Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Hỏi về cách bẫy cu gáy!  (Đọc 2034 lần)

lamcu1981

• Chính thức
  • Thanks 7
    • Xem hồ sơ cá nhân
Hỏi về cách bẫy cu gáy!
« vào lúc: 28/03/2013 02:36:36PM »
Thân chào anh, em trên diễn đàn cugay.org!
Nhờ các cu thủ gần xa cho chút kinh nghiệm để bắt con cu hay.
Tình hình ở cơ quan tôi gần đây xuất hiện một con cu gáy theo tôi đánh giá thì là con chim hay! Nó ngủ ở một cây trong khuôn viên cơ quan, ban ngày thì nó đậu trên mái ngói đuổi theo chim sẻ gụ cứ ầm ầm, để ý khi em nó thúc thì có chu đàng hoàng, chim rất dạn người, tôi nghĩ là của nhà nào nuôi xổng ra. Thỉnh thoảng nó cũng xuống khoảng đất trống phía sau để kiếm ăn và gáy gù. Thấy chim hay ước gì bắt được mà nuôi thì tuyệt! ở quê tôi rất ít người bẫy chim, mà có thì họ chỉ bẫy lưới thôi. Hỏi anh em gần xa ai có cao kiến gì để bẫy chú chim này không xin cho ý kiến!
(ở cơ quan tôi cũng có một chú chim gáy nên chúng nó hay gáy đối nhau và con bổi kia chỉ quanh quẩn không đi đâu xa cả)

Cu_Cơ

• Hero Member
  • Thanks 142
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Hỏi về cách bẫy cu gáy!
« Trả lời #1 vào lúc: 28/03/2013 04:25:46PM »
Thân chào anh, em trên diễn đàn cugay.org!
Nhờ các cu thủ gần xa cho chút kinh nghiệm để bắt con cu hay.
Tình hình ở cơ quan tôi gần đây xuất hiện một con cu gáy theo tôi đánh giá thì là con chim hay! Nó ngủ ở một cây trong khuôn viên cơ quan, ban ngày thì nó đậu trên mái ngói đuổi theo chim sẻ gụ cứ ầm ầm, để ý khi em nó thúc thì có chu đàng hoàng, chim rất dạn người, tôi nghĩ là của nhà nào nuôi xổng ra. Thỉnh thoảng nó cũng xuống khoảng đất trống phía sau để kiếm ăn và gáy gù. Thấy chim hay ước gì bắt được mà nuôi thì tuyệt! ở quê tôi rất ít người bẫy chim, mà có thì họ chỉ bẫy lưới thôi. Hỏi anh em gần xa ai có cao kiến gì để bẫy chú chim này không xin cho ý kiến!
(ở cơ quan tôi cũng có một chú chim gáy nên chúng nó hay gáy đối nhau và con bổi kia chỉ quanh quẩn không đi đâu xa cả
bác ở đâu vậy.nếu gần ae có thể giúc bác được
« Sửa lần cuối: 28/03/2013 04:29:14PM gửi bởi Cu_Cơ »
MAY MẮN LÀ NHỜ SỰ CẦN CÙ

hachi09

• Hero Member
  • Thanks 39
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 28/03/2013 07:25:00PM »
Co quan cu o dau e den danh ho cu, neu dc cu moi e coc cafe, neu ko dc e moi cu cafe va nuoc tra cua e mang di :))

lamcu1981

• Chính thức
  • Thanks 7
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 28/03/2013 08:15:22PM »
Tôi ở Hải Dương bác à, chắc chắn hai bác không gần chỗ tôi rồi! Con này nếu có mồi ngon và lồng treo lên cây là dính ngay! Tôi thấy sáng nào nó cũng đậu ở một vị trí trên mái nhà, định mang keo dính chuột lên đặt, biết đâu mắt nó kém.........các bác nhỉ!

manhhahp

• Hero Member
  • Thanks 228
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 28/03/2013 10:00:19PM »
Nếu đúng con chim nó hăng như những gì bác nói thì bác bẫy nhanh kẻo bị người khác bắt mất đó  :)).
- Theo tôi thì bác cứ bỏ ra 1tr thuê luôn mấy tay giật lưới nơi bác đang sống họ bắt cho. Không thì xem ai ở gần đó có lụp bẫy thì mượn họ, xong kiếm lấy 1 con chim chỉ cần là loại có bản lĩnh ( cứ kè lồng với chim khác là gù ) ko nhất thiết phải là chim mồi,  rồi cho nó vào lụp ngồi rình khi con chim đó bay đi kiếm ăn đâu đó thì trèo lên cây treo lụp ( cái này liên quan cả tới việc chọn cành thế nhé ) treo gần cành nó hay đậu mà hàng ngày bác vân quan sát thấy đó. Chim sung + chưa bị ai bậy hụt + đúng cội thì chắc ông trời ko phụ lòng người có công như bác đâu. Chúc bác sớm bắt được e nó
HỮU DUYÊN THIÊN LÝ NĂNG TƯƠNG NGỘ
                 NHẤT TÂM , NHÌ TÀI

vuaquayfa

• Chính thức
  • Thanks 15
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 29/03/2013 09:18:12AM »
với chim sổng thì quá đơn giản bác à! bác làm khung lưới chống cái que  có buộc dây như kiểu giật lứoi! có thể lấy cái màn rách nào cũng được để làm lưới rồi để ý chỗ nó hay kiếm ăn vác quốc xẻng ra cầy sới rồi rắc thóc để 1 vài hôm để  ý khi nào nó bắt đầu xuống ăn thóc và quen chỗ đó rồi! thì bác vác lưới ra đúng chỗ đó rồi ngồi rình nó vào khu vực lưới thì giật thôi! (*)(*) chúc bác mau bắt được em chim hay! thân

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent