Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Cu bổi chưa nổi & đang nổi - Đắc Lắc - Trà Cú - SG - New Update 16.11  (Đọc 1407 lần)

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
Bổi chưa nổi và đang nổi - Đắc Lắc - Trà Cú - SG
Nhờ các bác xem và nhận xét giúp em mấy em bổi này nhé, để em có thêm động lực chăm sóc các em ý: Tư vấn giúp em về giọng gáy, nước chơi, đặc tính của từng em, cuối cùng là có lên mồi cây được không các bác nhé.

Tình hình là có vài anh em ngại trả lời trên topic do sợ người khác ý kiến ý cò, toàn chat riêng với em......Em thì rất vui khi được các bác góp ý dù đúng hay sai, bác nào thấy người khác không đúng theo cảm nhận của mình, thì cứ post lên mà lời lẽ nhẹ nhàng và đưa quan điểm của riêng mình thôi nhé, tranh luận thì tránh làm người khác xúc động hi hi .....

Em số 1: Bắt ở Q2 - SG

E này nuôi hơn 1,5 tháng, thi thoảng mới gáy, còn nhát......Sở thích chỉ ăn lúa với kê lớn, mè không ăn......Đằng trước ức có lông rối, không phải do vục đầu vào cóng ăn......

« Sửa lần cuối: 16/11/2011 09:19:58AM gửi bởi ngoductam »

nhanhot73

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 244
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Cu bổi chưa nổi & đang nổi - Đắc Lắc - Trà Cú - SG
« Trả lời #1 vào lúc: 15/11/2011 01:43:12PM »
Nuôi một thời gian nữa đi ngoductam . Qui te tua quá . "Cườm vừng thì Thổ , bỏng nổ thì Kim ". " Cái đầu bằng như đội ketbi " như thế không phải  con trơn ròng . Chí ít một hậu hay thừa , thừa lỡ . Trong ngoặc kép là trích dẫn . Chắc còn ém tiếng chưa ra tiếng thật đâu . Cườm nát nhưng có lẽ do xoi , cổ rối cũng  không hẳn , để nổi mới nói . Này nhé , để ý coi nó rối vì sao , mình nghĩ là do tác động cơ học  .Tiếng to , chậm sào đây . Để ổn định hẳng hay .( Nhậu vô nói bừa ,Suy diễn lung tung , chạy đây )
Trăm năm trước ta chưa hề có
Trăm năm sau có cũng như không
Cuộc đời có có không không
Trăm năm còn  lại tấm lòng mà thôi .

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 15/11/2011 01:57:59PM »
Nuôi một thời gian nữa đi ngoductam . Qui te tua quá . "Cườm vừng thì Thổ , bỏng nổ thì Kim ". " Cái đầu bằng như đội ketbi " như thế không phải  con trơn ròng . Chí ít một hậu hay thừa , thừa lỡ . Trong ngoặc kép là trích dẫn . Chắc còn ém tiếng chưa ra tiếng thật đâu . Cườm nát nhưng có lẽ do xoi , cổ rối cũng  không hẳn , để nổi mới nói . Này nhé , để ý coi nó rối vì sao , mình nghĩ là do tác động cơ học  .Tiếng to , chậm sào đây . Để ổn định hẳng hay .( Nhậu vô nói bừa ,Suy diễn lung tung , chạy đây )

Đúng là thi thoảng nó có chòi lồng anh à, con này hậu 1 lỡ 2 anh à, anh phán chuẩn thế hehe............Còn cái ức rối là  tứ lúc bắt về ô Chú e nói đã thấy, bẫy lưới anh à, chứ k phải do nó vục đầu vào ăn.....

Con này nuôi lên mồi được k anh, để em kiên trì hi hi

cugaybrvt

• Khách
« Trả lời #3 vào lúc: 15/11/2011 02:13:46PM »
chim của a sao nhìn sao thế . a ko nuôi đc e này đâu nhường lại cho e đi .

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 15/11/2011 02:40:26PM »
chim của a sao nhìn sao thế . a ko nuôi đc e này đâu nhường lại cho e đi .

Hehe, chim bình thường mà gì mà không nuôi được.

minhhieu

• Hero Member
  • Thanks 876
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://kugay.p.ht/
« Trả lời #5 vào lúc: 15/11/2011 04:53:53PM »
    Con này giọng thổ pha tí đồng, tiếng hơi kéo, lớn tiếng nhưng chậm tiếng,khả năng hậu 2, tráo trở nước chơi không nhiều, gù được, chủ yếu gù dây trung, nát, không được lì chim. Con nào nuôi muốn lên mồi gì cũng được hết, nhưng khả năng ở mức độ nào thôi, con này cũng tạm chơi được. Thân!
Tay xách nách mang cu mồi
Băng rừng lội suối quyết tìm bổi hay
www.Aquaking.vn
"Giải pháp Lọc Nước chuyên nghiệp"
ĐT: 0933234274

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 15/11/2011 05:24:06PM »
    Con này giọng thổ pha tí đồng, tiếng hơi kéo, lớn tiếng nhưng chậm tiếng,khả năng hậu 2, tráo trở nước chơi không nhiều, gù được, chủ yếu gù dây trung, nát, không được lì chim. Con nào nuôi muốn lên mồi gì cũng được hết, nhưng khả năng ở mức độ nào thôi, con này cũng tạm chơi được. Thân!

Bác ơi cho em hỏi:

1, Tiếng hơi kéo: Ý bác là sao e không hiểu, từ này chuyên môn quá?

2, Tráo trở nước chơi không nhiều: Em đọc thì hiểu 2 ý, là tráo trở & Nước chơi không đầy đủ dặm, chu, lèo, hay gù phóng gì đó........Nhưng tráo trở ở đây sẽ ntn hả bác?

3, Gù dây trung, nát: Cái này nghĩa là sao hả bác ?

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 16/11/2011 09:10:59AM »
2, Em số 2:

Bắt tại Q2 - SG., Đã thúc và gáy, phân ỉa đang lỏng như e đã post trong bài chữa bệnh, nhờ các bác xem và tư vấn về nước chơi em chim này, mọi người nhiệt tình đưa ý kiến giúp e nhé....Lông lá em ý do hôm trước e bắt tay để cắt cánh nên hơi tơi tả tí và hồi đầu mới về cũng hay chòi lồng nên cườm nó ra thế các bác ạ.

« Sửa lần cuối: 16/11/2011 09:19:26AM gửi bởi ngoductam »

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
Em số 3: Bắt tại Q9

Gáy 2 tiếng Cúc cu.....lâu lâu thì gáy Cục cúc cu, thúc nhanh........Tiếng gáy còn bé như ém tiếng.......Mới mua về thò tay vào thì đánh lại chan chát, sau đấy thì lúc đánh lúc chạy chả hiểu kiểu gì.........Thò mặt vào thì lâu lâu rụt cổ hoặc lèo trèo trên giỏ thóc, lâu lau xù lông gù lại........Em này là em nghe tiếng e cu khác là vảy mỏ lắc đầu đây ạ...Nhờ các bác tư vấn giùm

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
Mời các anh xem tiếp cho em Số 4: E này bẫy ở Trà Cú, hậu 1 lỡ 2............Ngoài ra em chưa biết gì hơn, mắt rất ướt, lúc nào nhìn cũng mọng nước ở mắt như kiểu nước mắt rưng rưng ý  sắp khóc mà không rơi  lệ được, chứ k phải bệnh gì cả.....ăn uống ngon lành, từ ngày về k hề chòi lồng, hay leo lồng......

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
Em số 5: Mồi lỡ Đắc Lắc, bắt được 4 em, xuống tới Sg thì ngã nước, đang chờ hồi phục.....Nhờ các bác thương nốt mấy em, để em yên tâm trong sự nghiệp cu cò.....

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent