Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Bổi mới nhờ các tiền bối coi giúp em!  (Đọc 827 lần)

thangdl

• Newbie
  • *
  • Thanks 4
    • Xem hồ sơ cá nhân
Bổi mới nhờ các tiền bối coi giúp em!
« vào lúc: 24/05/2013 10:27:20PM »
chúc các bác nhiều sức khỏe và ngày càng có nhiều bài viết hay,sâu sắc để các ae được học hỏi kinh nghiệm quý báu của niềm đam mê!thân chào các bác! _b_

Thông Xanh

• Phó Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 697
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Bổi mới nhờ các tiền bối coi giúp em!
« Trả lời #1 vào lúc: 25/05/2013 08:53:08AM »
Chào Mr thangdl. Con này chắc là bác biết nó khá rõ khi bắt nó rồi, chim bài bản và có vẻ nét chơi đằm nên khả năng là trước khi kết thúc nó gù cũng mệt mỏi. Bác vui lòng chia sẻ 1 chút về em nó nhé  _zoo_
-----------Xin cảm ơn Người---------
-----------Xin cảm ơn đời------------

Đồngquê

• Ads Manager
  • Hero Member
  • Thanks 376
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 25/05/2013 08:58:13AM »
Chú này có bộ cườm đẹp quá  _zoo_
Mọi thứ rồi sẽ qua đi, chỉ còn tình người ở lại ...!

Lữ Khách

• Hero Member
  • Thanks 116
  • Lời chia tay nói dễ sao em...!
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://www.cugay.org/diendan/
« Trả lời #3 vào lúc: 25/05/2013 09:56:46AM »
chim đẹp đó bạn. Nhìn có vẽ như cườm vàng chiếm hết 80% roài. Theo mình thì con này hình như gáy 2 hậu phải hok bạn. rất mong bạn chia sẽ về trận đánh khi bắc em nó nhé.  _zoo_ _zoo_ _zoo_

thangdl

• Newbie
  • *
  • Thanks 4
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 26/05/2013 09:46:34PM »
 ^:)^ Rất cảm ơn các bác!Sau đây e xin mô tả xơ lược về trận thụ phục e nó:Sau ky nghỉ lễ 30-04 một tuần vào ngày cn cuối tuần đẹp trời e đưa chú mồi cùng dạo chơi trong rừng khi đến một thung lũng rất đẹp dưới là một khu vườn của một bác nông dân xung quanh là rừng thông bạt ngàn bao quanh e dừng lại vừa dừng lại đã nghe thấy những dây gù xối xả và tiếp theo đó là những tiếng thúc kèm dồn dập cùa một e thổ bên kia thung lũng vọng lại như tiếng trống trận nhanh không đếm kịp nghe ma mê hồn.thế là lập tức e treo chú mồi lên.mồi vừa gáy được 2 câu đã nghe thấy những dây gù xối xả tiếp đến mồi gù phóng 2 tăng e nó đã chung cây đấu lại tiếp đến là cuộc đấu khẩu ác chiến diễn ra càng ngày càng dồn dập căng thẳng và quyết liệt hơn,bỗng nhiên cả khu rừng náo nhiệt hẳn lên vì tiếng chim cu gáy. e ngồi nghe mà hồi hộp chờ đợi nhưng sau khoảng 2h đồng hồ thì bắt đầu mồi chịu nhiệt không nổi gáy gù thưa dần vậy mà e bổi cứ làm lia lịa không nghỉ.lúc này cảm giác hộp của e chuyển sang thất vọng.nhìn đồng hồ đã là 10h e lấy nước với bánh mì ra ngồi ăn sáng và tiếp tục theo dõi e bổi.Cũng xin thưa với các bác chú mồi e đưa đi là 1 chú mồi thiện chiến đã từng tham ra rất nhiều trận ác chiến và cũng đã từng thu phục không biết bao nhiêu e bổi có tầm cỡ rùi các bác ah. Đến 11h30’ e đứng dậy lúc này chú bổi mới chịu bay qua bên kia lõng đứng trên cây thông gáy gọi.e ra về với tâm trạng đầy thất vọng và luyến tiếc.ngay thứ 2 đi làm trong đầu toàn là âm thanh của e nó vang lên thế là thứ 3 e xin xếp cho nghỉ một ngày vì lý do bận việc nhà để đi chiến đấu với e nó.Khoảng 5h30’ e có mặt tại chiến trường đã thấy e nó đang gù mái trên cây thông cắm giò và ụp đất xong là 6h cũng như hôm trước mồi gáy 2 câu e nó đã về đứng trên cây nhìn xung quanh rồi phóng xuống 20 tăng gù bắt đầu xà xuống đất mồi gù tiếp nhưng e nó lại đứng nhìn xung quanh một lúc rồi mới đấu khẩu cuộc chiến cứ thế diễn ra đến 10h15’thi e nó đâ nằm gọp trong túi rút.nhìn e nó to dài như bồ câu e không nói sai nửa lời,nếu tận mắt chứng kiến thì các bác sẽ thấy cấp mình e nó khủng.từ hồi chơi chim cu gáy đến giờ e chưa thấy con nào có cấp mình khủng và gáy nhanh như e nó,e nó gáy giọng thổ pha ít đồng 2 hậu nỡ gù dặt cà năm và rất bài bản hì hì!chúc các bác nhiều sức khỏe để vui cùng đam mê, thân chào các bác! _b_

hoangloc

• Chính thức
  • Thanks 6
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 27/05/2013 08:49:37AM »
Chim đẹp đó bạn nhưng theo mình thì đây không phải là cườm vàng. Mình nghĩ do chim ở đất vùng đất đỏ nên màu cườm như vậy. Một  thời gian nữa tắm rửa sạch sẽ màu cườm sẽ trắng ra. Mình không ưng chú chim này ở 02 điểm: chân xấu, cườm trắng sát. Theo cao thủ chỉ dạy cườm trắng sát là không tốt, tối thiểu là phải cườm trắng đục mới ok. Trình độ thấp kém nếu có gì sai sót các cao thủ bỏ qua nhé.

TIENGQUE

• Hero Member
  • Thanks 155
  • CugayLamHa
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 27/05/2013 01:55:13PM »
Sao biết cườm này trắng sát hả bác Hoangloc? em thì hên xui, năm sau mới biết mày cườm giề hehe (mà con nào nuôi lâu chả mọc thêm cườm vàng hơn lúc đầu). Trước tiên là cứ chúc mừng cụ Thắng có con bổi nhiều thịt cái đã keke. Chào mừng cụ tham gia diễn đàn cùng anh em, lối viết văn cũng hoành tã tràng nhỉ, cố gắng chia sẻ nhé
« Sửa lần cuối: 27/05/2013 03:55:37PM gửi bởi TIENGQUE »

hoangloc

• Chính thức
  • Thanks 6
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 27/05/2013 05:19:49PM »
mình thấy chân cườm cùng một màu với hạt cườm phía trên. Chim thì chỉ nhìn qua hình, chắc bác đã nhìn thấy trực tiếp thì có thể rõ hơn mình. Chủ chim và bác là người rõ nhất.  Kinh nghiệm cho thấy những con chim thế này khó thuần, có bài bản nhưng chướng, có lúc vừa treo lên đã gáy, có lúc thắp gần hết bó nhang mà..... có gì không đúng xin các bác bỏ qua cho mình.

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent