Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: Mồi cây gốc Chiu Liu, Hoa Lưu, Bình Phước.  (Đọc 3522 lần)

Vũ_Lạc Viên

• Full Member
  • Thanks 2
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: Mồi cây gốc Chiu Liu, Hoa Lưu, Bình Phước.
« Trả lời #40 vào lúc: 27/09/2013 12:11:42PM »
 Chào ông già nam bộ! Mong chú vui để anh em cùng nhau bàn luận giao lưu cho vui vẻ, thẳng thắn, còn chim mình thấy thích là được. Mỗi người có 1 cách nói khác nhau, có người nói thẳng và nói theo đúng cách chơi của họ cũng có những người nói theo cách chơi mức chơi của chủ chim nên nó sẽ khác nhau.
 Riêng nói cách chơi của mình thì đúng là nó chưa chuẩn lắm, bộ cườm và bộ lông là không ổn nhất: lông màu xám bạc lại quy chẻ, vì theo mình qui chẻ ko phải là xấu mà nó phải đóng màu tía sậm 1 chút quy tròn thì mới tốt, còn cườm con này nhìn nền đen và trắng tương phản quá rõ thưa cườm ko lót cườm, ko bó nhiễn lại ko có chân cườm nên lực gù sẽ ko thật sự chuẩn sẽ ko theo tới bến. Điểm nữa là bộ ngực này ko biết chim suy bị ốm hay nó như vậy nếu đúng như tình trạng nó trong hình thì cũng ko ổn, còn lại cái khá là cặp cán chấp nhận được, và được nhất là cặp mắt và mặt đầu mỏ thể hiện con chim dữ nên nó kéo lại mấy phần khác, nếu thiếu cặp mắt đóng sát khí này thì em nó coi như ko thể nào chơi được.
 Mọi người vui vẻ cùng nhau cho diễn đàn xôm tụ. _zoo_

tampd

• Khách
« Trả lời #41 vào lúc: 27/09/2013 12:13:07PM »
Mới nói vậy mà bác bảo tôi là con sâu cái kiến, cứ phải khen ngợi tung hô thì mới là có tinh thần xây dựng à? Hèn chi bên gà rừng ế độ, không mấy người vào. Tạm dừng mọi việc, không dám nhận xét chim của bác nữa. Bác Mơ Hoa phát hiện cái thứ 4 rồi đấy, đẳng cấp là thế.

ông già nam bộ

• Sr. Member
  • Thanks 62
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #42 vào lúc: 27/09/2013 01:29:09PM »
Mới nói vậy mà bác bảo tôi là con sâu cái kiến, cứ phải khen ngợi tung hô thì mới là có tinh thần xây dựng à? Hèn chi bên gà rừng ế độ, không mấy người vào. Tạm dừng mọi việc, không dám nhận xét chim của bác nữa. Bác Mơ Hoa phát hiện cái thứ 4 rồi đấy, đẳng cấp là thế.
   Thành thật xin lổi tampd nhe ...do chú ngộ nhận cháu là 1 người khác commem vào để phá chú...nhờ có anh em nói rỏ chú thấy mình sai rồi ,chú xin rút lại lời nói .mong cháu và mọi người bỏ qua (chú có gởi con tin nhăn  )
 Việc đưa chim  lên hỏi cho anh em góp ý là chú phải nghe tất cả rồi mới tiên bộ được .Tiện đây mình cũng cảm ơn mọi sự góp ý của các anh em mình trân trọng ghi nhớ và học hỏi thêm nhiều.  thân .

cugayquangninh

• Hội cu gáy đấu org QNinh
  • Hero Member
  • Thanks 473
  • 0978795666
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • www.youtube.com/sonhacoi
« Trả lời #43 vào lúc: 27/09/2013 08:20:21PM »
Cặp mắt, màu chân và màu lông quy, cũng như kiểu quy + bộ cườm này thì chơi đi rồi cảm nhận, bộ cườm này thể hiện con chim ko nhiều gù. thường mấy con khổ cườm cao, cấp mình ngắn đã chứng, giờ nó đi thêm bộ quy sáng, chẻ đôi + cặp cán ướt bầm đen thì nó ko bao giờ chuẩn lồng. bộ cườm tuy cao nhưng trắng và không bó sát gù được bao nhiêu hơi? cặp mắt yếu + cái mặt không lỳ thì khó làm lên chuyện lớn. bộ ccừơm này thường háy đôi lỡ hoặc 3 lỡ có lợi cốt và gù líu giọng.

Chim Bắc nhiều con có cườm đuôi rùa bó cườm thường chứng , nhưng chưa hẳng con nào cũng chứng . Nhưng em thấy 10 con đuôi rùa có tới 7 con nó gù ác ạc , bực cái mỗi tội nó không nhậy sào khất nó không chiệu chơi ngay , Thấy bổi nó chơi rồi thì mình kéo quần chạy không kiệp ý chứ . Chắc gì chim đẹp như tranh vẽ đã ăn được nó chứ !!!!
 Bộ cườm đuôi rùa mà cườm vàng lót chân đậm , mắt đỏ , mỏng mình, quy móp , chân cao thì mới thực sự là chứng khó chơi dù trường phái nào.

Còn cặp chân con nầy thấp khô tím mốc , chứ không phải tím bầm theo cái nhìn nhận của em là vậy hè hè, chắc do chủ củ nuôi cóng nước to quá chim lội vô đó nên ngã màu tím bầm cũng nên.

Em thì quy gì cũng chơi tuốt cứ no tròn là khoáy , chỉ dị ứng loại quy móp không điều là em không khoáy haha.Thân ! _zoo_

Sống ! Không chỉ nhận cho riêng mình .
Sơn- Hà Cối
https://www.facebook.com/cugayquangninh.son

CUGAYBINHDINH

• Hero Member
  • Thanks 35
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #44 vào lúc: 27/09/2013 11:12:21PM »
Con này chưa chuẩn nhưng cũng khá chim,nhưng  mình thấy cặp mắt ngại quá,nếu đem đốt mà không đỏ thì cũng chỉ chơi vui thôi.thân.
Bình Định Quê Tôi..!

gaac08

• Chính thức
  • Thanks 2
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #45 vào lúc: 28/09/2013 10:58:38AM »
đem cu lên để mọi người nhận đánh giá mà chú bảo là sâu nầy.sâu kia.9ng thì 10 ý mà đâu ai như nhau.nếu chú cảm thấy chim chú hây rồi thì cần zi mọi người nhận xéc.

quyents83

• Thích cu gáy
  • Hero Member
  • Thanks 106
  • mê cu gáy
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • http://www.cugay.org
« Trả lời #46 vào lúc: 28/09/2013 01:46:37PM »
Cháu về xem chim cu gáy thì chịu chết không biết đc,nhưng riêng cháu thì con chim này sát bổi mặc dù là nó hơi chứng. Con này bắt bổi mà những con mồi khác chịu thua,nhưng vào nó thì nó bắt đc,cháu biết nói ra mọi người sẽ nói cháu chém thế nọ thế chai. Nhưng cháu chơi chim từ xưa toàn theo cảm tính,cứ trông vào mắt là bắt,trước cháu chơi chòe chọi,chào mào,vành khuyên cũng thế. Cứ nhìn ưng cái bụng là nhấc thôi,cu gáy cũng thế con mồi cháu nhiều ông thần cũng bảo không ra gì nhưng nó vẫn bắt bổi đều đều chú Sơn à. Cháu suy từ con người ra cũng thế, cao to,đẹp trai chắc gì đã thông minh và giỏi giang tất cả chỉ là bán mã ăn tiền thôi chú à.Mong 1 lần giao lưu cùng chú.Thân chào
Chưa có tài đã đánh mất tâm,vừa có chút tâm đã bài xích tài

cugaydakmil

• Sr. Member
  • Thanks 37
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #47 vào lúc: 28/09/2013 07:31:23PM »
Cháu về xem chim cu gáy thì chịu chết không biết đc,nhưng riêng cháu thì con chim này sát bổi mặc dù là nó hơi chứng. Con này bắt bổi mà những con mồi khác chịu thua,nhưng vào nó thì nó bắt đc,cháu biết nói ra mọi người sẽ nói cháu chém thế nọ thế chai. Nhưng cháu chơi chim từ xưa toàn theo cảm tính,cứ trông vào mắt là bắt,trước cháu chơi chòe chọi,chào mào,vành khuyên cũng thế. Cứ nhìn ưng cái bụng là nhấc thôi,cu gáy cũng thế con mồi cháu nhiều ông thần cũng bảo không ra gì nhưng nó vẫn bắt bổi đều đều chú Sơn à. Cháu suy từ con người ra cũng thế, cao to,đẹp trai chắc gì đã thông minh và giỏi giang tất cả chỉ là bán mã ăn tiền thôi chú à.Mong 1 lần giao lưu cùng chú.Thân chào
kết nhất bác đấy chuẩn không cần chỉnh. :-bd :-bd :-bd :-bd

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent