Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Kết quả cứu chim mồi bị suy.  (Đọc 2869 lần)

Hoàng ĐL

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 351
    • Xem hồ sơ cá nhân
Kết quả cứu chim mồi bị suy.
« vào lúc: 10/10/2012 08:35:32AM »
Tôi xin phép gom quá trình cứu một con chim mồi bị suy vào chủ đề này. Hayza, hồi trước mềnh post lang bang quá.
Đây là thông tin về con chim mồi bị suy:
Chữa suy, đau mắt, ké mép.
Con cu mồi bị suy nặng, bắt từ Đồng Nai về Đà Lạt (250km) hôm 20/5. Tình hình của nó khi mới về nhà như sau:
- Suy nặng, ốm, lông xù, sơ nhưng không bở,
- Hai bên mép có hai cục ké gần bằng hạt bắp, ké còn non,
- Đau mắt nặng, đau cả 2 mắt, mắt thường xuyên ngấn nước và chim đã dụi bét lông 2 bên vai.
- Chim lừ đừ, ăn uống ít và có vẻ khó khăn. Chim luôn đứng xù lông một chỗ.
Cách chữa của tôi:
Chữa suy: Nhốt riêng, cách ly, che áo lồng sơ lại (chừa trống 1/3 lồng). Cho uống nước sạch. Để 2 cóng thức ăn: 1 là cóng lúa, 1 là cóng hỗn hợp gồm gạo lức, kê, mè đen. Treo phơi nắng 1-2 tiếng/ngày, không hạ thổ, tuyệt đối tránh gió lùa.
Chữa bệnh: Ngày đầu tiên, bắt chim ra bôi thuốc mỡ tra mắt Tetracyclin 1% (mua ngoài hiệu thuốc Tây - 5.000đ/tuýp). Bôi trực tiếp vào mắt, bôi rộng cả xung quanh mắt. Bôi thuốc vào 2 cục ké, bôi cả vào mép chim, nặn một ít thuốc vào miệng chim (để thuốc ăn vào chỗ lở, ké trong miệng chin - nếu có). Bôi thuốc vào 2 vai - chỗ chim dụi mắt.
2 ngày sau chim tỉnh táo nhanh nhẹn hơn, ăn uống dễ dàng hơn.
Ngày thứ 3 bắt chim ra, bôi thuốc giống như ngày đầu.
Ngày thứ 5 - chim đã hết đâu mắt - không còn dụi mắt nữa, mắt vẫn còn ngấn nước, 2 cục ké mép đã gom, chai cứng.
Đến sáng ngày thứ 6, mắt chim đã khỏi hẳn - không dụi, không ngấn nước. Bắt chim ra mổ nặn ké - một cục bằng hạt đậu xanh, một cục bằng nửa hạt bắp - chim không bị chảy máu do cục ké đã chai già. Sau khi mổ xong thì bôi thuốc như mấy ngày trước. Vẫn bôi thuốc vào mắt nhưng không bôi vào vai nữa.
Ngày mổ ké, buôi sáng thấy chim xù lông, bỏ ăn do đau mép (vết mổ), buổi chiều chim tỉnh trở lại, ăn nhiều. Chim đi phân bình  thường, bắt đầu loay hoay khám phá nhà mới ...
Vẫn đang tiếp tục theo dõi, ca này có vẻ khó ...

Sau một thời gian điều trị tích cực thì kết quả tiến triển thế này:

Chữa suy, đau mắt, ké mép.
Con cu mồi bị suy nặng, bắt từ Đồng Nai về Đà Lạt ...  ...

Sau khi hết đau mắt và khỏi ké mép thì chim bị lên đẹn họng. Chữa bằng bài thuốc của anh Tuấn - lấy cỏ mực vò nát, chấm mật ong cho uống, uống được 2 lần thì để nó ở nhà, dắt lũ nhóc đi Nha Trang chơi ...
3 Ngầy sau trở về thì thấy có vẻ đã hết đẹn rồi (chim không còn vươn cổ ngáp). Nhưng phát hiện ra nó bị phổi. Triệu chứng là thở khó, luôn hở miệng, hay phập phồng cổ, mũi hơi ướt, đứng gần nghe thấy tiếng khò khè (rất nhỏ). Đang cho uống thuốc gia cầm Anti-CRD.
Hic, xong cú phổi này, dám nó chơi tiếp cú "Ung thư tuyến tiền liệt" luôn quá  #:-S

Khoảng một tuần sau chim hết khò khè, hết ngáp vặt, nhưng lại lên 2 cục ké bành trướng 2 bên mép, một cục ngay trán, đầu, mặt chim biến dạng méo cả đi vì mấy cục ké -> lại túm ra bôi Tetracyclin 1% (lấy kim trích vào cục ké non trước khi bôi - bôi 1 lần/ngày, vào buổi chiều tối (bắt chim lúc này cho chim đỡ sợ, nhưng chắc cũng chẳng cần vì lúc này mình muốn bắt nó lúc nào cũng được, dạn tay luôn ...). Bôi thuốc liên tục 5-7 ngày gì đấy, không nhớ chính xác. Vẫn cho ăn uống bình thường: Lúa, kê, một ít gạo lức.
20 ngày sau thì mấy cục ké chín lộ đầu, bắt ra nặn ké - rất nhẹ nhàng vì ké đã chín, nặn xong bôi thuốc (vẫn là Tetracyclin 1%). Thả vào chuồng nuôi nhốt tập thể. Chim bắt đầu ra lông.
Khoảng 1 tháng sau thấy mở miệng chiêu buồn - giọng yếu.

Mới sang qua lụp gần 1 tháng nay. Đến nay, chim thay lông gần xong, còn một loạt lông sót, lông chậm rụng, Còn một cục ké bằng hạt đậu xanh nhưng đã chín lộ đầu.
Chim đã nổi mùi, bắt đầu chơi ngọt dần. Kê chim thì chưa gù ngay, nhưng cho đi dợt thử gần nhà thì đã làm việc có nhiệt - có vẻ ham rừng, bắt đầu lấy lại cảm giác bóng.

Em nó hiện nay đây. Bây giờ nó hơi nhợn chủ - do hồi trước túm ra, tống vào, bôi, bóp, xoa, nặn ... nhiều quá mà, hic hic. Nó còn thẹn quá nên không cho chụp hình.

Hôm qua mới làm xong cho riêng em nó cái lụp - up lên cho ACE sẵn đại đao chém tới luôn.

tinibuon

• Sr. Member
  • Thanks 61
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Kết quả cứu chim mồi bị suy.
« Trả lời #1 vào lúc: 10/10/2012 12:28:45PM »
không biết nói gì hơn ,chúc mừng anh,chắc em nó ko quên ơn anh đâu ,chẳng mấy chốc em nó lại đêm bổi về đầy nhà

Hoàng ĐL

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 351
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 10/10/2012 02:21:14PM »
Cảm ơn bạn tini. Nhưng mình cũng không mong nó đem nhiều chim bổi về nhà đâu. Chỉ mong nó mang ít thôi, nhưng mâng con nào là nuôi được, tặng được con đó là mừng rồi.
Còn đây là con chim Đạ Huoai tách ra từ lồng nuôi nhốt tập trung.

Đây là hình em nó khi mới đem về:

Đây là hình em nó sau 1 tháng trong lồng nuôi tập trung đang ra lông ống lởm chởm:

Em nó hiện nay - gần 6 tháng từ khi mới bắt về. Mới ra lụp khoảng 2 tháng. Vẫn chưa quen lụp, còn hay rúc đầu ra mặt lụp, vẫn còn giãy mạnh, nhát nhưng đã nổi mùi, đi dợt đã biết việc, biết tự làm, không đợi mồi hay chim rừng lên tiếng. Chưa cho đấu thử, vẫn đang treo gần chủ nên chưa biết bài bản nước non ra sao.

Con Núi Voi tách ra khỏi chuồng tập trung thì không chịu lụp - đâm be bét cả đầu nên bây giờ phải nhốt vào lồng lại - nguyên nhân bét đầu cũng một phần do lụp.
Vậy là đã có 2 con từ chuồng nhốt tập trung có thể tách ra dợt mồi được, 1 thất bại do chim chưa đủ độ thuần.
Một số bạn lăn tăn "Nếu nuôi nhốt tập trung kiểu như mình, thì chim có cho ra mồi được không?" - Bước đầu có câu trả lời rồi nhé.
« Sửa lần cuối: 10/10/2012 02:24:33PM gửi bởi Hoàng ĐL »

Lữ Khách

• Hero Member
  • Thanks 116
  • Lời chia tay nói dễ sao em...!
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://www.cugay.org/diendan/
« Trả lời #3 vào lúc: 10/10/2012 03:59:43PM »
cho nó lon bò húc đi cụ hoàng... _zoo_ _zoo_ _zoo_

Quá ít ký tự để đăng bài. Bài viết phải có ít nhất 50 chữ!

ngoductam

• Hero Member
  • Thanks 198
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 11/10/2012 12:34:14AM »
Rất hâm mộ a Hoàng vụ chăm sóc, em cũng từng gặp 1 em te tua đã up lên như anh, nhưung sau do non tay nên cháu nó chết, âu cũng duyên số.........Bữa nào có em nào bệnh tật nan y, a Hoàng chán chuyển xuống em chăm dùm cho nha.......

Hoàng ĐL

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 351
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 11/10/2012 08:56:53AM »
Thường khi mà đã kết thì chăm tới nơi thôi - ai cũng vậy cả.
Nói vậy chứ phải "trả về" nhiều ca lắm rồi, mới có được tí kinh nghiệm đó thôi.

cugayquangngai

• Hero Member
  • Thanks 526
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 11/10/2012 09:11:24AM »
chim cụ Hoàng nhìn mặt gian hồ ghớm quá  =))
đùa cho vui thôi mấy con cugay anh hoàng nhìn mặt hung dữ quá , em kết con thổ bị suy quá .
thân chào !
" Núi Ấn Sông Trà Muôn Chim Hót
  Ta cùng Mồi Cây Gác  Say Xưa  "
   ĐTLH: 01285 568 648 Mr: Duy

cugayabc

• Chính thức
  • Thanks 8
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 11/10/2012 09:47:59AM »
nhìn con thổ suy bác Hoàng em thấy giống con thổ của anh em quá :))
nhìn con thổ suy bác Hoàng em thấy giống con thổ của anh em quá :))nhìn con thổ suy bác Hoàng em thấy giống con thổ của anh em quá :))nhìn con thổ suy bác Hoàng em thấy giống con thổ của anh em quá :))nhìn con thổ suy bác Hoàng em thấy giống con thổ của anh em quá :))nhìn con thổ suy bác Hoàng em thấy giống con thổ của anh em quá :))nhìn con thổ suy bác Hoàng em thấy giống con thổ của anh em quá :))
[img]http://nr9.upanh.com/b4.s30.d2/5b6b210304ab0a9423128c8478ea17b3_49898959.dsc0552.jpg[/img]
[img]http://nr9.upanh.com/b4.s30.d2/5b6b210304ab0a9423128c8478ea17b3_49898959.dsc0552.jpg[/img][img]http://nr9.upanh.com/b4.s30.d2/5b6b210304ab0a9423128c8478ea17b3_49898959.dsc0552.jpg[/img]

Khánh Đà Lạt

• Newbie
  • *
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #8 vào lúc: 15/10/2012 05:27:17PM »
Chào Bác Hoàng,
Có phải Bác ở Đà Lạt không, nếu đúng cho en xin số điện thoại khi nào rảnh mời Bác uống cafe, cho em học hỏi  ít kinh nghiệm và xin được chiêm ngưỡng mấy con cu của Bác. Em ở 14 Hoàng Văn Thụ Đà Lạt, điện thoại của em 0987998827. Mong sớm nhận được thông tin của Bác. ^:)^

cugaytanhlinh

• Hero Member
  • Thanks 150
  • Hội cu mồi ORG
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 16/10/2012 09:06:52AM »
chào bác hoàng e phục bác wá.nếu dc o gần e nguyện theo sách dép.
Bác cho e hoi tý.e có cn mồi moi lên củng bat dc 1 e bổi.về gáy dử dội do vậy e nó bị bat trộm“bat tay”may man e tìm dc.đem ve e no im lun và sau1 tuần e nó đổ long tói nay cung dc 3tháng hon rui long thì củng gần xong hết ma e nó chi lâu lâu mói gáy dc vài tiếng.mong bác chỉ giáo giúp e nó nổi tro lai.lich sử nuôi e nó 3nam moi lên môi. 

Hoàng ĐL

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 351
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 16/10/2012 02:56:58PM »
Thường thì khi thay lông xong, chim phải mất tầm 2-3 tháng để khô hết lông ống, lông dặm, bộ lông bóng lên và ép sát vào mình thì chim mới bắt đầu sung trở lại. Chim của bạn mới chỉ thay xong lông cũ, đang khô lông mới nên không sung là bình thường. Bây giờ bắt đầu phơi nắng, cho ăn sung là được rồi đó bạn./.

Hoàng ĐL

• Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 351
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #11 vào lúc: 17/10/2012 02:05:09PM »
Chỉ có lá dương sỉ với lá si (lá giả) thôi mà bạn.
Bí quyết gì đâu. Tách từng lá ra khỏi cành, lấy dây dù dính lá thành từng chùm sợi dài rồi cột vô lụp. Cột sao cho chim trong nhìn rõ chim ngoài, chim ngoài chỉ thấy loáng thoáng bóng chim trong là ổn. Quanh lồng thì gắn thêm vài cái khoen tròn để khi gác ở cây nào thì bẻ cành lá cây đó tấp thêm vào - vậy thôi.

dungcu_hn

• Hero Member
  • Thanks 96
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #12 vào lúc: 26/12/2012 02:45:37PM »
BÀi chữa tỉ mỉ quá, có phác đồ cụ thể, em lại học được vài chiêu rồi. Cám ơn bác.
Cái em mồi giá mộc đã khác nhiều quá, bác tiếp tục up bài nhớ.

triad

• Chính thức
  • Thanks 10
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #13 vào lúc: 08/01/2013 01:03:23PM »
cám ơn bác HoangDL về bài viết rất hay và bổ ích cho những người mới chơi như em
tiên đây e nhờ bác coi hộ em xem con này của em nó giọng j với ạ
em mới nuôi đực 2thangs nên gáy chộm thui
bác coi hộ em với nhé e cám ơn bác

1. Cu gay triad - YouTube

2.
Cuhai

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent