Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Cắt lông đuôi và cho cu ăn kê!  (Đọc 3787 lần)

cuccu6677028

• Newbie
  • *
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
Cắt lông đuôi và cho cu ăn kê!
« vào lúc: 09/03/2013 10:59:12PM »
Chào các anh em diễn đàn.

Em có mấy thắc mắc nhờ các bác chỉ giáo như sau:

1. Nhà em có mấy chú cu, cả ta lẫn Pháp. Mọi khi chúng vẫn khoái món thóc nhất, hết thóc chúng mới chịu ăn vừng hoặc đỗ xanh. Hôm nay em cho chúng thử ăn ké hạt kê của mấy em vẹt, thấy chúng chuyển sang "bồ kết" món mới này.
2. Một chú cu ta mới nhập trạch cứ nhảy lung tung, lông đuôi te tua xấu dã man. Em học được bài cắt bớt lông đuôi từ diễn đàn, liền lôi chú ta ra cắt lông đuôi luôn. Không ngờ hiệu quả vượt mong đợi: chú ta bớt nhảy hẳn và cũng không thấy gáy trở lại ... Em chưa hiểu tại sao.

Các cao nhân giúp em thêm chút thông tin về vấn đề này với nhé. Cảm ơn các bác nhiều.

CuGáy_ ĐàNẵng

• Mê Cu Cò
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • Thanks 226
  • Đam mê là chính
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • Cu gáy Việt Nam
Re: Cắt lông đuôi và cho cu ăn kê!
« Trả lời #1 vào lúc: 10/03/2013 12:40:59PM »
Bạn mới cắt lông nó,nó hoảng nên vậy thôi.Vài ngày sau mọi chuyện sẽ bình thường trở lại bạn à !Rút kinh nghiệm,bữa sau có muốn cắt lông cắt cánh gì của nó thì cắt vào buổi tối,em nó sẽ đỡ hoảng hơn bạn ạ !(hix...cái này học của anh em,nay nói lại thôi,đừng ném đá mình nhé ! ).. ^:)^ ^:)^ ^:)^ ^:)^
Đủ 50 kí tự chưa vậy nhỉ ????
Thiện căn ở tại lòng ta
Chữ Tâm kia mới bằng ba chữ Tài

quyents83

• Thích cu gáy
  • Hero Member
  • Thanks 106
  • mê cu gáy
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://www.cugay.org
« Trả lời #2 vào lúc: 10/03/2013 06:09:54PM »
Bạn cắt lông nếu cẩn thận cho vào mùng rồi thả ra cho bay một lúc, em nó sẽ ngoan ngoãn cho cắt đuôi cắt cánh, nếu chim bổi mới nuôi thì khoảng 1 tuần gáy lại, con chim mồi hoặc chim thuần thì không việc gì. Chúc chú gáy bạn mau gáy lại nhé! _zoo_ _zoo_ _zoo_ _zoo_
Chưa có tài đã đánh mất tâm,vừa có chút tâm đã bài xích tài

cuccu6677028

• Newbie
  • *
  • Thanks 0
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 11/03/2013 12:47:25PM »
Cảm ơn hai bác đã chia sẻ thông tin nhé. Tiếc là mình đã trót xử lý lông chú cu của mình theo cách thông thường rồi. Lần tới mình sẽ thử theo cách của các bác, tin là sẽ hiệu quả hơn.
Mà lũ cu nhà mình ăn khỏe quá. Cứ đà này sợ chúng béo hú lên tịt cả gáy thì nguy.   =(( =(( =(( =(( =((

quayphimchupanh

• Chính thức
  • Thanks 6
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 16/03/2013 11:51:04AM »
chắc sợ hoảng mấy hôm là gáy ngay thôi bác ah . Con môi lỡ nhà e cũng vậy .

thaikaca

• Chính thức
  • Thanks 5
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 29/03/2013 10:59:33PM »
Cảm ơn hai bác đã chia sẻ thông tin nhé. Tiếc là mình đã trót xử lý lông chú cu của mình theo cách thông thường rồi. Lần tới mình sẽ thử theo cách của các bác, tin là sẽ hiệu quả hơn.
Mà lũ cu nhà mình ăn khỏe quá. Cứ đà này sợ chúng béo hú lên tịt cả gáy thì nguy.   =(( =(( =(( =(( =((
Hình như cu mộc nó ăn khỏe hay sao ấy bác ạ trước em cũng có 1 con như vậy tự nhiên mỗi ngày nó chén 1 cóng thóc mà đổ thêm nó vẫn ăn nhưng hơn tháng ăn nhiều giờ lại 3 ngày mới hết nửa cóng thóc rồi
Chơi cá dưỡng tâm chơi chim dưỡng tính

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent