:19PM »
Sau hơn 1 năm chơi chim, giờ thì mới gọi là đầy đủ yêu cầu như các anh đi trước chỉ bảo:

Công thức chuẩn với em: Hạ Thổ - Tắm Nắng - Thóc - Khoáng - 1 tuần thêm 1 thìa kê, mè đen, gạo lức....... Còn lại là cứ thóc mà chén......

Khoáng: Đất tổ mối màu nâu & màu đen, vỏ trứng, vỏ nghêu, than củi, cát đỏ, sỏi thiên nhiên.......

Hạ Thổ: Mỗi em 1 chậu, khỏi phải tranh nhau

Nhà cửa: Chỗ treo thoáng mát

Chim có dấu hiệu bơi thóc tìm các món kê, mè đen, gạo lức để ăn hehe.......... Đúng kiểu con nhà nghèo lâu lâu được ăn kẹo, ăn bánh nên bỏ cả ăn cơm...... Em là cứ chén hết mấy lượt thóc thì mới cho ăn 1 lượt kia........

Gần 2 năm kiên trì theo định hướng tự nuôi bổi lên mồi, giờ mới đi được 1 chặng đường căn bản nhất.......

Sau 2 thế hệ chim giật lưới, chim chợ mua về nuôi nổi lên rồi đem tập rồi lại xịt, giờ mới tới thế hệ chim bôit bẫy mồi cây trên rừng mang về.......  Hi vọng là ông trời không phụ lòng người......

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 07/12/2012 12:49:09PM »
Tình hình là đi dạo 1 vòng, thấy mấy sư huynh bày thêm màn giã nát gạch xây nhà cho cu Ăn thay cho đá non lấy trên rừng về để đảm bảo khoáng chất........ Mà giờ chưa rõ gạch nào đạt yêu cầu, nhờ anh nào đã dùng cách này vào xem tư vấn dùm em với ạ........Tại người thì kêu gạch xây nhà, người thì kêu gạch lợp mái, người thì kêu gạch loại non ném xuống đường vỡ mới tốt, gạch già không tốt, chăm nhờ các cụ chỉ dạy dùm em cho chim em thêm khỏe mạnh ạ:

Theo em đây là gạch già, thường xây nhà thì khoái gạch này vì nung kỹ, rắn, khó vỡ đôi

Gach này thì ngay gần nhà em, nhìn thế này màu hơi đỏ tươi chả hiểu già hay non, để biết đêm còn ra khênh về vài viên hehe

Gạch này là lợp mái ngói

Vậy cuối cùng là lấy cái nào về giã để trộn khoáng, nhờ mấy anh chỉ dùm em ạ

dungcu_hn

• Hero Member
  • Thanks 96
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 07/12/2012 01:53:46PM »
Nếu như nói về gạch non thì cụ lấy ảnh toàn gạch nhà máy nung bằng gas thì làm gì có non mà đập vỡ vụn, cụ lấy gạch cá thể thôi, gạch chợ thì mới có già có non.[img]http://www.cugay.org/diendan/[IMG]http://i1250.photobucket.com/albums/hh527/dung845/ada/LoGach-1.jpg[/img]

cugaytanphu

• Sr. Member
  • Thanks 14
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 19/12/2012 03:59:47PM »
 =)) anh Tâm nuôi ngon quá mấy em nó cứ ỗng ẽo chẳng chịu nỗi đấy !! hehe em nhớ câu dầu tiên anh hỏi em khi chat vs anh là em chăm chim thế nào ??? hi Và em đọc bài anh em cũng thấy anh thử đũ mọi loại thức ắn khoáng .
Em thì trước củng nghĩ đủ trò giờ thì khoáng em làm thế này mai mựng cột vào lồng khoáng bồ câu sõi trộn chung thê thôi . Còn thức ăn thì em cho ăn lúa 1 tuần cho ăn hỗn hợp ( kê nhỏ kê to cám CM BIFOOD mè đen bắp nhuyễn và mùn ri ) có thể thêm hoặc bớt đi tùy con và liều lượng thì tùy vào thời điểm cái này thì em nghĩ vs kiến thức dinh dưỡng của anh thì việc này anh biết cân đo đong đếm thế nào . Đó là KN em về dd của em !! tại mấy con của anh ở tp cây cối ít nên chậm nỗi chứ em thấy dưới quê nuôi tầm 1 năm đõ lại mang ra cấy gáy rồi

CU GÁY- Cái thú tao nhã nó làm đời người chậm lại gắn kết AE bè bạn với nhau giữa cái cuộc sống bon chen này !!

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 19/12/2012 05:58:58PM »
Hải cho ăn cả cám chào mào cơ à, thấy bảo cho ăn cám chim béo ú đấy hehe......... Anh đang tính mua bắp về cho ăn thêm đây, em mua bắp say ngoài hàng gạo à
« Sửa lần cuối: 20/12/2012 11:18:33AM gửi bởi ngoductam »

cugaytanphu

• Sr. Member
  • Thanks 14
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 19/12/2012 09:46:46PM »
 ới ơi em sợ anh luôn đấy hehe tên Quí đẹp đấy mà k phải tên em  :)) . Béo gì mà béo ăn vừa thôi ăn thay lúa thì béo là đúng mà cu mồi sợ gì béo anh ạ không có chuyện đó đâu k ăn nó mới không đủ sức đó .mập thì biếng gáy nhưng mình canh lượng cho nó là k mập đâu hi hồi đó em chơi chim sâu cho ăn trứng kiến rất nhiều mấy ông kia bảo ăn nhiều mập k căng nhưng kết quả là chim em chơi k bể chim ỗng bễ hoài lí do là con chim nó không đủ dinh dưỡng tốt đa nên k căng đi đánh dễ bễ là đúng rồi . Tây nó ăn toàn thịt mình ăn cơm anh thấy tướng nó vs mình rồi đấy
Cái chính là mình canh điều lượng cho đủ từng vào giai đoạn mình nghĩ nó cần gì cho nó ăn cái đó nếu con chim anh nó hoi còi cọc thì mình nên thêm số lượng cám còn mập rồi thì bớt lại . Còn bắp em mua bắp ngoài hàng loại nhỏ cho gà đấy bắp mỹ anh nhé em nghe lão tướng kia nói ăn bắp ta mình nó bị khó tiêu gì đó .  Cám CM đó mua loại đặc biệt 14k 1 bịch thôi ăn lâu lắm hi thơn mùi ngọt ngọt đa phần cu ăn hết anh biết cái lợi là gì không nó tương đối dinh dưỡng và chim ăn đi phân cũng rất đẹp không có mùi hôi nhất là mấy chú tiêu chảy . Anh nói béo em mới nhớ em có biết một con mồi nó chỉ ăn cám với gạo lức không nè chim bổi lên đàng hoàng chứ không phải chim con lúc đầu nó ăn lúa sau bán cho ông này dân tay mơ nghe ai nói cho ăn gạo lức + cám k giờ nó k biết lúa là cái chi hết giờ chỉ ăn 2 thứ đó . i

CU GÁY- Cái thú tao nhã nó làm đời người chậm lại gắn kết AE bè bạn với nhau giữa cái cuộc sống bon chen này !!

robir9nguyen

• Khách
« Trả lời #9 vào lúc: 19/12/2012 11:09:50PM »
Anh Tâm ơi, qua em lấy ít nguyên liệu làm gạch men nè anh, hôm nay mới lấy tại nhà máy gạch men An Giang (ACERA)...kaka....

cugayhue

• Chính thức
  • Thanks 7
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 20/12/2012 09:39:16AM »
Các bác cho hỏi hạt mần ri có bán không vậy, có thì mua ở đâu.

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #11 vào lúc: 20/12/2012 11:25:16AM »
@Hải: Em cho ăn nhiều thể loại kỳ quặc quá hehe......... Mà anh bảo, gạo lức dưới em bán trông hình thù ra sao vậy, gần nhà a gạo lức hỏi toàn loại cho gà ăn 11k/1kg, nâu vàng, đen lẫn lộn........

Mà nói vụ Bắp, đọc bên ABV có anh chơi cũng lâu năm bảo ăn lâu ngày chim bị thụ động....... Chả hiểu ntn, có người thì kêu cho ăn quanh năm, cũng cao thủ luôn =))........ Không biết nên nghe ông nào, mà giờ bán ngoài hàng làm gì có bắp ta em ơi, toàn bắp lai à

Anh chắc cho ăn bình thường thôi, đổi lên đổi xuống chim nó ăn quay đơ ra thì mệt.

@Tú: Chỗ đấy có đủ cho anh  không hi hi ............ Tại đống khoáng nhà a có khi 10kg, nên trộn là phải trộn nhiều mới đủ liều lượng ý, ngại quá đi thôi  =))

@cugayhue: mằn ri toàn hái ngoài đường bác ạ, em thì không rành món này, xưa có xin 1 ít về mà chim nhà e nó không ăn

cugaytanphu

• Sr. Member
  • Thanks 14
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #12 vào lúc: 20/12/2012 11:48:03PM »
Gạo lức là cái gạo màu đõ đấy !! Em k cho ăn gạo lức !  Anh mua cái loại giống như tấm nhỏ nhỏ cho gà con ăn ấy nó giã ra nhuyễn nhuyện . Nói vậy chứ mồi dưới quê ăn toàn lúa với bắp nó gáy hơi bi ghê  :))

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #13 vào lúc: 21/12/2012 08:57:22AM »
Hải chụp hình xem cái gạo lức đó lên xem nào, bắp e mua bắp xay ngoài tiệm à

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #14 vào lúc: 07/01/2013 12:03:23AM »
Dọc đường đi làm về gần nhà hàng ngày có đàn bò ăn cỏ ở đây, tự nhiên hôm nay người dân phóng hỏa dọn cỏ, nhớ lời bác Phiomon nói về vụ tro tàn sau khi cháy có khoáng chất tốt cho Cu, nhà em thì dốt nát, được mỗi cái thương Cu như thương con nên hăm hở về nhà xách túi nylong ra xúc lấy xúc để.... Sau 1 hồi thì cũng dọn xong bãi cỏ vừa cháy xong hehe.....

Quan điểm là làm sao nguồn dinh dưỡng thật sự thiên nhiên nhất có thể, nên thấy gì hay mà ai chỉ em lại đi gom về trộn vào khoáng cho chim ăn...... Dạo này nhìn các em lông lá mượt mà ôm khít, thấy cũng vui vui, hi vọng sau này chim nổi lên sẽ rất bền chim.......

Bãi này hàng ngày đi qua không thấy gì, chiều ra xúc tro tàn lại nghe cu gáy thúc ổ lúc chiều tối trước khi đi ngủ, mỗi 1 gốc cây 1 em, hi hi..... Vài bữa chim nổi xách ra đây dợt là tuyệt vời

Cỏ tươi vừa đốt cháy xong, tươi roi rói như yêu cầu của bác Phiomon, Bò ăn được chắc cũng dinh dưỡng ngang với lúa tươi người ta đốt ngoài đồng

Sau 1 hồi đạp ổ kiến lửa các kiểu, em cũng dọn sạch cái bãi, ăn có 10 năm cũng chả hết =))........Mình chả được cái gì, được mỗi cái tham thì không ai bằng =))

Đức Huy_Hạ Long

• Hero Member
  • Thanks 53
  • Cu gáy Hạ Long
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #15 vào lúc: 07/01/2013 12:17:23PM »
Cụ ngductam chăm chim kĩ thế. Đầy đủ các phương pháp về dinh dưỡng, khoáng chất. Có công mài sắc có ngày nên kim. Chúc bạn thành công. Nhưng còn một điều nữa là nguồn gốc chim hay hay dở nữa. Nếu tìm được chim hay, quý vào tay bạn thì chẳng mấy chốc mà nổi.                                                   t           
Đam mê cu gáy...!

Đức Huy_Hạ Long

• Hero Member
  • Thanks 53
  • Cu gáy Hạ Long
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #16 vào lúc: 07/01/2013 12:29:20PM »
Còn về khoáng, mình không cần cầu kì lắm. Mình làm: Đất tổ mối fơi khô làm sạch giã nhỏ, vỏ trứng gà luộc qua bóc hết màng giã nhỏ, một ít than củi giã nhỏ, sỏi nhỏ bằng nửa hạt gạo rửa sạch, có mấy viên Vitamin tổng hợp, vỏ ngao sò ốc hến hàu hà...đều được đốt cháy giã nhỏ. Cho tất cả vào 1 cái châụ  to, cho nắm muôí rôì  đổ nước vào trộn đều lên. Sau đó dàn mỏng ra fơi khô hoặc hong trên bếp khi nào khô cứng thì cho vào lọ cất đi chim ăn dần. Khi cho vào cóng thì bạn bóp vụn rồi cho vào. Cu của mình mổ hợp chất khoáng ăn như ăn thóc vậy.                                     
Đam mê cu gáy...!

dungcu_hn

• Hero Member
  • Thanks 96
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #17 vào lúc: 07/01/2013 01:46:25PM »
Cho em ít than đi, lạnh quá.............................. *><* *><* *><* *><*

Cua_QB_GL

• Hero Member
  • Thanks 360
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #18 vào lúc: 07/01/2013 03:06:04PM »
Dọc đường đi làm về gần nhà hàng ngày có đàn bò ăn cỏ ở đây, tự nhiên hôm nay người dân phóng hỏa dọn cỏ, nhớ lời bác Phiomon nói về vụ tro tàn sau khi cháy có khoáng chất tốt cho Cu, nhà em thì dốt nát, được mỗi cái thương Cu như thương con nên hăm hở về nhà xách túi nylong ra xúc lấy xúc để.... Sau 1 hồi thì cũng dọn xong bãi cỏ vừa cháy xong hehe.....

Quan điểm là làm sao nguồn dinh dưỡng thật sự thiên nhiên nhất có thể, nên thấy gì hay mà ai chỉ em lại đi gom về trộn vào khoáng cho chim ăn...... Dạo này nhìn các em lông lá mượt mà ôm khít, thấy cũng vui vui, hi vọng sau này chim nổi lên sẽ rất bền chim.......

Bãi này hàng ngày đi qua không thấy gì, chiều ra xúc tro tàn lại nghe cu gáy thúc ổ lúc chiều tối trước khi đi ngủ, mỗi 1 gốc cây 1 em, hi hi..... Vài bữa chim nổi xách ra đây dợt là tuyệt vời

Cỏ tươi vừa đốt cháy xong, tươi roi rói như yêu cầu của bác Phiomon, Bò ăn được chắc cũng dinh dưỡng ngang với lúa tươi người ta đốt ngoài đồng

Sau 1 hồi đạp ổ kiến lửa các kiểu, em cũng dọn sạch cái bãi, ăn có 10 năm cũng chả hết =))........Mình chả được cái gì, được mỗi cái tham thì không ai bằng =))

Chú Tâm siêng quá, riêng bác thì biếng nhất là khoản làm khoáng, thời gian nó thiếu ghê gớm, cứ có rảnh tý là lại muốn tót vô rừng làm kèo thôi, nào tổ mối, nào than, nào vỏ trứng, rồi thì là sạn, nước mắm ngon, cỏ tranh... ui da, sao mà nó tỉ mẩn như cơm Hến của Huế vậy không biết... thui thì nếu chú làm được, nếu dư cho bác xin cở kg cho mấy con bổi cưng ăn, anh xin cảm ơn và hậu tạ.
Trích dẫn từ: Cua_QB_GL

........Tái xuất..........

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #19 vào lúc: 07/01/2013 05:54:05PM »
Anh Cua lấy 1kg hả hehe............ Đưa em địa chỉ nhà xe hay địa chỉ nhà anh đi, có gì em gửi lên tặng anh, em thấy chim nhà em ăn cũng nhiều lắm, hehe........

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent