Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Lụp Anh Long Nhỏ Phiên bản 2014  (Đọc 16328 lần)

phuong_kofk

• Hero Member
  • Thanks 96
  • yeu sinh vat canh
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Lụp Anh Long Nhỏ Phiên bản 2014
« Trả lời #60 vào lúc: 04/10/2013 09:21:12PM »
lụp bác Long thì khỏi chê rồi, rất đẹp. kiểu lưới mắt cáo này thì bác Long cũng đã từng làm trong lụp 2 trong 1 cách đây rất lâu, giờ cải tiến lại, chỉ còn mắt cáo ko có nan dọc và lụp này ko tháo up ra được như lụp đời  cũ. bác long chỉ làm vài cái loại này cho có sự mới lạ, phong phú thêm cho ae nào cần đặt thì có nhiều sự lựa chọn hơn thôi, và cũng cho thấy tay nghề làm lụp của bác Long khó ai so kịp. nhưng bác Long chủ yếu vẫn làm loại nam dọc như bây giờ. 
còn về việc đan mắt cáo ntn em có góp ý như sau:
-Bác Long đan mắt cáo là để giới  thiệu sp mới, ai có mồi hay thích kiểu này thì đặt.
- Lụp mắt cáo ntn rất sáng mặt lụp nên chim sẽ dạng nhảy hơn, nhưng nếu nói là tránh được bồ cắt vồ tốt hơn loại nam dọc ( câu này bác Tâm tự nói hay bac Long nói thì em ko biết) nhưng e dám khẳng định nếu tránh được bồ cắt vồ thì cứ gọi điện chưởi em.
vài lời góp ý với ae có j ko đúng ae bỏ qua.
« Sửa lần cuối: 04/10/2013 09:43:29PM gửi bởi phuong_kofk »
phuong_kofk@yahoo.com.vn
0.969.868.479/// 0909.316.968
hân hạnh làm quen cùng anh em mê cu gáy.

nhanhot73

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 244
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #61 vào lúc: 04/10/2013 09:41:10PM »
Nhiều cụ giỏi chém gió, thử hỏi đã cầm lụp mắt cáo đi đánh chưa mà nói như thánh tướng thế? Bản thân tôi đã và đang chơi lụp mắt cáo, chọn mồi mà cho vào đó như thế nào nó mới quan trọng. Chọn lụp cho mồi cũng như mình chon áo để mặc! Chọn lụp cho mồi chứ không phải 1 cái lụp cho bất kỳ con mồi nào vào cũng được nhé!

Góp ý bạn Tâm: ở diễn đàn thì bạn không nên cấm người này vào, đuổi người kia ra, bàn cái này và không cho người ta bàn cái khác. Nếu thế thì tốt nhất bạn đừng viết bài! Ai nói gì kệ họ, miễn là không quá đáng thì thôi, tiếp thu hay không thì tùy người đọc.
Bác nói rất đúng. Chọn lụp cho mồi. Nhưng trộm nghĩ, cu Tâm cũng chỉ vì mục đích là : nhờ sự góp ý của bà con để tìm ra một cái lụp ưu việt nhất, để dung hòa những cái nết của nhiều  con mồi trong cái lụp phù hợp nhất thôi. Mình có vài con mồi, làm sao tìm cho ra lụp để phù hợp, mà phù hợp cái gì nhỉ? Cái này nhờ các bác đóng góp thêm. Anh em góp ý, chú Tâm đưa ra mục đích đã rõ, hình như tụi mình đi hơi xa. Mắt cáo cũng được, nan dọc chả sao, lồng chợ 100k, sửa lại chút xíu cũng bắt chim không sẩy! Tôi thì mắt cáo, mắt mèo, Lụp bác Long, bác Hai Đơ , đệ tử của bác,Rồi  Quảng Ngãi, Bình Định, chú Dư, Chú Tánh Linh, Lụp An Khê, Quảng Trị ............... , thấy cái nào cũng tốt, cái nào cũng bắt được chim. Nhưng nếu hai vai, hai cái lụp Long Nhỏ, Lụp chú Sâm....,vừa đẹp thẩm mỹ, lại nhẹ nhàng cũng thích. Nhưng thích nhất vẫn là lụp đan nan dọc. Có mất gì đâu nhỉ? Mục đích của mắt cáo  là cái gì, thoáng ư, chống cắt ư ? Nếu nó k cần thiết thì rõ nan dọc nó ưu việt hơn ( cái này là suy nghĩ của riêng tôi thôi nhé)  Bác Hoàng thì thích cái lụp chửa ăn gian, Bác Tre lại thích cái lồng bác ý, chú Bảo thì thích cái cầu tử dài.................. mệt ghê.
Còn chém gió hay không cũng phải coi lại. Có người nói lên tâm huyết của cả vài mươi năm chơi chim, có người chưa chơi đã vội nói. Có khi mình nói hớ đâm ra lại chém người khác, lại có người chả cần nói. Tôi thì chơi chim chưa lâu, nhưng tự tay gỡ chim cũng không phải là ít, may ra chỉ tầm ........... ( Nhiều ít k phải là giỏi, do chim nhiều, dễ bẫy thôi, mấy anh em lên đánh giao lưu nhiều biết rõ điều này) Trách là trách cái người k nói chứ anh em mình đã nói ra, dẫu sai cũng đã phần nào thể hiện chính kiến, để mong chia sẻ.......... nó vô vàn
Bây giờ tôi thấy cái này không đáng tranh luận nữa rồi. Chỉ mắt cáo hay mắt mèo, anh em đụng chạm. Diễn đàn có người đã quá nữa đời người, đã lên ông , nay quy nạp, vơ đũa cả nắm. Nên thôi các bác nhỉ!
Trăm năm trước ta chưa hề có
Trăm năm sau có cũng như không
Cuộc đời có có không không
Trăm năm còn  lại tấm lòng mà thôi .

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #62 vào lúc: 04/10/2013 09:51:07PM »
@ Phương: Thông tin cụ chia sẻ quả thật rất quan trọng, giờ e mới biết là trước đó a Long từng làm loại này rồi........ Vụ nan dọc thì với mắt cáo cái nào chống cắt nhiều hơn thì lúc ngồi trao đổi mình có hỏi thì 2 a e cùng thấy vậy do liên tưởng tới thế lao của con Cắt....... Em thi chưa dính Cắt bao giờ nên chủ yếu dựa vào phim thế giới động vật người ta quay sao nên luận vậy thôi......

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent