Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Nhờ các bác tư vấn khẩn cấp.  (Đọc 967 lần)

cugaygialai

• Hero Member
  • Thanks 127
    • Xem hồ sơ cá nhân
Nhờ các bác tư vấn khẩn cấp.
« vào lúc: 18/07/2013 10:24:24PM »
Cụ thể như thế này các bác à! Nhà có con chim mái thế là tôi mang con mồi ghép đẻ, lần trước nó đẻ do ăn không đủ chất vỏ trứng mền sau đó bị vỡ. Lần này dút kinh nghiệm cho ăn đầy đủ, thế là nó đẻ và đã ấp được khoảng 5,6 ngày gì đó; không hiểu tại sao tối qua thấy con đực tự nhiên gáy gù nhiều hơn rồi từ trưa đến giờ cả hai con bỏ ấp, các bác cho hỏi có cách gì khắc phục được không? lần sau nó đẻ nó có quen cái kiểu bỏ ấp đó không?
Xin chân thành cám ơn các bác.

Tre làng

• Administrator
  • Hero Member
  • Thanks 450
  • Bamboo
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://omega-7.org
Re: Nhờ các bác tư vấn khẩn cấp.
« Trả lời #1 vào lúc: 18/07/2013 11:11:52PM »
chỉ còn cách đem gửi vào ổ trứng gà đang ấp thôi. Chắc nó nghe chim gáy quanh đấy nên xung lên làm xáo trộn tinh thần em mái.

Bạn nuôi thêm ít cu nhẫn, phòng khi bỏ thì làm vú nuôi.
« Sửa lần cuối: 18/07/2013 11:14:31PM gửi bởi Tre làng »

cugayquangninh

• Hội cu gáy đấu org QNinh
  • Hero Member
  • Thanks 473
  • 0978795666
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • www.youtube.com/sonhacoi
« Trả lời #2 vào lúc: 18/07/2013 11:12:21PM »
Mình nghe các bác nói , trước khi chim đẻ bạn cho ăn ngon đầy đủ , khi đẻ xong bạn phải cho nó ăn khổ vào chỉ thóc không thôi , khi nỡ chim non bạn lại cho nó ăn ngon hơn nữa để nó nuôi con cho mập  :)) , chứ chim đang ấp, mà bạn cho ăn ngon quá ,nó sung con trống nó đòi để thêm mấy quả nữa rồi ấp luôn một thể đó bạn à . =))
Sống ! Không chỉ nhận cho riêng mình .
Sơn- Hà Cối
https://www.facebook.com/cugayquangninh.son

cu gáy Móng Cái

• Hội cu gáy đấu Org Quảng Ninh
  • Hero Member
  • Thanks 189
  • Đừng vì Danh phụ Nghĩa quyên Tình
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • //www.facebook.com/pages/Hội-Cu-gáy-đấu-Org-Quảng-Ninh/239458322882719?filter=2
« Trả lời #3 vào lúc: 19/07/2013 01:01:05AM »
Cụ thể như thế này các bác à! Nhà có con chim mái thế là tôi mang con mồi ghép đẻ, lần trước nó đẻ do ăn không đủ chất vỏ trứng mền sau đó bị vỡ. Lần này dút kinh nghiệm cho ăn đầy đủ, thế là nó đẻ và đã ấp được khoảng 5,6 ngày gì đó; không hiểu tại sao tối qua thấy con đực tự nhiên gáy gù nhiều hơn rồi từ trưa đến giờ cả hai con bỏ ấp, các bác cho hỏi có cách gì khắc phục được không? lần sau nó đẻ nó có quen cái kiểu bỏ ấp đó không?
Xin chân thành cám ơn các bác.

một số vấn đề mà anh em nuôi cu đẻ thường gặp là ghép đôi . trứng không có trống . chim bỏ ấp nửa chừng .
vấn đề ghép đôi .
điều kiện chim mái phải sung đang tức trứng chuẩn bị đẻ , hiện tượng sa cầu máy cánh , gáy nhiều
chim trống đang sung ghép vào và theo dõi nếu thấy đánh nhau tách ra treo gần nhau và mai ghép lại . sau một vài lần thì tỷ lệ thành công 80%
trứng không có trống
một số cặp khi ghép vào không đánh nhau , vẫn rỉa lông âu yếm nhau đẻ trứng ra không ấp hoặc có ấp bình thường nhưng trứng không nở vì không có trống . như thế là chúng vẫn chưa thực sự cặp đôi về vấn đề này chỉ cần thời gian , cứ cho ấp khoảng 5 ngày bỏ trứng ra soi nếu thấy không có trống không cho ấp nữa sau khi bỏ ấp khoảng từ 8 đến 10 ngày chim lại đẻ lứa mới , chỉ sau khoảng 3 tháng tìm hiểu chúng sẽ cho ra 2 quả trứng như 2 viên hồng ngọc khi soi . kết quả này đã thử trên 3 cặp chim và mình đã mất 7 đến 8 tháng và đã thành công cả , vì cho ấp đủ ngày không soi trứng nên mới lâu còn nếu soi thì chắc chỉ 2_ 3 tháng
chim bỏ ấp
về vấn đề này hơi khó và anh em gặp nhiều nhất , nếu nuôi 3 cặp thì vấn đề này dễ giải quyết hơn vì có thể gửi trứng cho cặp khác ấp . chim bỏ ấp thừơng vì lý do nhát người , bị con vật khác phá , do chim vụng ấp , có con mái chỉ đẻ nhưng lười không ấp , con trống chỉ ấp một mình thì vài ngày sau cũng sẽ bỏ ấp , nên bỏ chút thời gian tìm hiểu xem chim bỏ ấp vì lý do nào để tìm cách khắc phục , treo lồng ở chỗ chuột không leo được phủ kín áo lồng chỉ để mở một mặt chỗ ổ chim ấp , đảm bảo đủ nước và thức ăn
về lồng nuôi chim đẻ không cần to và cầu kỳ chỉ cần đơn giản để đảm bảo có thể treo được ở đinh giữa tường . ví dụ

« Sửa lần cuối: 20/07/2013 02:14:05AM gửi bởi cu gáy Móng Cái »
Trích dẫn từ: cu gay mong cai
CUGAY.ORG TIÊU KHIỂN & BẢO TỒN

cugaygialai

• Hero Member
  • Thanks 127
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 19/07/2013 01:57:30PM »
Cám ơn các bác đã có những lời khuyên chân thành lần sau tôi sẽ áp dụng đúng những gì mà các bác đã phổ biến (hy vọng sẽ thành công)

tr.vanminh

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 19/07/2013 07:54:41PM »
tình hình sao giống mình quá vậy chim của mình đẻ được 2 trứng chim trống ấp được khoảng 10 ngày tự nhiên bỏ ổ sao đó chim trống gù gù vài bửa sao thấy trong ổ có thêm 2 trứng nữa không biết tiếp tục ấp có nở không nửa.chắc phải nghe theo tư vấn của mấy bạn cho ăn ít trong lúc ấp để chim bớt sung không đẻ nữa

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent