Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Cần hỏi về bệnh ngưỡng thiên!  (Đọc 2639 lần)

Dũng_ThạchThất

• Chính thức
  • Thanks 10
    • Xem hồ sơ cá nhân
Cần hỏi về bệnh ngưỡng thiên!
« vào lúc: 26/06/2012 10:46:47PM »
Các bác cho e hỏi bệnh chim bị ngưõng thiên có ảnh hưởng gì đến phong độ của em nó không và cách chữa trị như thế nào!!
Thanks các bác!!

TrungKiên72

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 144
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Cần hỏi về bệnh ngưỡng thiên!
« Trả lời #1 vào lúc: 27/06/2012 01:04:47PM »
không có Bác nào trả lời sao !!!!
Mình cũng có một con bị bệnh ngưỡng thiên, nhưng chỉ khi nào chúng hoảng sợ tung lồng nhiều thì mới bị thôi. 
Mong các cao nhân về cu cò chỉ dùm mấy anh em mới tập chơi.
Up cho nhanh tìm được thần y !!!!

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Cần hỏi về bệnh ngưỡng thiên!
« Trả lời #2 vào lúc: 27/06/2012 01:30:53PM »
Bệnh ngưỡng thiên theo kinh nghiệm của tớ là sau khi chữa bệnh đau mắt xong chim sợ chủ quá.......Tìm đường thoát ra ngoài......

Bệnh này biểu hiện như sau:

1, Chim đứng trên cầu cứ ngửa đầu nhìn lên, ngả ngả người như sắp ngã, rồi nhảy tưng lên

2, Nặng: Bật tôm hehe...........Như mấy cụ võ sư ấy, chim ngửa người ra rồi lộn ngửa như nhào lộn vậy, ngã dúi dụi........

Bình thường nếu k lại gần lồng nuôi nó k bị, cứ chủ lại gần sợ quá lại bị thế......

Cách chữa trị:

1, Do áo lồng che không kín, có ánh sáng lọt trên nóc lồng nên chim tìm đường thoát ra. Che kín nóc lồng

2, Nuôi lồng rộng: Mua  lồng cỡ 50x50x50 ấy.............Chuẩn bị mấy khay thức ăn, cành cây khô cho nó đậu, dưới sàn trải cát và đất cho chim tự hạ thổ.............Lồng rộng chim tha hồ chuyền cành nhảy nhót, sẽ mất đi tật ngưỡng thiên.........

Sau 1 thời gian nếu chim hết hoảng sợ, mang nhốt  lại lồng nuôi nhỏ như thường để kiểm tra............Nếu vẫn còn thì thử lại lần nữa, không được nữa vui lòng đem thả nhé.

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent