Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: mới bình phục được một em cu bị chấn thương sọ não  (Đọc 879 lần)

cu gáy Móng Cái

• Hội cu gáy đấu Org Quảng Ninh
  • Hero Member
  • Thanks 189
  • Đừng vì Danh phụ Nghĩa quyên Tình
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • //www.facebook.com/pages/Hội-Cu-gáy-đấu-Org-Quảng-Ninh/239458322882719?filter=2
 cách đây 3 tháng  mình có một con cu mới mua ở uông bí chim khá đẹp cườm sa mang về mạo khê và để nuôi ở đó , vì lúc đó mình đang làm ở mạo khê , mang chim về cắt cánh đem thả bãi vì ở đó bãi rất rộng , tối đến thì nhốt vào cái lồng tô trước đứa em làm để nuội đại bàng , rồi có hôm mình có việc đi thanh hóa mấy hôm , có thằng em gọi điện a ơi chết con chim cu rồi ,nghe dt xong mình sững sờ con chim đẹp và ngoan thế mình đang có ý dậy để thả rông nó như con lần trước thế mà.... hỏi thằng e em sao chim chết thì nó bảo a tuệ đem nhốt đàn gà chọi con vào khi e về đã thấy máu mê bê bét lấy ra thì thấy lột hết da đầu trơ hai cái mắt ko đứng dc cứ nằm thở thui, mình nghĩ nó chết rùi ko sống dc , trên đường về thấy nó gọi tiếp a ơi nó đứng dậy dc rùi , mừng quá bảo nó chạy ra mua thuốc nhộng lao về bôi cho nó. về đến nhà thấy con chim tội quá , từ cổ nên đến đầu trơ hết cả xương cả hộp sọ ra to và dài bằng ngón tay cái , hàng ngày lấy thuốc têtaxilin bôi cho nó đỡ khô vì trời hanh sợ nó đau mình nghĩ rằng nếu nó sống dc thì mình sẽ giữ và nuôi nó chứ ko bỏ thoát dc nạn này mà ko chết con này đúng kỳ tài ,trời ko phụ công mình giờ em nó đã lành , da đã kéo trùm kín hết đầu và đang mọc lông trở lại vẫn còn một khoảng bằng gần đầu ngón tay út vẫn chưa mọc lông , chắc tại vì đó là phần da mới nên lông mọc rất chậm  . sáng nay treo em nó ra cây bỗng thấy em nó rất hưng phấn và sổ ra một tràng dù giọng vẫn còn yếu ớt , tranh thủ làm cái clip up nên cho ae xem để cho em nó đỡ tủ thân vì ko dc nhiều sự để ý như nhưng con khác và cho em nó ko cảm thấy cô đơn vì căn bệnh do sự vô tâm của ngươì chủ như mình
đây là con chim kỳ tài của mình sau cơn hoạn nạn
Trích dẫn từ: cu gay mong cai
CUGAY.ORG TIÊU KHIỂN & BẢO TỒN

hungpham

• Newbie
  • *
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: mới bình phục được một em cu bị chấn thương sọ não
« Trả lời #1 vào lúc: 28/12/2012 09:56:11PM »
cách đây 3 tháng  mình có một con cu mới mua ở uông bí chim khá đẹp cườm sa mang về mạo khê và để nuôi ở đó , vì lúc đó mình đang làm ở mạo khê , mang chim về cắt cánh đem thả bãi vì ở đó bãi rất rộng , tối đến thì nhốt vào cái lồng tô trước đứa em làm để nuội đại bàng , rồi có hôm mình có việc đi thanh hóa mấy hôm , có thằng em gọi điện a ơi chết con chim cu rồi ,nghe dt xong mình sững sờ con chim đẹp và ngoan thế mình đang có ý dậy để thả rông nó như con lần trước thế mà.... hỏi thằng e em sao chim chết thì nó bảo a tuệ đem nhốt đàn gà chọi con vào khi e về đã thấy máu mê bê bét lấy ra thì thấy lột hết da đầu trơ hai cái mắt ko đứng dc cứ nằm thở thui, mình nghĩ nó chết rùi ko sống dc , trên đường về thấy nó gọi tiếp a ơi nó đứng dậy dc rùi , mừng quá bảo nó chạy ra mua thuốc nhộng lao về bôi cho nó. về đến nhà thấy con chim tội quá , từ cổ nên đến đầu trơ hết cả xương cả hộp sọ ra to và dài bằng ngón tay cái , hàng ngày lấy thuốc têtaxilin bôi cho nó đỡ khô vì trời hanh sợ nó đau mình nghĩ rằng nếu nó sống dc thì mình sẽ giữ và nuôi nó chứ ko bỏ thoát dc nạn này mà ko chết con này đúng kỳ tài ,trời ko phụ công mình giờ em nó đã lành , da đã kéo trùm kín hết đầu và đang mọc lông trở lại vẫn còn một khoảng bằng gần đầu ngón tay út vẫn chưa mọc lông , chắc tại vì đó là phần da mới nên lông mọc rất chậm  . sáng nay treo em nó ra cây bỗng thấy em nó rất hưng phấn và sổ ra một tràng dù giọng vẫn còn yếu ớt , tranh thủ làm cái clip up nên cho ae xem để cho em nó đỡ tủ thân vì ko dc nhiều sự để ý như nhưng con khác và cho em nó ko cảm thấy cô đơn vì căn bệnh do sự vô tâm của ngươì chủ như mình
đây là con chim kỳ tài của mình sau cơn hoạn nạn
http://youtu.be/Q9N1p4pImHc

bái phục bác ^:)^

tranquanghd123

• Hero Member
  • Thanks 76
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 28/12/2012 10:14:23PM »
ôi sao nó mau xa cầu máy cánh thế anh chiến ơi , hihi trông nó đẹp quá mà cứ chổng phao câu lên trời thôi, =))
người ta nuôi cu để xả tress còn mk lại bị tress thêm

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 28/12/2012 11:09:42PM »
Chim tiếng hay quá, con này quả là số long đong , cảm phục tấm lòng chăm chim của anh quá

cugaytanphu

• Sr. Member
  • Thanks 14
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 29/12/2012 09:09:20AM »
 :d Hình như con này chim bông ohải không ạ thấy trên đầu nó có mấy cục trắng trắng  Con này gáy giọng nghe ngộ ngộ hay quá sa cườm nữa chứ hi tội nghiệp em cũng có 1 con bị gà ga tre mà cựa nhọn quá nên gẫy cỗ đi mất con chim tiếc ghê hic cũng do mình sơ ý

CU GÁY- Cái thú tao nhã nó làm đời người chậm lại gắn kết AE bè bạn với nhau giữa cái cuộc sống bon chen này !!

dungcu_hn

• Hero Member
  • Thanks 96
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 29/12/2012 09:17:02AM »
BÁc hơn cả bác sĩ Việt Đức rồi, chim chữa được thoát chết chắc kỳ tài, chúc mừng bác CHiến.
« Sửa lần cuối: 29/12/2012 09:18:57AM gửi bởi dung_cu »

cugayliencuom2010

• Hero Member
  • Thanks 95
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 29/12/2012 09:36:04AM »
Chúc mừng anh đã cứu được 01 em chim hay.
Chú canh sơm có bổi.
 (*)(*) (*)(*) (*)(*) (*)(*) _zoo_ _zoo_ _zoo_ _zoo_ _zoo_
Lai rai vài chén say bí tỉ
Thiết nghĩ chuyện đời chẳng đáng chi!
[img]http://nv0.upanh.com/b5.s35.d1/6e0ae1db09f39ad387642ca641563a02_54392680.cugay300.gif[/img]

cu gáy Móng Cái

• Hero Member
  • Thanks 189
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • //www.facebook.com/pages/Hội-Cu-gáy-đấu-Org-Quảng-Ninh/239458322882719?filter=2
« Trả lời #7 vào lúc: 29/12/2012 11:32:52AM »
đây là hình ảnh của nó đã bình phục , chỗ sẹo mọc lông rất chậm giờ vẫn chưa che kín đc hết 

tung_quangninh

• Chính thức
  • Thanks 10
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 29/12/2012 05:38:04PM »
Chim của anh chiến đẹp wa.con này đấu ghê lắm phải ko anh.

cu gáy Móng Cái

• Hero Member
  • Thanks 189
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 31/12/2012 12:33:30AM »
Tình hình là chiều nay có tí nắng cho các e nó ra tắm chút nắng dc tắm nắng cu cậu lại sổ một tràng thấy có lèo và dặm tuy ko ra  nhiều và đều nhưng cũng thấy mừng quá các bác ạ  :-bd
vừa quay trộm dc đúng lúc nó gáy hi hi
« Sửa lần cuối: 31/12/2012 01:43:26PM gửi bởi cu gay mong cai »

triad

• Chính thức
  • Thanks 10
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 04/01/2013 12:51:59PM »
đúng là chỉ có lòng đam mê. bác gắng chăm em nó nhé
 (*)(*) (*)(*) (*)(*) (*)(*) (*)(*)