Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Chia sẻ kinh nghiệm thuần dưỡng & luyện bổi  (Đọc 2314 lần)

Vũ_CK_Ninhkieu

• Sr. Member
  • Thanks 46
    • Xem hồ sơ cá nhân
Chia sẻ kinh nghiệm thuần dưỡng & luyện bổi
« vào lúc: 11/04/2013 01:35:00PM »
Hôn nay rảnh và mấy chú bổi của mình chăm đã làm cho mình hưng phấn và vui . Mình xin chia niềm vui của mình với anh em .Hôm nay là 11/4/2013 coi như là mình đã nhập môn được tròn 1 năm . Qua 1 năm chăm sóc các chú bổi theo sự hướng dẫn của tất cả các cao thủ trên DĐ mình đã luyện được các chú bổi của mình như thế nầy đây
        1/tập bổi đứng bội và cũng là cách hạ thổ cho những ai mà nơi ở toàn là bê tông ....

2/kết quả đạt được ngoài sự mong đợi

3/Đây là các chú bổi cùi & những cái lồng nhốt tự chế . Tất cả là thú vui và là đam mê cu cò của mình 
Chim nuôi đã nổi ,lụp & sào đã có nhưng chưa có thời gian tập bổi .....
Anh em nào chơi mồi đất mà theo cách của mình như thế nầy thì khoảng 1 năm 6 tháng là có mồi lở chơi rồi .mình hôm nay vui _yahoo_ _yahoo_ _yahoo_
Cuộc đời lắm chuyện bất công
Thằng làm quần quật thằng ngồi uống bia

ĐT

Lê Nam

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 103
  • Niềm vui bất tận.
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Chia sẻ kinh nghiệm thuần dưỡng & luyện bổi
« Trả lời #1 vào lúc: 11/04/2013 02:35:51PM »
Xin chúc mừng chủ thớt  _yahoo_ _yahoo_ (*)(*) (*)(*)
SỐNG ĐƠN GIẢN CHO ĐỜI THANH THẢN.

dungcu_hn

• Hero Member
  • Thanks 96
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 11/04/2013 04:57:47PM »
Bác chủ thớt cho em hỏi: thời gian cho ra bội, 1 ngày mấy lần, mỗi lần bao nhiêu phút, bác để cu dưới đất suốt hay treo lên và hạ thổ theo thời gian. Mong bác chia sẻ thêm.

Đồngquê

• Ads Manager
  • Hero Member
  • Thanks 376
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 11/04/2013 05:08:43PM »
Nhìn dàn chim nhà bác nhiều quá  8-> . Chúc mừng bác  _zoo_ _zoo_ _zoo_
Mọi thứ rồi sẽ qua đi, chỉ còn tình người ở lại ...!

Vũ_CK_Ninhkieu

• Sr. Member
  • Thanks 46
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 11/04/2013 06:21:26PM »
Rất vui và rất hạnh phúc khi được chia sẻ cùng AE !
Bác chủ thớt cho em hỏi: thời gian cho ra bội, 1 ngày mấy lần, mỗi lần bao nhiêu phút, bác để cu dưới đất suốt hay treo lên và hạ thổ theo thời gian. Mong bác chia sẻ thêm.
Xin chào Bác dungcu_hn. Nếu AE có thời gian thì 2 ngày cho chim ra bội một lần để chim phơi nắng và ăn đất, thời gian bao lâu thì tùy thuộc vào mình , ít nhất là 30 phút. (thời gian đầu chim nhát lắm và hay tung bộị, để khắc phục việc này các AE đem chú cu gáy mái để gần bên bội thì chim trong bội mau dạng hơn. Rải vào bội ít hạt kê cho chim ăn ........) Thời gian đầu mới tập AE để cửa lồng và bội thông nhau để cho chim đi qua bội và ngược lại khoản 1 tháng chim sẻ quen bội . Không nên để chim trong bội mà không có mình tại đó , lý do như sau :
            *Trẻ nhỏ hiếu kỳ đến đụng bội và lồng thì sẻ sổng chim, chó mèo sẻ không bỏ lở cơ hội ngàn vàng đâu nhé . Tập chim xong đem chim vào nhà và treo lên lại . Trong thời gian này AE thay đổi lồng để sau này chim không lạ lồng khi sang lồng mới .
      Quân số cu của mình tháng trước 17  , hôm nay còn 14 chú trong đó có 3 chú là cu mái đã đẻ .Cu mái gáy gù ác lắc nha các AE , đẻ xong vẫn gáy bình thường

ĐT

tonydung

• Sr. Member
  • Thanks 62
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 11/04/2013 06:24:12PM »
Rất vui và rất hạnh phúc khi được chia sẻ cùng AE !
Xin chào Bác dungcu_hn. Nếu AE có thời gian thì 2 ngày cho chim ra bội một lần để chim phơi nắng và ăn đất, thời gian bao lâu thì tùy thuộc vào mình , ít nhất là 30 phút. (thời gian đầu chim nhát lắm và hay tung bộị, để khắc phục việc này các AE đem chú cu gáy mái để gần bên bội thì chim trong bội mau dạng hơn. Rải vào bội ít hạt kê cho chim ăn ........) Thời gian đầu mới tập AE để cửa lồng và bội thông nhau để cho chim đi qua bội và ngược lại khoản 1 tháng chim sẻ quen bội . Không nên để chim trong bội mà không có mình tại đó , lý do như sau :
            *Trẻ nhỏ hiếu kỳ đến đụng bội và lồng thì sẻ sổng chim, chó mèo sẻ không bỏ lở cơ hội ngàn vàng đâu nhé . Tập chim xong đem chim vào nhà và treo lên lại . Trong thời gian này AE thay đổi lồng để sau này chim không lạ lồng khi sang lồng mới .
      Quân số cu của mình tháng trước 17  , hôm nay còn 14 chú trong đó có 3 chú là cu mái đã đẻ .Cu mái gáy gù ác lắc nha các AE , đẻ xong vẫn gáy bình thường
chúc mừng chủ thớt . nhìn dàn chim mê quá cũng đang muốn huấn luyện 1 vài em đất phương pháp này hợp lý quá.
thanks.

cugaybensong

• Chính thức
  • Thanks 18
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 11/04/2013 06:40:26PM »
Cảm ơn bác đã chia sẻ những kinh nghiệm quý giá để những ae mới tập chơi như e đây đc học hỏi và mở rộng tầm mắt trong niềm đam mê cu cò, mong rằng sẽ còn nhiều những kinh nghiệm và những ý tưởng sáng tạo của những ae khác đóng góp thêm nữa để ae cùng giao lưu học hỏi, xây dựng lên 1 diễn đàn cugay ngày càng mở rộng và phát triển hơn. Xin cảm ơn bác và các ae cùng chung sở thích.

cugaykiengiang

• Sr. Member
  • Thanks 21
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • anhbakhia
« Trả lời #7 vào lúc: 11/04/2013 06:42:05PM »
con cu mái nào của em anh vũ lâu quá ko nói chuyện với em nha chúc mưng anh
lâu lâu ta mới nhậu một lần nhậu một lần cho quoắc cần câu

tranquanghd123

• Hero Member
  • Thanks 76
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 11/04/2013 07:06:35PM »
bác nhiều cu quá , em nhà có mấy con mà đã thấy nhiều rồi vậy mà nhìn bác thế em cũng hơi ái ngại đó à quên ngưỡng mộ đó , hehe nhiều chim thế này sau này bác đi đánh bắt thêm bổi , vậy để đâu cho hết cu đây bác ơi :d
người ta nuôi cu để xả tress còn mk lại bị tress thêm

cugayhoathach

• Newbie
  • *
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 11/04/2013 07:52:25PM »
đúng là đam mê.sao nuôi quá thời gian đâu mà chăm cho hết bác.chim tuyển không hay sao mà giữu nhiều vậy.nếu tập như bác chắc phải có thời gian chứ mấy anh đi làm chắc hơi khó.

vuaquayfa

• Chính thức
  • Thanks 15
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 11/04/2013 10:24:03PM »
dàn chim này được của nó đấy!chúc bác có nhiều chim hay hơn... thân!

Vũ_CK_Ninhkieu

• Sr. Member
  • Thanks 46
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #11 vào lúc: 14/10/2013 04:24:51PM »
A vũ cho e xjn số đt a nhé . E củng ở cần thơ . Mà chưa tìm đc sư phụ chỉ dạj  .
Thân chào
Chào Em ! Nếu có đi trên đường CMT8 Quận Bình Thủy TPCT , Em vào Head HỒNG ĐỨC 3 GẶP anh Vũ
Số ĐT  0939 894 896.
 Anh mới tập chơi cu gáy hơn năm , kinh nghiệm nuôi bổi thì có , còn lại những gì về cu gáy thì còn mù tịch  :)).
Rất hân hạnh được làm quen với ANH EM tại TPCT và gần xa  bat tay

ĐT

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent