Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Mồi lỡ bị xa cầu  (Đọc 4428 lần)

Vtxpro

• Sr. Member
  • Thanks 5
    • Xem hồ sơ cá nhân
Mồi lỡ bị xa cầu
« vào lúc: 29/06/2014 06:04:32PM »
Chào các bác em có con mồi lỡ khi bổi về đấu gù được vài xạc là xa cầu máy cánh  vậy có cách nào khắc phục ko .

nghiatech911

• Full Member
  • Thanks 4
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Mồi lỡ bị xa cầu
« Trả lời #1 vào lúc: 29/06/2014 06:35:37PM »
Em cung bị như thế. Ngồi hóng nhờ bác tí.

Cu Gáy Bình Thạnh

• Phó Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 637
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 29/06/2014 08:36:46PM »
Chào bạn theo tôi nghĩ chim đã nhịp cầu máy cánh thì đó là cái tật của nó rồi có làm cách nào cũng chẳng hết dc đâu có nước tập làm mồi đất đánh thử xem sao!
<<<.....TRI ÂN GIAO LƯU VÀ HỌC HỎI.....>>>

alias_no_13

• Sr. Member
  • Thanks 11
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 30/06/2014 09:45:24AM »
Chào bạn theo tôi nghĩ chim đã nhịp cầu máy cánh thì đó là cái tật của nó rồi có làm cách nào cũng chẳng hết dc đâu có nước tập làm mồi đất đánh thử xem sao!
vậy là xa cầu máy cánh là ko làm chim mồi được hả bác. em hỏi để biết đường quan sát mấy em chim ở nhà em nào bị như thế thì em loại luôn ạ.

Cu Gáy Bình Thạnh

• Phó Tổng điều hành
  • Hero Member
  • Thanks 637
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 30/06/2014 11:35:58AM »
vậy là xa cầu máy cánh là ko làm chim mồi được hả bác. em hỏi để biết đường quan sát mấy em chim ở nhà em nào bị như thế thì em loại luôn ạ.
vẫn làm mồi dc bình thường có cái bắt chim hơi lâu thôi!
<<<.....TRI ÂN GIAO LƯU VÀ HỌC HỎI.....>>>

Ngocnam-PhanThiet

• SỐNG ĐAM MÊ...
  • Hero Member
  • Thanks 139
  • SỐNG NỘI TÂM...0942950300-01238977733
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • Cugay.org/diendan/
« Trả lời #5 vào lúc: 30/06/2014 01:13:09PM »
Chim mà sa cầu máy cánh là chim có nước dụ bổi ,cũng là một cái chiêu để bắt bổi và bắt bổi nguội ,nhưng có điều bắt bổi hơi lâu thôi.
CUỘC SỐNG PHẢI MONG ƯỚC .
MONG ƯỚC ĐỂ ĐƯỢC SỐNG .
ĐỂ THỎA NIỀM ĐAM MÊ .
0942950300-01238977733.

cugayliencuom2010

• Hero Member
  • Thanks 95
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 30/06/2014 03:14:01PM »
Theo mình.
Bạn nên xem thử con mồi lỡ của bạn như thế nào:
Trường hợp 1: chim bổi về mồi đấu gù từ 4 đến 6 sạc rồi chuyển qua xa cầu mấy cánh mặt kệ bổi có còn gù hay không loại này khó bắt được bổi. Con này có thể nói là yếu hậu, yếu gù. Có khi bắt một con bổi rất chịu đấu mà phải mất vài tiếng.
Trường hợp 2: chim bổi về mồi đấu gù cho đến khi bắt được bổi. Nếu bổi không gù thì chim xuống nước xa cầu mấy cánh cho đến khi bổi gù lại thì mồi lại gù đấu tiếp loại này nên nuôi vì nước dụ bổi rất hay, nhanh bắt được bổi.
Trường hợp 3: chim bổi là cu mái về mồi đấu gù vài sạc rồi chuyển qua xa cầu mấy cánh mặt kể bổi mái muốn là gì thì làm. Thì trường hợp này bạn nên xem lại nha vì nước dụ này là để bắt mái đó. Còn nếu là cu trống như trường hợp 01 thì bạn không nên dùng em này làm mồi.
Còn rất nhiều trường hợp nhưng bạn phải biết quan sát nước xa cầu mấy cánh con mồi của bạn áp dụng như thế nào, để biết mà phân biệt được chim hay và chim yếu gù.
Lai rai vài chén say bí tỉ
Thiết nghĩ chuyện đời chẳng đáng chi!
[img]http://nv0.upanh.com/b5.s35.d1/6e0ae1db09f39ad387642ca641563a02_54392680.cugay300.gif[/img]

Quang Vinh DM

• Chính thức
  • Thanks 8
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 30/06/2014 06:11:36PM »
nếu mồi xa cầu sớm thì chơi không thích cho lắm, và thời gian làm mồi cũng không được lâu, nếu nói không phải thì bạn bỏ qua cho.

Vtxpro

• Sr. Member
  • Thanks 5
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 30/06/2014 06:48:12PM »
Cám ơn các bác đã góp ý.chim của em bắt được 2 con rồi em bãy bằng lụp gáo hai con đó về mồi gù vài sạc là dính rồi .hôm bửa em gặp con bổi trận ko chịu nhảy mà thúc hoài thế là con mồi nó sa cầu luôn,sa cầu được khoản 1phút rồi chòi lồng ko gáy nữa lâu lâu thúc vài tiếng rồi lại chòi lồng tiếp.vậy con của em làm mồi được ko ,chim mới ra rừng được khoản gần 1tháng àk.

Quang Vinh DM

• Chính thức
  • Thanks 8
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 30/06/2014 09:33:24PM »
Cám ơn các bác đã góp ý.chim của em bắt được 2 con rồi em bãy bằng lụp gáo hai con đó về mồi gù vài sạc là dính rồi .hôm bửa em gặp con bổi trận ko chịu nhảy mà thúc hoài thế là con mồi nó sa cầu luôn,sa cầu được khoản 1phút rồi chòi lồng ko gáy nữa lâu lâu thúc vài tiếng rồi lại chòi lồng tiếp.vậy con của em làm mồi được ko ,chim mới ra rừng được khoản gần 1tháng àk.

Chim mới ra rừng được khoảng gần 1 tháng, mai mốt nó còn sa cầu hơn, thôi thì dữ chơi đại vậy, kiếm mấy em bổi gù khá khá một chút gầy lên mồi thay thế mà chơi thì hay hơn  _yahoo_, chúc bạn vui.

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent