Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: TƯỚNG CHIM MỒI ( CÂY ) !  (Đọc 18476 lần)

hunghdx

• Chính thức
  • Thanks 8
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: TƯỚNG CHIM MỒI ( CÂY ) !
« Trả lời #20 vào lúc: 14/10/2011 07:32:39PM »
Mình xin sờ chân voi trước vậy:
Đầu tròn, mỏ đinh, đen bóng, cổ thắt, cườm cám, phần chân cườm có nền đen nhiều, ức nở, cấp mình dài sung mãn, chân còn son; con này khả năng dọng thổ, thúc nhặt, gù dài, bền chim có hậu nhưng chưa hiểm, là con chim tương đối lý tưởng để anh em chọn nuôi.
Quy hai bên không đều, một bên rất đẹp (chắc tại mắt thầy bói này bị lòa mà); chỉ dàm thẳng nhưng đứt nét và chưa đậm (mình nghĩ là không tốt); Mỏ thẳng không vót.
Mong được bạn cugayquangngai chỉ giáo thêm! có nói sai đừng cười nhé vì mình bỏ nuôi cu mừoi mấy năm rồi mà ngày ấy còn nhỏ cũng chẳng biế gì!
Mặc kệ kiếp rêu phong bùn nước
Vẫn ngẩn ngơ ngắm một vầng trăng

minhhieu

• Hero Member
  • Thanks 876
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://kugay.p.ht/
« Trả lời #21 vào lúc: 15/10/2011 09:46:00AM »
    A. Thiện nói thẳng nhưng rất chính xác, đã gọi chơi chim mồi lụp là thế. Với tôi, tôi chọn cách chơi thực tế, mặc dầu lý thuyết tôi thuộc răm rắp nhưng 1 khi chọn mồi tôi luôn lấy thực tế làm trọng:
1-Giọng :giọng gì? tiếng có sốc không?nhặt nước không? tiền-trung-hậu như thế nào? và đặc biệt tôi chỉ chọn những con chim đấu lý không chọn chim tình (sa cầu máy cánh),và đặc biệt chim thúc gù.
2-Cườm(cái này ai cũng biết rồi)
3-Dáng:cặp mắt thật lì, cấp mình dài, cặp chân khô
Nói chính xác 1 con chim dẫu đạt tới độ cảnh giới của chim mồi tới đâu thì cũng không hội tụ hết các yếu tố ĐẸP mà cái quan trọng ở đây tôi quan tâm là nó làm với bổi như thế nào? và kết quả ra sao? mới là điều tôi qua tâm. Thân!
Tay xách nách mang cu mồi
Băng rừng lội suối quyết tìm bổi hay
www.Aquaking.vn
"Giải pháp Lọc Nước chuyên nghiệp"
ĐT: 0933234274

langtu@

• Chính thức
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #22 vào lúc: 15/10/2011 10:02:58PM »
@ chơi chim cũng còn nhiều điều cần học hỏi nay cò dịp cũng xin mạo muội bói vài quẻ có gì ko đúng thì xin bạn cugayquangngai thứ lỗi hihi..
Theo mình thì chú chim này cũng được thui, ko có gì đặc sắc, với bộ cườm này thì gù ko nhiều, mắt ko dữ lắm tạm,
màu lông cũng ko thuộc dòng chim dữ, tướng chim ko bền, chân chim ko tốt. Mà xem chim qua hình độ chính xác cũng ko cao lắm vì ko xem được phong thái tính cách của chim, có gì thì cugayquangngai chỉ giao thên cho ae học hỏi  _calm_ _calm_
Xin cảm ơn

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #23 vào lúc: 16/10/2011 06:40:46PM »
chào anh em mê cugay !
anh em cứ tự nhiên vô bày tỏ quan điểm , chia sẽ kinh nghiệm dưới cách nhìn khách quan của cá nhân mình , diễn đàn là nơi anh em mê cugay gần xa trao đổi học tập lẫn nhau , nên anh em đừng có ngại ngùng , chúng ta sai lần này thì học được cái tốt thì lần sau sẽ không sai nữa khi ta biết được cái ta sai .Xin mời anh em cứ tự nhiên phán về em nó sau đó cugayquangngai tôi sẽ nói rõ ngọn ngành về em nó xem thử em nó là con chim nên nuôi hay ko , qua đó anh em rút kinh nghiện và so sánh giữa lý thuyết và thực tiễn nó có khác nhau gì mấy không , xin mời anh em cứ tự nhiên  _hoanho_ _hoanho_ _hoanho_
thân chào !
« Sửa lần cuối: 16/10/2011 06:53:21PM gửi bởi cugayquangngai »
" Núi Ấn Sông Trà Muôn Chim Hót
  Ta cùng Mồi Cây Gác  Say Xưa  "
   ĐTLH: 01285 568 648 Mr: Duy

Hồng Sâm

• Hero Member
  • Thanks 116
  • ------(@_@)------
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #24 vào lúc: 16/10/2011 08:49:58PM »
mời các  anh  bói nhé  _hug_ cứ  vô tư  bói  thêm cho  em biết chút  kinh  nghiệm
Niềm vui đẵng cấp và nghệ thuật--------(@_@)-------  lồng lụp lá
                     Tìm hoài một chú chim
             Mail: hongsamnt_86@yahoo.com
          ĐOÀN KẾT (@_@) GẮN KẾT TÌNH THÂN
TÀI CÁN TA BAO NHIÊU MÀ SAO CỨ NÓI NHIỀU HE HE

Thiện Bảo Lộc

• Khách
« Trả lời #25 vào lúc: 17/10/2011 09:14:57AM »
Con cu gáy củ bác Cu gay quang ngãi chỉ là chơi sa long thôi, em phán ko phải là chê bai đâu nha. mong bác đừng giận, có giận cũng chẳng sao vì là sự thật luôn đâu lòng hề :
Bộ cườm sa, cườm trắng, thưa cườm thì nước gù ko nhiệt tình thiên về sa cầu máy cánh, tuy nước chơi nhanh thiên về tốc độ có vấp, nứoc thúc dập " dặm" nhanh, tiếng thanh và tốt tiếng. cổ thắt nhạy sào nhưng chân yếu, cấp mình hơi xốp. em chỉ đánh giá được 30 % thôi. bác nuối thêm 3 năm và công thêm 2 năm tìm hiểu và 2 năm nữa cảm nhận mới hiểu thêm một chút xíu về cu gáy đó bác.
Vì theo kinh nghiệm của em để lựa được một con mồi cây đúng chuẩn mực là rất khó khăn:
không có cái gì là tuyệt đối, xuất sắc cả vì chỉ tương đối là okê rồi.
Một con mồi cây thì phải hội đủ được nhiều yếu tố như sau"
Mắt tốt, đầu tốt, cườm tốt, quy tốt, cấp mình tốt và chân tốt là ưng ý rồi sau đó sẽ xét tới bài bản, tuổi rừng và tiếng sau.
đầu phải tròn hoặc đầu vuông ko nên nuôi đầu sả vì nhát rừng ko bản lĩnh
Mắt phải đóng, mắt lồi cũng được nhưng màu mắt phải có lửa có màu bóng ướt long  lanh
Cổ phải thắt, nều ko thắt thì khổ cườm phải rộng, hạt cườm nhuyễn và dày, nên cườm vàng phải đậm....
cấp mình phải chắc chắn, quy phải đóng chặt dày ra tận cánh, ngực to, lưng phải nở rộng.. to và dài.
cặp chân phải to, vảy nhặt, có màng trắng nếu là chân khô, ưu tiên chân chim có màu tím
nều đạt được những yếu tố cơ bản thì đó là tiêu chuẩn của một con chim chuẩn .
còn bài bản thì con chim đã hội đủ nhưng yuế tố như thế chắc chắn rằng phải có bài bản và nhiều gù rồi.
« Sửa lần cuối: 17/10/2011 12:41:13PM gửi bởi cugaynhatrang »

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #26 vào lúc: 18/10/2011 01:40:17PM »
chào anh em !
xin mới anh em vào cho ý kiến , để cugayquangngai tôi sớm đưa ra đáp án để anh em so sánh . _hoanho_ _hoanho_
thân chào !
" Núi Ấn Sông Trà Muôn Chim Hót
  Ta cùng Mồi Cây Gác  Say Xưa  "
   ĐTLH: 01285 568 648 Mr: Duy

cugayliencuom2010

• Hero Member
  • Thanks 95
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #27 vào lúc: 18/10/2011 02:20:16PM »
con này mình thấy nó dị tướng thì phải.
lông trắng dưới mắt.
 _friend_ _friend_ _friend_ _friend_ _friend_
Lai rai vài chén say bí tỉ
Thiết nghĩ chuyện đời chẳng đáng chi!
[img]http://nv0.upanh.com/b5.s35.d1/6e0ae1db09f39ad387642ca641563a02_54392680.cugay300.gif[/img]

minhhieu

• Hero Member
  • Thanks 876
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://kugay.p.ht/
« Trả lời #28 vào lúc: 18/10/2011 03:13:37PM »
Chào cugayquangngai!
 Con này theo tôi:giọng đồng pha 1 ít son tốt tiếng ,hậu 1, mồm mép nhanh, chim có kèm, đặc biệt có thúc gù( món này tôi rất thích), gù tạm được thôi chứ chưa gọi là khá, cặp mắt quá đơn giản, cộng với cặp chân cũng thường, cùng với cấp mình không chặt lắm, nên khả năng đứng lụp ở mức trung bình khá thôi. Tôi không cần biết nó là bổi hay mồi lỡ hay mồi thuộc gì nhưng Duy cứ nuôi rồi ra rừng đánh, tôi nghĩ nó chỉ ở mức đó thôi. Thân!
Tay xách nách mang cu mồi
Băng rừng lội suối quyết tìm bổi hay
www.Aquaking.vn
"Giải pháp Lọc Nước chuyên nghiệp"
ĐT: 0933234274

MayRau9018

• Hero Member
  • Thanks 69
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • Nội quy diễn đàn www.cugay.org
« Trả lời #29 vào lúc: 19/10/2011 10:27:18AM »
Con chim cugayquangngai đưa mình nghĩ bộ lông ko đc chuẩn, mắt hơi hiền chim, cặp chân cũng ko đc ưng ý lắm tuy nhiên bộ cườm khá ổn.
Con này ko xuất sắc nhưng cũng là dạng chim chơi đc chứ ko phải đồ bỏ.
Hãy lắng nghe những câu chuyện nhỏ, để thấy trái tim ta biết yêu thương!

*

Thiện Bảo Lộc

• Khách
« Trả lời #30 vào lúc: 19/10/2011 04:05:26PM »
Mồi lỡ của thiện các bác nhận xét giúp ợh :

joneys

• Newbie
  • *
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #31 vào lúc: 19/10/2011 06:05:25PM »
 _hoanho_ dep

Thông Xanh

• Phó Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 697
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #32 vào lúc: 19/10/2011 07:22:54PM »
Dear Mr thiện.
TX có đọc nhiều bài bình luận của anh trên dd qua đó TX cũng phần nào biết anh là một cu thủ có kinh nghiệm chơi cu. Anh đã pos ảnh chú mồi lỡ của anh thì cũng cho TX có nhận xét về chim anh nha. Cu anh con này với bộ mã thì TX ko còn dám trê gì nữa rồi quá tốt hay nói cách khác nước sơn tuyệt vời nhưng gỗ thì TX không rõ tốt hay xấu nên nhờ ACE đánh giá thêm nha.
Xin cảm ơn _hug_
-----------Xin cảm ơn Người---------
-----------Xin cảm ơn đời------------

nhanhot73

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 244
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #33 vào lúc: 19/10/2011 08:27:56PM »
Cặp mắt , bộ dặm . Chân k nhìn thấy . Hồn qua mắt , quá tiêu chuẩn , thần , lực , bộ dặm nói nên nhiều đây , Quá đẹp .
Trăm năm trước ta chưa hề có
Trăm năm sau có cũng như không
Cuộc đời có có không không
Trăm năm còn  lại tấm lòng mà thôi .

cugayliencuom2010

• Hero Member
  • Thanks 95
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #34 vào lúc: 20/10/2011 07:48:40AM »
Mình có nhìn nhận như thế này.
1. Anh chụp như vậy nếu đoán thì không chính xác được ( chân không thấy, Lông quy trên cánh thì nhìn tỉ mĩ không được, cườm nhìn sơ thì thấy chuẩn nhưng không nhìn rõ kết cấu của bộ cườm không thể nói,...)
2. Nếu anh up như vây thì em chỉ thấy được mắt của em nó ( loại mắt này thể hiện bản lĩnh của một em mồi chiến trong tuơng lai. Dù những thứ khác chưa tốt thì với cập mắt này cũng đủ để chọn nuôi rồi: chim đấu rất tỉnh và khôn chim, chim về chung cành thế là hết đường thoát, lúc gù thì màu vàng của mắt sẽ lớn dần lên; màu đen sẽ nhỏ lại..............)
 _friend_ _friend_ _friend_ _friend_ _friend_
Lai rai vài chén say bí tỉ
Thiết nghĩ chuyện đời chẳng đáng chi!
[img]http://nv0.upanh.com/b5.s35.d1/6e0ae1db09f39ad387642ca641563a02_54392680.cugay300.gif[/img]

Thiện Bảo Lộc

• Khách
« Trả lời #35 vào lúc: 20/10/2011 10:45:57AM »
em cũng ko giành lắm, tiêu chuẩn mồi cây thì chỉ có bấy nhiêu thôi, còn phải học hỏi ae nhiều...đọc bài thấy bác cu gáy liên cườm, thông xanh, sấm đồng kinh nghiệm thuộc bậc thầy rồi đó. cũng để ý nhiều ae chia sẻ nhưng 3 bác này em thấy hợp lý và có cơ sở. mỏng bác chia sẻ nhiệt tình để ae mới chơi như em có thêm kinh nghiệm...

Thiện Bảo Lộc

• Khách
« Trả lời #36 vào lúc: 20/10/2011 11:07:01AM »
Về cấp mình, thì nó là con đóng mình liên giáp, chân quỳ và khô tím, rất to, vảy nhạt..đầu vuông, cườm huỳnh liên, cườm lót " cườm rựng " khi gù thì nó lên tới ót và đi 2 dây cườm. đúng là khi gù tròng mắt nó co giãn...chất giọng sấm bầu, gù cà lăm vài sạc đầu. bài bản đủ, gù dư, chuẩn chim và em lồng...nó được thu phục bởi chú mồi Tà in hiện nó đang thuộc quyền sở hữu của bác Long bigbird.

Thiện Bảo Lộc

• Khách
« Trả lời #37 vào lúc: 21/10/2011 09:05:50AM »

Tiêu chuẩn lựa chim của Thiện đây các bác bình luận cho sôm tụ ợh :

trancaokhaiquangninh

• Chính thức
  • Thanks 3
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #38 vào lúc: 21/10/2011 11:39:03AM »
Các cụ đã nói Hoa Hậu vừa đẹp người vừa đẹp nết hỏi thế gian có bao người?Chim bác quá đẹp,chúc mừng bác đã sở hữu chú chim như ý.Bác Thiện cho anh em diễn đàn chiêm ngưỡng vài chú chim đẹp của bác nữa nhé?

Thông Xanh

• Phó Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 697
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #39 vào lúc: 21/10/2011 12:16:29PM »
Dear anh Thiện
Anh Thiện ở Bảo Lộc àh. Anh lựa chim thuộc hàng khó tính, những con anh để nuôi là những con rất chuẩn. TXanh cũng thích tiêu chuẩn của Anh nhưng ít có thời gian đi bẫy nên lâu nay cũng chẳng tuyển được con nào. Về cấp mình thì kiếm được con nào ngực nở vai rộng vót về đuôi nữa thì tốt.
Rất vui mừng vì sự hiện diện và tích cực tham gia chia sẻ của anh với DD. _zoo_ _zoo_
-----------Xin cảm ơn Người---------
-----------Xin cảm ơn đời------------

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent