Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Cho dontcry hỏi cách chữa trị cho cu gáy bị mất tiếng !  (Đọc 13134 lần)

dontcry

• Newbie
  • *
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
HELLO cả gia đình cugay.org, hôm nay dontcry có chuyện nan giải cần ace, ai có kinh nghiệm chỉ cho dontcry biết cách với ạ !  #:-S
    Mình có con gáy cách đây khoảng 3,4 tháng chim bị hết thóc hết nước, em nó bị ốm đi ngoài và kèm viêm phổi rồi sau đó là mất tiếng =((, sau thời gian nuôi và chăm sóc em nó khỏe dần ăn uống ko như trước, ăn kém đi và ko ăn thóc mấy, chỉ ăn kê là nhiều, đặc biệt là mang em nó ra ngoài trời thì run run 2 cánh :-SS, lông lá rất đẹp thi thoảng ốp con khác vào thấy gù nhưng buồn cái là em nó bị mất tiếng, ko có giọng.  #:-S
 Nay dontcry post lên đây để ace nào có kinh nghiệm chỉ cho dontcry biết cách chữa trị bệnh cho em nó nhanh khỏe( trước lúc bị ốm chim ăn uống gáy gù tốt). Chỉ sơ ý quên nước thóc mà em nó bị thế này, mong ace trong gia đình cugay.org có kinh nghiệm chỉ cho dontcry với ạ !

cuhoangtb

• Hero Member
  • Thanks 159
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Cho dontcry hỏi cách chữa trị cho cu gáy bị mất tiếng !
« Trả lời #1 vào lúc: 25/11/2013 08:44:17PM »
Theo mình thì bạn nên cho chim tắm nắn thường xuyên hơn, chịu khó bồi bổ, nước khoáng đầy đủ, tạm thời cho ăn kê, đỗ xanh, vừng ít thôi. Bạn lấy ớt chín đỏ loại nhỏ, cay thái lát mỏng bỏ hạt ngâm với mật ong khoảng 1 ngày sau đó đút cho em nó mỗi ngày 2 lần, mỗi lần 4-5 lát mỏng cho ăn như vậy khoảng 3-4 ngày là đỡ. Bài thuốc này mình đã áp dụng thấy hiệu nghiệm.
Chúc bạn sớm khôi phục sức khỏe cho chim của bạn!
Kiến thức hạn chế mong các cao thủ góp ý giúp em nó nhanh khỏe và ae đúc rút thêm nhiều kinh nghiệm.
MÊ CU GÁY

todiepbl

• Hero Member
  • Thanks 133
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • cu gay viet nam
« Trả lời #2 vào lúc: 25/11/2013 11:16:42PM »
Chào bạn! mình cũng có tý xíu kinh nghiệm xin chia sẻ với bạn: bạn dùng mật ong rừng (phải là mật ong rừng thật mới có hiệu quả nhé), bạn lấy nữa muỗn cà fê mật ong hòa với 1/2 cóng nước cho chim uống trong vòng 24h sau đó thay mới như vậy cho uống 3 lần rồi ngưng, chế độ ăn, phơi nắng sáng 20 phút bình thường như: lúa, hạt kê ... sau đó bạn cho uống lại nước sạch khoảng 5 ngày, nếu chim có giọng lại thì ngưng. Còn nếu chim chưa còn chưa khôi phục giọng bạn làm tiếp như cách trên thêm lần 2 chim sẻ ổn định lại ngay. Chúc bạn thành công!
Sống để đam mê cu gáy!

dungcu_hn

• Hero Member
  • Thanks 96
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 26/11/2013 08:35:58AM »
Em có 1 con như vậy chữa đc 2 tháng rồi giờ chưa gáy lại do em nó bị suy nhược quá. Lúc bị cũng run run, còn ko tự đứng được mà phải nằm sáp đất. Sau khi chữa 2 tháng thì em nó ăn như lợn, khỏe mạnh nhưng ko gáy. Cách chữa trc của em là ớt hiểm + mật ong+ cám cò vo viên đút do em nó ko tự ăn đc, B1 dạng tiêm cho uống. Theo các cao thủ thì muốn gáy lại  thì mất 1 năm cơ, chứ ko nhanh đc.

Cu AK

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 472
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 26/11/2013 12:57:03PM »
Hi! Cho AK góp chút chút :-j
Theo tình trạng này chim của bạn bị mất sức, bạn cho chim ăn thêm con Trùn đất (Giun đất), bắt ra nhét khoảng 1 con (tháng/lần) + phơi nắng hạ thổ, theo dõi tình hình nếu thấy chim khỏe thì bạn dùng Tần Dày Lá (khoảng 3-4 lá) đâm nhuyễn + 3 giọt mật ong, dùng khoảng 4-5 lần thì ok!
Hay có thể dùng Rong trong lu nước trộn với 1 ít mật ong vo viên =hạt Lạc nhét cho chim ăn 4-5 lần cũng ok!
Chúc bạn thành công!  _zoo_ _zoo_ _zoo_
"Cho đi một tấm lòng, thì bạn sẽ nhận được một tấm lòng"

Đồngquê

• Ads Manager
  • Hero Member
  • Thanks 376
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 26/11/2013 01:52:49PM »
Em có 1 con như vậy chữa đc 2 tháng rồi giờ chưa gáy lại do em nó bị suy nhược quá. Lúc bị cũng run run, còn ko tự đứng được mà phải nằm sáp đất. Sau khi chữa 2 tháng thì em nó ăn như lợn, khỏe mạnh nhưng ko gáy. Cách chữa trc của em là ớt hiểm + mật ong+ cám cò vo viên đút do em nó ko tự ăn đc, B1 dạng tiêm cho uống. Theo các cao thủ thì muốn gáy lại  thì mất 1 năm cơ, chứ ko nhanh đc.

Quê có chú cu mái rất bài bản ... từ ngày bị mất giọng thì gù yếu không ra hơi . Giờ nó vẫn chưa lấy lại phong độ tuổi xuân  =(( =((
Mọi thứ rồi sẽ qua đi, chỉ còn tình người ở lại ...!

Mơ Hoa

• Khách
« Trả lời #6 vào lúc: 26/11/2013 01:58:06PM »

Quê có chú cu mái rất bài bản ... từ ngày bị mất giọng thì gù yếu không ra hơi . Giờ nó vẫn chưa lấy lại phong độ tuổi xuân  =(( =((

Coi lại đường hồ hấp có vấn đề, bị thế này phải chăm kỹ tránh gió lạnh nuôi lại hơi lâu đấy, bổ sung khoáng chất, vitamin và thức ăn có độ mát cao: lá bù ngút giã nát vắt lấy nước cho uống, củ cà rốt xay lấy nước cho uống trong ngày. thường khi khàn giọng là cổ đã nổi hạt ké trắng, có đờm uống mật ong lâu ngày tình trạng sẽ tồi tệ hơn.

dontcry

• Newbie
  • *
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 27/11/2013 10:13:36AM »
Tks các ace cugay.org, dontcry tôi đang áp dụng cách của todiepbl, đã hạ thổ đc 2 ngày nắng chim có vẻ hết run run, nhưng ăn uống vẫn có vẻ kém, dontcry sẽ chữa theo cách các bác có kinh nghiệm đưa ra.
 Một lần nữa dont tôi cám ơn ace trong gia đình cugay.org  ^:)^

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent