Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Nuôi cu gáy đẻ, xin ae giúp đỡ  (Đọc 950 lần)

eddy87

• Newbie
  • *
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
Nuôi cu gáy đẻ, xin ae giúp đỡ
« vào lúc: 12/07/2013 07:51:03PM »
Tình hình thấy các bác nuôi cu ss thấy vui quá,nên quyết định ghêp mấy đôi cu nhà cho đẻ.em nuôi trong lồng tập trung,để 2 lồng 2 đôi cạnh nhau có đc ko?1Lồng cu trống gáy gù nhiều có phấn đè con trống lồng bên cạnh,làm con trống đó ít gáy gù hơn,cho em hỏi như vậy có ảnh hưởng gì ko,em đã che 2 lồng ko cho nhìn thấy nhau rồi.2 em mái thì đẻ liên tục nhưng cả 2 lồng ko con nào ấp.
« Sửa lần cuối: 12/07/2013 09:26:33PM gửi bởi chipchip »

cu gáy Móng Cái

• Hội cu gáy đấu Org Quảng Ninh
  • Hero Member
  • Thanks 189
  • Đừng vì Danh phụ Nghĩa quyên Tình
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • //www.facebook.com/pages/Hội-Cu-gáy-đấu-Org-Quảng-Ninh/239458322882719?filter=2
Re: Nuôi cu gáy đẻ, xin ae giúp đỡ
« Trả lời #1 vào lúc: 19/07/2013 01:12:36AM »
Tình hình thấy các bác nuôi cu ss thấy vui quá,nên quyết định ghêp mấy đôi cu nhà cho đẻ.em nuôi trong lồng tập trung,để 2 lồng 2 đôi cạnh nhau có đc ko?1Lồng cu trống gáy gù nhiều có phấn đè con trống lồng bên cạnh,làm con trống đó ít gáy gù hơn,cho em hỏi như vậy có ảnh hưởng gì ko,em đã che 2 lồng ko cho nhìn thấy nhau rồi.2 em mái thì đẻ liên tục nhưng cả 2 lồng ko con nào ấp.

bạn để ý xem con trống đã đạp mái chưa , có thể chúng chưa  cặp đôi với nhau . có nhiều cặp ghép vào không đánh nhau nhưng cũng chưa chịu cặp đôi nên mái có đẻ cũng không ấp . có cặp thì đẻ rồi ấp nhưng trứng không có trống  , lý do là trong lúc đạp mái không chuẩn nên không thụ tinh được, nếu trống đã đạp mái rồi thì kể cả tách hai con ra 3 ngày sau mái  mới đẻ bỏ trứng đó ấp vẫn có trống bình thường , mình đã thử nghiệm vấn đề này :-bd . đây là chỗ treo lồng chim đang ấp của mình bạn tham khảo thêm nhé . chúc bạn sớm thành công :-bd :-bd :-bd

Trích dẫn từ: cu gay mong cai
CUGAY.ORG TIÊU KHIỂN & BẢO TỒN

eddy87

• Newbie
  • *
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 10/08/2013 12:03:05AM »
Chả hiểu sao cu nhà em đẻ,sáng  mái ấp tầm tối là trống lên ấp,có khi cả 2 cùng nằmtoor,cu trống gáy gù rất nhiều,đẻ đc 2 trứng ấp 5 ngày e soi thấy trứng ko có cồ,thấy mũi túi bóng khí là phát triển to ra,đc 7 ngày lại đẻ thêm 2 trứng nữa,có phải là 2 trứng đầu hỏng nó lại đẻ tiếpko?loại trừ cac bác bảo 2 em là mái nhé,vì trống em nuôi 5 năm rồi

huygiang

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 2
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 10/08/2013 01:09:34AM »
chào ban! Hiện tại minh cũng đang nuôi tầm 30 đôi đẻ. Theo như bạn mô tả thì mình vẫn nghĩ là 2 con mái. Chim mái nhiều con khi sung gáy gù như trống. Chim cu gáy thì mình chưa bao giờ thấy con trống nằm ấp một mình vào buổi tối bao giờ cả. Cũng có trường hợp nếu bạn làm ổ to thì cả trống lẫn mái về ban đêm cùng ấp nhưng ấp một mình vào buổi tối thì 100% là mái. Có gì thắc mắc cứ alo cho mình: 0982476642  :-j

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent