Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: các bác giúp em với  (Đọc 752 lần)

vuongngoctri

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
các bác giúp em với
« vào lúc: 23/04/2011 08:17:01PM »
các bác cho em hỏi tí. hiện tại em đang nuôi 1 chú gáy non đc 5 tháng tuổi rồi nhưng gần đây nó cứ rúc đầu vào lồng đòi ra. em mở cửa lồng cho nó ra thì nó lại tìm chỗ khác có nan lồng để rúc vào chứ cái cửa thì lại không rúc. trước lúc gáy nó phải rúc vài cái rồi mới chịu đứng yên để gáy. em chẳng hiểu nổi nữa. các bác có cách nào trị cái tật này thì chỉ em với.
cho em hỏi thêm chút có lần em nghe nó gáy hậu 3 nhưng thường thì nó chỉ gáy hậu 1 thôi vài ngày mới thấy 1 tiếng hậu 2. vậy có phải là chim non thì chưa gáy hết tiếng ko và tương lai nó có gáy đc hậu 3 không ạ.
cảm ơn các bác quan tâm. hình nó đây ạ.
[IMG]http://i1097.photobucket.com/albums/g358/vuongngoctri/a12.jpg[/img]
[IMG]http://i1097.photobucket.com/albums/g358/vuongngoctri/a5.jpg[/img]
[IMG]http://i1097.photobucket.com/albums/g358/vuongngoctri/a11.jpg[/img]

nhanhot73

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 244
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: các bác giúp em với
« Trả lời #1 vào lúc: 23/04/2011 09:34:45PM »
Một con chim mồi thường xuyên sang lồng thì khi mở cửa lồng nó sang ngay , chim của bạn là chim con , nó rúc vào nan lồng chứ không chui
đúng của là chuyện thường tình, nếu muốn qua chính xác, cứ tập  cho nó chui thường xuyên , nhanh thôi , nó cũng như Miềng mà .
Còn đã nghe nó gáy 3 hậu , chắc chắn sau này sẽ có gáy 3 hậu , chỉ sợ nghe nhầm . thông thường theo mình biết , một con chim gáy
 3 hậu , thường nó đề 3 từ hậu 2 , hoặc là một giây 2, một giây 3 . mình có một con , tỉ lệ giữa 3 và 2 là 50:50 . Nổi rồi, bắt chim dở lắm .
khó trở thành mồi hay , chỉ nuôi nghe gáy cho vui thôi .
Trăm năm trước ta chưa hề có
Trăm năm sau có cũng như không
Cuộc đời có có không không
Trăm năm còn  lại tấm lòng mà thôi .

vuongngoctri

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 23/04/2011 10:13:03PM »
thank bác nhưng ý em muốn hỏi là nó cứ rúc vào nan lồng ấy. em mở cửa nó thò đầu ra rồi nhưng lại tìm chỗ có nan lồng để rúc vào chứ chỗ cửa lồng nó biết nhưng nó lại không chui.hix

MayRau9018

• Hero Member
  • Thanks 69
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • Nội quy diễn đàn www.cugay.org
« Trả lời #3 vào lúc: 24/04/2011 08:13:05PM »
thank bác nhưng ý em muốn hỏi là nó cứ rúc vào nan lồng ấy. em mở cửa nó thò đầu ra rồi nhưng lại tìm chỗ có nan lồng để rúc vào chứ chỗ cửa lồng nó biết nhưng nó lại không chui.hix
Nó nhát ko giám làm gì có tính chất thay đổi mới lạ, bác bắt ra thả cho bay ( cắt cánh trước đó rùi nhe) khi thả vào sẽ giảm chòi, mà chim non hám người thấy người hay chòi kiểu đó khó chịu lắm. Nó là cố tật nên cho bay đc vài hôm lại bị tiêp, chim của bác mới 5 tháng tuổi kiên trì thì khả năng sẽ hết.
Hãy lắng nghe những câu chuyện nhỏ, để thấy trái tim ta biết yêu thương!

*

vuongngoctri

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 24/04/2011 09:20:15PM »
cảm ơm bác. cách này em cũng thử rồi nhưng thả ra đc một hai ngày sau nó lại chứng nào tật nấy. có cách nào trị tận gốc không ạ. =((

MayRau9018

• Hero Member
  • Thanks 69
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • Nội quy diễn đàn www.cugay.org
« Trả lời #5 vào lúc: 25/04/2011 03:56:50PM »
cảm ơm bác. cách này em cũng thử rồi nhưng thả ra đc một hai ngày sau nó lại chứng nào tật nấy. có cách nào trị tận gốc không ạ. =((
Bác đọc kĩ hướng dẫn trước khi sử dụng nhe, là tật chứ ko phải bệnh nên muốn chữa " phải kiên trì " muốn một phát ăn ngay là ko có đâu. Chim non bắt ổ nuôi lên hay bị những tật ko đáng có như sợ đồ vật, sợ cảnh lạ.........  vậy nên nhiều người ko thích nuôi chúng.
Hãy lắng nghe những câu chuyện nhỏ, để thấy trái tim ta biết yêu thương!

*

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent