Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Con này cườm vàng mời các Bạn nhận xét dùm  (Đọc 4741 lần)

Q.Tuấn

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 379
    • Xem hồ sơ cá nhân
Con này cườm vàng mời các Bạn nhận xét dùm
« vào lúc: 02/06/2011 02:10:35PM »
chim mới mua thấy lạ cườm +mũi

AnhTưQn

• Sr. Member
  • Thanks 6
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Con này cườm vàng mời các Bạn nhận xét dùm
« Trả lời #1 vào lúc: 02/06/2011 02:44:36PM »
Cườm thì nhìn ko rõ lắm, nhưng mỏ thì giống em bị tông lồng trầy mỏ, đang liền lại thì phải!!!!!!

Cugaybinhduong

• Hero Member
  • Thanks 62
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 02/06/2011 03:04:53PM »
Có phải mỏ nó bị lên ké không, sao trông ghê quá hả bác Tuấn? Bác mua có biết rõ nguồn gốc em nó không? Bộ cườm này cao, rựng, chim này chắc là dữ lắm đây, nhưng hơi khó thuần, nhà mình cung có một em cuom giong như vậy, nhát kinh khủng.

huyhq

• Chính thức
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 03/06/2011 07:56:45AM »
Cườm thì đẹp nhưng mũi thì bị tật rồi

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 03/06/2011 02:21:05PM »
E này có cái mũi trông sao thế bác nhỉ, e ra ngoài thuận kiều cũng thi thoảng gặp con mũi thế này, chụp ảnh hơi mờ, chụp toàn cảnh nhìn con chim thì thích

trungdungbg

• Full Member
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 06/06/2011 08:43:57AM »
chim của bạn là chim trung quốc rất tiếc nếu là chim gáy của việt nam thì hiếm đấy

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 06/06/2011 12:50:22PM »
chim của bạn là chim trung quốc rất tiếc nếu là chim gáy của việt nam thì hiếm đấy

Làm sao để biết là chim Trung Quốc hả anh

trungdungbg

• Full Member
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 07/06/2011 11:47:01AM »
chim của bạn 100% là chim trung quốc để mà tả cái vụ chim trung quốc này thì rất khó. chỉ những người đã xem nhiều
 chim trung quốc mới nhận ra. Các bạn ngoài bắc hãy cẩn thận khi đi mua chim vì bây giờ rất nhiều chim trung quốc. Theo mình được biết mỗi
lô chim trung quốc nhập lậu về việt nam mỗi lần 1000 con và 1 tháng nhập về 4 đợt.

MayRau9018

• Hero Member
  • Thanks 69
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • Nội quy diễn đàn www.cugay.org
« Trả lời #8 vào lúc: 08/06/2011 09:15:23PM »
Con chim này tướng thường, ko có gì độc đáo cả. Cườm vàng nhưng khổ cườm quá nhỏ và các bộ phận khác ko đồng đêu.
@Tuấn: Con chim nay nhốt lồng nan dày ( có thể là lồng quả đào) nó nhát nên khi chòi lồng chọc mỏ vào kẽ nan bị tấy đỏ ( dạng vết thương viên nhiễm ). chứ ko phải là tướng mạo nó thế đâu bác ạ.

chim của bạn 100% là chim trung quốc để mà tả cái vụ chim trung quốc này thì rất khó. chỉ những người đã xem nhiều
 chim trung quốc mới nhận ra. Các bạn ngoài bắc hãy cẩn thận khi đi mua chim vì bây giờ rất nhiều chim trung quốc. Theo mình được biết mỗi
lô chim trung quốc nhập lậu về việt nam mỗi lần 1000 con và 1 tháng nhập về 4 đợt.
Vụ chim TQ em cũng có nghe thông tin nhưng chưa cụ thể, bác có thể cho em và mọi người biết chim bên đó đưa sang Việt Nam là do họ nuôi đẻ đại trà hay chim bổi bẫy như anh em mình?
Có phải chim TQ to con, dài đòn, đặc biệt là lông rất dày và đầu hơi chậm chạp đúng ko bác?
Theo bác thì chim TQ có nhược điểm gì mà chúng ta ko nên nuôi?
Hãy lắng nghe những câu chuyện nhỏ, để thấy trái tim ta biết yêu thương!

*

Hồng Sâm

• Hero Member
  • Thanks 116
  • ------(@_@)------
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 08/06/2011 09:28:08PM »
anh có hình chim  tq không cho anh   em   xem với
Niềm vui đẵng cấp và nghệ thuật--------(@_@)-------  lồng lụp lá
                     Tìm hoài một chú chim
             Mail: hongsamnt_86@yahoo.com
          ĐOÀN KẾT (@_@) GẮN KẾT TÌNH THÂN
TÀI CÁN TA BAO NHIÊU MÀ SAO CỨ NÓI NHIỀU HE HE

trungdungbg

• Full Member
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 09/06/2011 12:26:32PM »
vâng như anh mayrau đã nói chim trung quốc to con và dài. lông dày nhưng xộp cườm to lông sáng phao hồng
rất ít khi có bạch phao nếu 100 con gáy nhập về thì cả 100 con chúng giống nhau đến 85%. chứ không như chim của vn chẳng con nào giống con nào chân của chúng cũng vậy và chim trung quốc rất ít khi có chim cườm nát chưa nhìn con nào cườm nát. nguồn gốc thì TQ đánh chim bằng thuốc mê lên đôi khi về vn có con không ăn thóc mà chỉ ăn ngô. chúng rất gầy nhìn không được mỡ màng và do vận chuyển lậu lên chúng được nhốt vào hộp nhỏ lên chúng dẫm đạp lên nhau lên hay gây ra vết ổ mỏ như của bạn đã đưa hình. Còn về độ hay thì có con rất nhanh nổi, nhưng rồi lại không gáy. Nói chung cái này phải để cho người nuôi rồi đánh giá.
« Sửa lần cuối: 09/06/2011 01:40:02PM gửi bởi cugaybinhduong »

MayRau9018

• Hero Member
  • Thanks 69
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • Nội quy diễn đàn www.cugay.org
« Trả lời #11 vào lúc: 09/06/2011 05:19:32PM »
Cám ơn Trungdungbg đã cung cấp thông tin. Mình có 1 thắc mắc nhỏ là sao chim đánh thuốc mê sao lại ko ăn lúa, chim ăn gì là do sở thích của nó, cái này phụ thuộc chủ yếu vào khu vực nó sống có thức ăn gì, từ bé nó ăn mãi thì lớn lên thành quen, muốn cho nó ăn lúa thì dùng chim dẫn tập ( hoặc ép ) là được, chim chỗ mình đánh ở vùng đồi núi mới về ko ăn lúa là chuyện thường, khi ép chúng ăn là lại đâu vào đấy cả thui.
Còn vụ sưng mỏ em nghĩ do khi vận chuyển hoặc nuôi trong lồng có cỡ nan ko phù hợp và chúng nhát nên chòi lồng tạo nên vết thương trên mỏ chứ không phải là do chúng dẫm đạp lên nhau đâu, chim dẫm đạp lên nhau thì lông lá te tua thua.
Vài ý kiến chủ quan của bản thân nếu có gì ko phải mong bác bỏ qua :D.
Hãy lắng nghe những câu chuyện nhỏ, để thấy trái tim ta biết yêu thương!

*

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent